เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 32079 เครื่องดื่มไทย
นกข.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 15 มิ.ย. 01, 12:51

อาหารไทยก็มีหลายกระทู้แล้ว คอแห้งไหมครับ
ผมเลยจะชวนคุยเรื่องเครื่องดื่มไทยบ้าง (ไม่นับเบียร์ช้างกะเบียร์สิงห์)

ร้านอาหารไทยในเมืองฝรั่งหลายร้าน มี "ชาไทย" ขายฝรั่ง ซึ่งก็คือชาเย็นใส่นมสีส้มแช้ด หวานเจี๊ยบ มีนมข้นจืดโรยหน้ามา (เวลาชงต้องใส่ถุงชงแบบเก่าหรือเปล่าไม่รู้) คงเป็นอะไรที่ฝรั่งไม่เคยกิน เลยตื่นเต้นว่าเป็นชาไทย

แต่น้ำไทยๆ ที่เป็นของไทยจริงๆ ก็มี เช่นน้ำมะตูม ชุมเห็ดเทศ ดอกคำฝอย.... พวกนี้คงถือได้ว่าเป็นชาสมุนไพรหรืออะไรคล้ายๆ ชา แช่นำร้อนดื่ม ไปจนกระทั่งเหล้า สรถ. อุ สาโท หรือกะแช่ที่เป็นข่าวเร็วๆ นี้ว่าสรรพสามิตอาจจะยอมผ่อนผันให้ชาวบ้านทำสาโทกินเองบ้างได้แล้ว เห็นมีเวิร์กช็อปกัน (แก่เวิร์กชอปจัง รัฐบาลนี้...)

น้ำดื่มไทยๆ จริงๆ เห็นจะเป็นน้ำเปล่าหรือน้ำฝนในโอ่งดินเผา ลอยดอกมะลิ หอมเย็นชื่นใจ แต่เดี๋ยวนี้เอามะลิมาลอยน้ำดื่มไม่ค่อยดีแล้ว กลายเป็นดื่มยาฆ่าแมลงไป

ใครยังจำรสชาติน้ำยาอุทัยได้บ้างครับ เด็กๆ สมัยนี้คงไม่รู้จักแล้ว (ยังมีขายไหมนะ?)

เชิญร่วมแจมครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 08:00

แถวๆ ที่ผมอยู่นี้แต่ข้ามฝั่งไปอีกด้านของชายแดน มีเมืองชื่อ Evian ของฝรั่งเศส ซึ่งดังมาก ทางน้ำแร่ น้ำแร่ยี่ห้ออีเวรที่แพงๆ ดังไปทั่วโลก มีต้นกำเนิดจากเมืองนี้แหละครับ

ฝรั่ง (เศสก่อน ต่อมาจึงขยายไปฝรั่งอื่น) นับถือกันว่าเป็นน้ำมีรสดี (น้ำเปล่าๆ นี่แหละครับ แต่มีรสของน้ำอยู่จริงๆ) ทำให้ผมนึกไปถึงน้ำเสวยพระเจ้าแผ่นดินไทยสมัยก่อน ที่ต้องตักจากแหล่งน้ำเฉพาะที่นับถือกันว่าน้ำดื่มได้มีรสดี ไม่กี่แห่งในเมืองไทย ส่งเข้าไปถวายในวังเป็นน้ำเสวย เท่าที่นึกออกตอนนี้ เช่น จากแม่น้ำเพชรบุรี เป็นต้น ดูเหมือนจนถึงอย่างน้อยรัชกาลที่ 5 ก็ยังโปรดเสวยน้ำจากแม่น้ำเพชรอยู่ ได้ยินว่าเป็นราชการอย่างหนึ่งของเจ้าเมืองเพชรบุรี ต้องมีการตักจากกลางแม่น้ำ ใส่ภาชนะมีผ้าขาวบางปิดอย่างดี (จะต้มหรือฆ่าเชื้ออย่างไรหรือไม่ ไม่ทราบ) ส่งเข้าวัง แต่น้ำแม่น้ำเพชรก็ยังไม่ดังพอจะใส่ขวดส่งขายไปทั่วโลกได้เหมือนน้ำแร่เมืองเอวิยง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 08:29

ทราบแต่ว่าในสมัยรัชกาลที่ ๕  เจ้านายในวังนิยมสั่งน้ำแร่จากฝรั่งเศส ข้ามน้ำข้ามทะเลมาเสวยกันค่ะ  นัยว่าแก้โรคบางอย่างได้
แม่บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 10:12

ขำยัวร์เกรซค่ะ evain อ่านว่าอีเวรจริงๆเหรอคะ (บัวไม่ถนัดภาษาฝรั่งเศส ครุแหม่มก็สอนแต่ภาษาอังกฤษ สงสัยต้องขอถามผู้ชำนาญการแพรมนคงจะดี)
ทำงานที่เพชรบุรีก็หลายปี ทราบว่าสมัยก่อนพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ ท่านโปรดอากาศเมืองเพชร (เข้าใจว่าสมัยที่ยังทรงผนวช เคยมาจำพรรษาที่เมืองเพชร) ก็เลยโปรดให้สร้างพระราชวังบนยอดเขา เพื่อเป็นที่ประทับแรม ยามเสด็จฯ แปรพระราชฐาน เนื่องจากอยู่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ มากนัก ที่เรารู้จักกันในชื่อของพระนครคีรี หรือเขาวังเมืองเพชร  และเป็นพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯ ที่ทรงโปรดน้ำดื่มจากแม่น้ำเพชรบุรี ต่อเนื่องไปจนถึงรัชกาลที่ 5  แต่ขออภัยนะคะที่ขณะนี้ น้ำดื่มจากแม่น้ำเพชรบุรี ไม่สามารถบรรจุขวดจำหน่ายได้ เนื่องจากหมดสภาพค่ะ  แม่น้ำสกปรก(ในช่วงที่ไหลผ่านชุมชน)  จนต้องมีการรณรงค์รักษาความสะอาด รถรงค์อนุรักษ์แม่น้ำเพชร  ได้มีการกราบบังคมทูลเขิญฯ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ทรงเป็นองค์ประธานในงานสืบสานแม่น้ำเพชร (จำชื่อไม่ค่อยได้ค่ะ ถ้าผิดไปก็กราบขออภัย)  เพื่อให้ผู้คนใส่ใจอย่างจริงจังกับการอนุรักษ์ลำน้ำเพชรบุรี  
แต่เท่าที่ทราบ น้ำจากต้นน้ำเพชรบุรี ก็ยังเป็นน้ำที่ใช้ประกอบพิธีสำคัญๆ  ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นน้ำจากแหล่งหนึ่งซึ่งนำไปใช้ในพิธีดื่มน้ำพระพิพัฒน์สัตยาด้วย... (ถ้าไม่ใช่ขอท่านผู้รู้ช่วยแก้ไขให้ด้วยนะคะ)

พูดถึงน้ำดื่มไทย  ชอบน้ำใบเตยค่ะ เวลาร้อนๆ ได้ดื่มน้ำใบเตยแล้วชื่นใจจริงๆ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 11:42

น้ำใบบัวบกก็อร่อยนะคะ แก้ช้ำในได้ดี
เห็นว่าบางคนแถวๆนี้ก็ชอบดื่มนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 13:31

ที่ชอบที่สุดคือ นำ้ลอยดอกมะลิ ใส่ข้าวแช่  มีนำ้แข็งทุบใส่ลอยหน้ามาให้จนเย็นเฉียบ   ตอนเด็กๆ จะมีแม่ค้าทำมาขายเฉพาะตอนปิดเทอมหน้าร้อนสองเดือนเท่านั้น  นอกจากรอโรงเรียนปิดเทอมแล้ว  รอข้าวแช่แม่ค้าหาบใส่กระจาดผ่านมา  ในยามบ่ายอันร้อนระอุกลางเดือนมีนานี่  ไม่รู้อย่างไหนจะทรมานมากกว่ากัน

ดิฉันมักจะกินข้าวแช่กับ ไชโป๊หวาน ที่ชอบน้อยที่สุดก่อน  แล้วก็หมูหวานฉีกเป็นเส้น  ปลาหวานฝอย  จึงค่อยหันมาเล็มกินลูกกะปิทอดของโปรด  แล้วจะควานกินข้าวจนหมดไม่ให้เหลือสักเมล็ด  เพื่อจะยกถ้วยใบน้อย  ที่ยังเหลือน้ำลอยดอกมะลิเย็นเฉียบอยู่อีกครึ่งถ้วย  ขึ้นปากซดทั้งชามอย่างช้าๆ  เพื่อให้ความเย็นสัมผัสลิ้นร้อนผ่าว  ให้กลิ่นมะลิอบรำ่ปลายจมูก  จนลืมลมร้อนไปได้ช่วงหลายชั่วจิบนั้น

นำ้ลอยดอกมะลิ  ที่เย็นจัดทั้งจากเกล็ดนำ้แข็ง   มีกลิ่นกรุ่นๆหอมเย็นของหม้อดิน  ผสมด้วยกลิ่นรำ่ดอกมะลิบ่มกลิ่นข้าวใหม่  ในท่ามกลางไอร้อนผ่าวราวดินเดือดใต้ฝ่าเท้าเปล่าเปลือยอย่างนั้น  หาที่ไหนก็ไม่เหมือนอีกแล้ว  ไม่เคยซดน้ำข้าวแช่ตีนเปล่าอย่างนั้นอีกเลยน่ะค่ะ ฮิๆๆ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 13:38

เคยทํานํ้าไทยไปออกงานขายที่ญี่ปุ่นมาเหมือนกัน
ที่เคยขายก็มี นํ้าลําไย ลิ้นจี่ เก็กฮวย กระเจียบ
ลําไยกับ เก็กฮวยนี่ขายดีมาก แต่ ลิ้นจี่กับกระเจียบขายไม่ค่อยดี
โดยเฉพาะกระเจียบนี่แทบขายไม่ออกเลย

ตอนน้ีเมืองไทยมีนํ้าแปลกๆขายหลายอย่างเหมือนกัน
๒-๓อาทิตย์ที่แล้ว เพิ่งลองชิม นํ้านมข้าว (ไม่รู้จําชื่อถูกหรือเปล่า แต่อะไรทํานองนี้)
สีเขียวๆ แต่ไม่อร่อยเลย ขม ฝาด
แล้วอีกอย่างหนึ่ง เห็นในทีวี คือนํ้าข้าวกล้อง ของคุณเทพ โพธิงาม
ยังไม่เคยดื่มเหมือนกัน แต้ดูเเล้วน่าดื่มดี
นกเงือก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 15:19

ชอบน้ำกระเจี๊ยบค่ะ ชื่นใจดี คิดว่าที่คนญี่ปุ่นไม่ชอบเพราะเห็นสีแดงมั้งคะ เลยคิดว่าใส่สี เพราะเขาไม่ค่อยจะนิยมบริโภคอาหารที่ผสมสีจัด ๆกันอยู่แล้วนี่คะ น้ำกระเจี๊ยบเลยไม่เป็นที่นิยม ถ้าเขารู้ว่ามันแดงเพราะสีของลูกกระเจี๊ยบเองอาจจะมีคนสนใจก็ได้นะคะ
อินทนิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 21:30

เดี๋ยวนี้ กลับมานิยมน้ำสมุนไพรต่างๆกันมากเลยค่ะ ร้านอาหารใหญ่ๆบางร้าน มี สารพัดน้ำ เช่นน้ำตระไคร้ น้ำขิง น้ำมะตูม น้ำกระเจี๊ยบ สำหรับน้ำใบหม่อน น้ำนี้ตามร้านคงไม่มี  แก้โรคทัองผูกและโรคเบาหวาน และน้ำชื่อจีนๆอีกเยอะ เช่นน้ำเก๊กฮวย น้ำจับเลี้ยง น้ำเลอะฮั้งก้วย แก้ร้อนใน น้ำใบบัวบกแก้ช้ำใน
สำหรับน้ำยาอุทัยนั้น ดิฉันชอบค่ะ ทุกวันนี้ก็ยังดื่มอยู่ หอมเย็นชื่นใจดีออก สมัยดิฉันเด็กๆ จำได้ว่าเวลาแขกมาที่บ้านก็จะใช้น้ำยาอุทัยรับแขกค่ะ
นิลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 22:37

ชอบน้ำมะตูมที่สุดเลยค่ัะ ดื่มแล้วเย็นชื่นใจ ไม่ทราบว่ามีใครเคยชิมน้ำตะไคร้ไหมคะ  สดชื่นดีเหมือนกัน แต่บางคนอาจไม่ชอบกลิ่น ก็กลิ่นตะไคร้น่ะแหละ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 23:08

ฝนชอบมากที่สุดค่ะ  เครื่องดื่มแบบไทยๆ
ตอนยังเด็กๆ  ที่บ้าน มีน้ำดื่มที่เหยาะน้ำยาอุทัยออกสีชมพูอ่อนๆ  หอมชื่นใจค่ะ...แต่ฝนไม่ค่อยชอบนัก ....

ที่ติดใจและชวนให้ชื่นใจทุกครั้งที่ดื่ม  คือ  น้ำลอยดอกมะลิค่ะ  ทุกวันนี้ก็ยังต้องปลูกมะลิไว้ที่บ้านสัก  2-3  ต้น  ก็ไว้ลอยน้ำดื่ม  ทุกทีที่มะลิ..ออกดอก..แหละค่ะ
รับรองปลอดสารพิษค่ะ....

น้ำสมุนไพรอื่นๆ  ที่ต้มไว้ประจำบ้าน ขาดไม่ได้  ก็น้ำตะไคร้  อีกอย่างค่ะ  วันนี้ก็เพิ่งไปต่างจังหวัดมา  แวะซื้อมาตั้ง 10 ถุงใหญ่  แบ่งกับเพื่อน ถุงละ  20  บาทเองค่ะ

เวลาร้อนใน  หรือกินทุเรียน เข้าไปมากเกินงาม  ....
ก็ต้องอาศัย ชงยาเขียว  ดื่มค่ะ...ขมค่ะ แต่ก็หอมดี
หวานเป็นลม ขมเป็นยานะคะ....

บางทีเจ็บคอ  คุณพ่อ ก็ให้เอา  หล่ออั้งก้วย  มาต้มกะ ดอกเก๊กฮวย ค่ะ ใส่น้ำตาล นิดหน่อย  แต่ที่บ้านฝนไม่ใส่เลยค่ะ  หล่ออั้งก้วย นี่พวกเราเรียก ลูกระเบิด ค่ะ

ชาใบหม่อน  หรือ ชาเขียว  ชงใส่น้ำผึ้ง  บีบมะนาวหน่อย  ใส่น้ำแข็ง..  ดื่มชื่นใจ  กว่าชาเย็นทั่วไปอีกนะคะ.....

น้ำเต้าหู้ หรือ..น้ำนมถั่วเหลือง ฝนก็ ชอบทำเองนะคะ  แช่ถั่ว  ไว้สักครึ่งวัน  แล้วใช้โม่ถั่วด้วยโม่ไฟฟ้าค่ะ  ..เวลาต้ม  ใส่ใบเตยลงไปต้มด้วย  ใส่น้ำตาลทรายแดง ตามใจชอบ  อร่อยอีกแล้วค่ะ  ...อิ อิ

ใครอยากดื่มน้ำอะไร  สั่งได้นะคะ....
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 มิ.ย. 01, 18:30

ชอบน้ำกระเจียบเหมือนกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นน้ำของไทยแท้หรือเปล่า
หรือว่ารับเอามาจากจีน ... แต่สรุปแล้วอร่อยดีครับ
ส่วนน้ำมะพร้าวก็อร่อยดี(น่าจะมีทุกชาตินะครับอันนี้) สมัยนี้มีน้ำฝรั่งด้วย

สงสัยว่าคนสมัยก่อนขังน้ำไว้กินตามโอ่งดิน พวกนี้ไม่มีเชื้อโรคหรือครับ?
หรือว่ารองน้ำฝนเลยไม่มีเชื้อโรค?

เคยได้ยินแต่ว่าพวกเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอร์ เช่น ไวน์ สะอาดกว่าน้ำ
เพราะมีแอลกอฮอร์ช่วยฆ่าเชื้อโรค พวกโรมันเลยชอบกินไวน์มากกว่า (อันนี้ข้ออ้าง)
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 มิ.ย. 01, 20:23

ชอบน้ำมะขามค่ะ ดื่มแล้วชื่นใจมาก มะขามนี่เป็นผลไม้(??- ควรจะเรียกว่าผลไม้หรือเปล่าคะ)ที่มีรสชาติดี มีประโยชน์ใช้ได้หลายอย่าง เอามาปรุงอาหารก็รสกลมกล่อม ไม่เปรี้ยวแหลมขนาดมะนาว มะขามทานเปล่าๆดิฉันก็ชอบมาก สรุปแล้ว น้ำมะขามเป็นน้ำไทยๆที่ดิฉันชอบมากค่ะ

น้ำระกำนี่มีหรือเปล่าคะ เหมือนกับว่าเคยได้ยิน
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 09:27

เอารูปมาฝากครับ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW645x013.jpg'>
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 09:30

น้ำเก๊กฮวย
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW645x014.jpg'>
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์