เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4748 ปรียทรรศิกาเป็นใครกันครับ
โม่น้อย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 มิ.ย. 01, 17:58

ชื่อเธอเพราะจัง น้องโม่หมายถึงที่เป็นนางในวรรณคดีน่ะครับคงเป็นเรื่องแขกๆแน่เลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 10:53

จำได้แต่ว่าเป็นพระราขนิพนธ์ ในรัชกาลที่ ๖ ค่ะ  แต่จำเนื้อเรื่องไม่ได้แล้ว
ดูเหมือนพ่อนางเอกเป็นกษัตริย์แล้วพาลูกสาวหนีมาอยู่ในป่าหรือไงนี่ละค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 14:31

เป็นพระราชนิพนธ์บทละครที่ ร.6 ทรงแปลจากนิยายแขกอินเดียโบราณครับ แต่จำเรื่องไม่ค่อยได้เหมือนกัน จำได้ว่ามีตอนหนึ่งที่นางเอกพลัดพรากไปจากพระเอกแล้วจำกันไม่ได้ หรือไม่มีโอกาสบอกความในใจ หรืออะไรสักอย่าง จนผู้ช่วยนางเอกต้องช่วยโดยทำอุบายให้มีการแสดงละคร เรื่องของพระเอกกับนางเอก (ถ้าเราเป็นคนดูก็จะเห็นเป็นละครซ้อนอยู่ในละคร) จนสองฝ่ายทำความเข้าใจได้ในที่สุด
เทคนิคนี้ ดูเหมือนมีใช้ตรงกันโดยบังเอิญในวรรณคดีหลายเรื่องหลายชาติ อิเหนาก็มี แฮมเล็ตก็มี
ดารา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 23:49

คุณโม่คะ  ใจเย็นๆ นะคะ  เดียวไปค้นมาให้ค่ะ
โม่น้อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 05:58

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์