เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3359 สองฝั่งคลองสาน
ป้าหวัน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 56

เมื่อ 07 ม.ค. 15, 08:05

ขอภาพสองฝั่งคลองสานและ อยากทราบว่ามีบ้านเจ้าคุณตัวจริงอยู่ไหมคะ อ่านสองฝั่งคลองเป็นครั้งที่สี่แล้วก็ยังชอบมาก เห็นภาพคุณลานชายไทยแบบเก่าที่น่ารักมากๆ ขอบคุณอาจารย์ที่สร้างวรรณกรรมงดงาม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ม.ค. 15, 08:58

ขอบคุณมากค่ะ ไม่อยากตอบยาว เกรงว่าจะเป็นการปชส.หนังสือ
ขอตอบสั้นๆตามนี้นะคะ
1  หาภาพคลองสานที่คุณเพ็ญชมพูช่วยค้นมาให้ มาลงให้ดูข้างล่างนี้ค่ะ
2  บ้านเจ้าคุณเคยมี  แต่ปัจจุบันไม่เหลือแล้วค่ะ กลายเป็นอาคารพาณิชย์ไปหมด

ป้าหวัน
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ม.ค. 15, 19:45

ขอบคุณค่ะ ความจริงผลงานย่อมเป็นครื่องประกาศกิติคุณยิ่งกว่าโฆษณาใดๆนะคะ แต่ป้าหวันชาวปากน้ำรู้สึกประหลาดใจที่คลองสานแคบมาก เหตุนี้เองเสียงจากบ้านนายผสานจึงดังข้ามคลองไปถึงบ้านทับทิม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ม.ค. 15, 20:16

คลองสานนั้นกว้างพอที่เรือเอี้ยมจุ๊นแล่นเข้าคลองได้    เพราะมีประวัติว่าเมื่อเจ้าจอมมารดางิ้วออกจากพระบรมมหาราชวังมาอยู่กับพระยาราชภักดีพี่ชายของท่านที่บ้านคลองสาน    เรือที่ขนข้าวของมา ล่มในคลองทำเอาสมบัติจมหายไปเสียมาก
เสียงนายผสานที่แผดได้ยินไปถึงบ้านของทับทิม เป็นเพราะสมัยนั้นไม่มีเสียงรถราพาหนะมากลบอย่างสมัยนี้   เรือแล่นมาไปมาในคลองก็ไม่มีเครื่องยนต์  จึงเงียบไม่เกิดเสียง   คนอยู่คนละฟากคลอง ตะโกนข้ามคลองคุยกันได้ค่ะ

คุณป้าหวันดูในรูปข้างบนนี้นะคะ   ชาวบ้านคนละฟากคลองคุยกันได้โดยไม่แสบคอ
ป้าหวัน
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ม.ค. 15, 12:44

ขอรบกวนถามอีกนิดหนึ่งค่ะ เจ้าคุณปู่นี่คงจะเป็นพวกบุนนาคแน่เลย ตามทีบรรยายไว้ ป้าหวันกำลังซับน้ำตากับบทสุดท้าย อ่านคราใดก็น้ำตาท่วมจอทุกที  ร้องไห้
unming
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ม.ค. 15, 16:11

สวัสดี ปีใหม่คะ

ขอให้ผู้ดูเว๊บ เรือนไทย และ สมาชิก ทุกท่าน มีความสุข สุขภาพแข็งแรงคะ

ชอบเรื่องสองฝั่งคลอง มากคะ ชอบ คุณทับทิม มากตรงที่ เป็นคนสู้ชีวิต ไม่ย้อท้อ ต่อความยากลำบาก มีความเพียร จนประสบความสำเร็จ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ม.ค. 15, 18:45

ตอบคุณป้าหวัน
น่าจะเป็นบุนนาค ทางแม่ของท่านค่ะ

ตอบคุณ unming
ขอบคุณอย่างยิ่งค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์