เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 23786 เจาะหาภาพใหม่ ในภาพเก่าของนายทอมสัน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

เมื่อ 15 ม.ค. 15, 06:57

ยามนี้ คนรักรูปถ่ายโบราณคงจะไม่ยอมพลาดโอกาสที่จะหาเวลาไปชมภาพของจริงที่เคยเห็นซ้ำๆกันตามหนังสือบ้าง ทางอินทรเนตรบ้าง แต่คราวนี้ภาพเหล่านั้นได้ถูกอัดขยายจากกระจกต้นฉบับเป็นขนาดมหึมา นำมาจัดแสดงเป็นบุญตาของชาวไทย ขนาดแต่ละภาพสูงยาวเป็นหน่วยเมตร และท่านผู้จัดก็ใจกว้าง ไม่ห้ามการถ่ายรูปภาพเหล่านั้น แต่อย่างว่าแหละครับ ใครก็คงจะถ่ายไปทำประโยชน์ทางการค้าไม่ได้เพราะแสงสะท้อนที่กรอบกระจกมากเหลือเกิน ถึงอย่างนั้นก็ดี มันได้สร้างความเพลิดเพลินให้ผมเป็นอย่างยิ่งที่ได้ซอกแซกสายตาไปหารายละเอียดเล็กๆน้อยๆในภาพ เพื่อถ่ายรูปเก็บไว้ ซึ่งบางภาพมีองค์ประกอบครบถือเป็นภาพเก่าที่ค้นพบใหม่ได้เลย

นิทรรศการภาพถ่ายโบราณ สยาม ผ่านมุมกล้องจอห์น ทอมสัน ๒๔๐๘-๒๔๐๙ รวมทั้งนครวัดและเมืองชายฝั่งประเทศจีน เปิดให้ชมเป็นเวลา ๒ เดือน คือ ตั้งแต่วันที่ ๑๐ มกราคมถึง ๒๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๘ เวลา ๙ ถึง ๑๖ น เว้นทุกวันจันทร์และอังคาร ที่ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ หอศิลป์ ถนนเจ้าฟ้า แขวงชนะสงคราม เขตพระนคร โทรศัพท์: ๐๒ ๒๘๒ ๘๕๒๕

www.facebook.com/thenationalgallerybangkok

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:07

มาชมบรรยากาศภายในห้องจัดแสดงก่อน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:11

แต่บางจุดคนก็หนาตานะครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:14

ถ้าไปในยามปลอดๆอย่างนี้ ก็ถ่ายภาพกันได้แบบสบายๆ ไม่ต้องเกรงใจใคร

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:18

ภาพแรกเลยที่ผมเกิดความคิดจะเก็บรายละเอียดของภาพ คือเจ้าตัวนี้ ที่สายตาไปมองเห็นเข้าในมุมหนึ่งของภาพ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:18

ถ้าไปในยามปลอดๆอย่างนี้ ก็ถ่ายภาพกันได้แบบสบายๆ ไม่ต้องเกรงใจใคร

ถ่ายภาพให้สวยยากเนื่องจากกระจกสะท้อนเงา
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:22

เจ้าสัตว์ประหลาดของผม มันยืนอยู่ในภาพเดียวกันกับภาพนี้

นี่ เห็นอย่างนี้เซียนภาพเก่าอย่างคุณหนุ่มคงทราบแล้วละว่า ผมเจาะมาจากต้นฉบับภาพไหนของทอมสัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:27

เจ้าสัตว์ประหลาดของผม มันยืนอยู่ในภาพเดียวกันกับภาพนี้

นี่ เห็นอย่างนี้เซียนภาพเก่าอย่างคุณหนุ่มคงทราบแล้วละว่า ผมเจาะมาจากต้นฉบับภาพไหนของทอมสัน

งดงาม เห็นรายละเอียดดีมากๆ เลย ทราบว่าหมดงานในประเทศไทยแล้ว ทางเวลคัมจะให้ไปจัดแสดงต่อที่ลอนดอนด้วย ซึ่งเป็นการเผยแพร่ประเทศไทยผ่านภาพเก่าได้อีกทางหนึ่ง ซึ่งอย่างน้อยคนอังกฤษก็ต้องได้ยินชื่อ King Mongkut - Thompson - Angor Wat เพิ่มมากขึ้น
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:53

ครับ เสียดายที่ผมถ่ายมาได้เพียงคุณภาพเท่านี้

สัตว์ปริศนาของผมอยู่ในวงกลมของภาพ ต้องให้คุณเพ็ญชมพูมาฟันธงว่าเป็นม้าหรือสายพันธุ์อื่น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 07:56

ครับ เสียดายที่ผมถ่ายมาได้เพียงคุณภาพเท่านี้

สัตว์ปริศนาของผมอยู่ในวงกลมของภาพ ต้องให้คุณเพ็ญชมพูมาฟันธงว่าเป็นม้าหรือสายพันธุ์อื่น

เหมือนว่าคุณอากำลังเล่น ๒ ไฟล์ภาพนะครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 08:08

จริงด้วย ภาพเต็มมาจากหนังสือ ส่วนภาพเจาะผมถ่ายจริงๆมาจากภาพที่เขานำมาแสดง แต่การจะถ่ายภาพเต็มๆของรูปเหล่านั้นมาให้พอดูได้นั้น เป็นเรื่องเหลือวิสัยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 09:26

ภาพนี้คงชัดขึ้น 

Ancient capital of Siam 1865. Ayuthia Siam 1865. คือภาพวัดเสนาสนาราม พระนครศรีอยุธยา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 10:08

เรือนไทยในภาพที่ 6  โอ่อ่างดงามน่าทึ่งมาก
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 10:17

ม้าก็พอเป็นไปได้ แต่ไม่ขอฟันธง  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 15 ม.ค. 15, 11:01

ตกลงครับ ไม่ฟันก็ไม่ฟัน

ตอนแรกที่เห็นผมยังนึกว่าเป็นกวางที่พระท่านเลี้ยงไว้ แล้วปล่อยให้หากินอิสระ
ก็อยุธยาสมัยนั้นป่าเกือบจะกลืนเมืองไปแล้ว ขนาดช้างป่า ยังทำเพนียดไว้ใกล้ๆเมืองเพราะระยะทางไม่ไกลเกินไปกับแหล่งที่จะกวาดต้อนช้างป่ามาได้นับร้อยตัวในคราวเดียว

สมัยรัชกาลที่๔ที่๕นี่ แถวทุ่งรังสิตยังเป็นป่า มีสมัน ซึ่งเป็นกวางที่เขาสวยที่สุดในโลกอยู่อาศัย แต่พอฝรั่งเอาปืนบรรลุกระสุนสำเร็จรูปมาขาย สัตว์ที่น่าสงสารก็ทะยอยกันสูญพันธุ์ไป ช้างค่อมเมืองนคร ซึ่งเป็นช้างแคระพันธุ์เดียวในโลกตัวไม่ใหญ่ไปกว่าควาย สมัยก่อนชาวบ้านล่ากันในทุ่งด้วยปฏัก แต่ตอนหลังก็สูญพันธุ์ไปเพราะปืนยาวกระสุนหัวทองแดงด้วย

เล่าแถมหน่อยว่า สมัยผมอายุสักสิบขวบ ที่เขาดินยังมีช้างค่อมให้ดู ผมนึกว่าเป็นลูกช้างเพราะเขายืนโรงไว้ใกล้ชิดกับคนดูมาก แต่ที่ไหนได้ ใครไปหยอกล้อเค้าๆก็ออกอาการหงุดหงิดฟาดงวงฟาดงา แผดเสียงขับไล่ คนเลี้ยงบอกว่าเค้าแก่แล้ว ขี้บ่นขี้รำคาญคนไปจุกจิกกวนใจ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์