เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 11839 ถึงคิวคำถามยัวร์เกรซ...เรื่องวรรณคดี
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 10 มิ.ย. 01, 12:05

เช้านี้..ฝนขอมาใบ้ต่อค่ะ เมื่อคืนวานเข้าไปค้น ในห้องสมุดที่บ้านมาค่ะ

กระซิบเบาๆค่ะ  คุณอ้อมรัก
ผู้แต่งเรื่องนี้ แต่งตอนที่ตนเอง  บวชที่วัดพระเชตุพนฯเมื่อพ.ศ. 2375  ขณะลงเรือไปอยุธยาอีกครั้งค่ะ  มีลูกศิษย์ตามไปด้วยค่ะ

จุดหมายปลายทาง  อยู่ที่วัดเ...ค่ะ
สาเหตุที่ไปเพราะ  ไปตามลายแทง ว่าที่นั่นมี ยาอายุวัฒนะ ค่ะ ใครได้ดื่ม จะมีอายุยืน  ผิวพรรณผุดผ่อง

ที่นี้เลยเขียนเรื่องนี้ค่ะ  โดยใช้ชื่อคนอื่น เขียนแทนนะคะ  เพราะ ตนเองบวชอยู่

ต้องขอบคุณทุกคนที่นี่ค่ะ  ที่ทำให้ ฝนสนใจงานวรรณคดีขึ้นมากนะคะ

เพิ่งทราบว่าในบ้านเรานี่ก็มีขุมทรัพย์ทางวิชาการอยู่มากค่ะ  ....ก็ได้ลายแทงจากเวบบอร์ดนี้นะคะ

2-3 วันนี้เลยได้วิตะมินมาบำรุงสมองค่ะ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 19:42

ขอบคุณตัวช่วยทุกท่านครับ
สรุปว่า ผมตอบเองมั่ง คนอื่นช่วยตอบมั่ง ครบ 7 ข้อแล้วนะครับ ข้อ 1. ที่ค้างอยู่ก็ นิราศวัดแก้วฟ้า โดย "เณรหนูพัด" ซึ่งที่จริงแล้วก็คือพ่อหนูพัด คือตัวท่านครูสุนทรภู่เองน่ะแหละ แต่ทำเป็นว่าเป็นคนอื่นเขียนไม่ใช่ท่าน
(มีการใช้นามแฝง ยังกับเรือนไทยเมื่อเร็วๆ นี้เลย...)
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 20:05

.เก่งมากค่ะ  คุณนกข.

ตัวช่วยทั้งหลาย  โปรดเตรียมรับการเช็คบิลล์....
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW643x062.gif'>
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 20:34

ไม่ค่อยได้ช่วยเท่าไร  คุณฝอยฝนสิคะ ช่วยเยอะ 555
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 20:37

ใครบอกชื่อนิราศวัดเจ้าฟ้า...คนนั้นละค่ะเตรียมตัว....
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW643x064.gif'>
ลินลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 21:07

หักคะแนนยัวร์เกรซ ค่ะ
ความเห็นที่ 61 ยัวร์เกรซตอบว่า นิราศวัดแก้วฟ้า  ถือว่าผิดนะคะ
คำตอบจริง ๆ คือ  "นิราศวัดเจ้าฟ้า"  

กรุณาเขกโต๊ะสิบที คัดลายมือมาส่งคุณครูอ้อมรักสิบหน้ากระดาษด้วยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 21:22

เขกแล้วครับ
โอ๋ย... คุณครูลินลานี่โหดกว่าคุณครูอ้อมรักอีก...
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 08:42

ขอบคุณค่ะ ครูมองข้ามไปได้ไงนี่
ลินลาไม่ใช่ครูค่ะ เป็นหัวหน้าชั้น
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์