เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 11823 ถึงคิวคำถามยัวร์เกรซ...เรื่องวรรณคดี
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 00:06

พระราชนิพนธ์ของแท้ มีบทที่หวานไพเราะ และเป็นที่รู้จักกันมาก เพราะมีการเอาไปใส่ทำนองเป็นเพลง ที่นึกออก 2 บท คือ
....อันโดรเมดาสุดาสวรรค์
ยิ่งกว่าชีวันเสน่หา.. บุ๋งๆๆๆๆ

และบทที่ดังมาก ๆๆๆๆๆ คือ
.. ถึงกลางวัน สุริยัน แจ่มประจักษ์ ฯ(ไม่ต้องต่อ เพราะคงรู้จักเนื้อกันดีอยู่แล้ว กระทู้ล่างนี่ก็มี) ไงครับ
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 00:19

ข้อ ๑ เดี๋ยวก็คงมีตัวช่วยมาบอกเองละค่ะ  ใบ้เสียงเบาๆกว่าข้อ ๔๒ หน่อยก็ได้นะคะเจ้าแก้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 00:29

ถึงกลางวันสุริยันแจ่มประจักษ์
ไม่เห็นหน้านงลักษณ์ยิ่งมืดใหญ่
ถึงราตรีมีจันทร์อันอำไพ
ไม่เห็นโฉมพระโลมใจก็มืดมน

อ้าดวงสุริย์ศรีของพี่เอ๋ย
ขอเชิญเผยหน้าต่างนางอีกหน
ขอเชิญจันทร์แจ่มกระจ่างกลางสกล
เยี่ยมให้พี่ยลเยือกอุรา
พู่หมายยยยย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 00:53

ยังดีมาเชียร์ทันข้อสุดท้ายพอดีเลย  ยังไงก็สู้เขานะคะ  ยัวร์เกรซ
สตาร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 02:34

ตามมาเชียร์จ้า...

บทพระราชนิพนธ์นี้จากเวนิสวานิช ก็เป็นเพลงที่เพราะมาก

...ความเอ๋ย ความรัก
เริ่มสมัครชั้นต้น ณ หนไหน
เริ่มเพาะเหมาะกลางหว่างหัวใจ
หรือเริ่มในสมองตรองจงดี
แรกจะเกิดเป็นไฉนใครรู้บ้าง
อย่าอำพรางตอบสำนวนให้ควรที่
ใครถนอมกล่อมเกลี้ยงเลี้ยงระตี
ผู้ใดมีคำตอบขอบใจเอย

...ตอบเอ๋ยตอบถ้อย
เกิดเมื่อเห็นน้องน้อยอย่าสงสัย
ตาประสบตารักสมัครไซร้
เหมือนหนึ่งให้อาหารสำราญครัน
แต่ถ้าแม้นสายใจไม่สมัคร
เหมือนฆ่ารักเสียแต่เกิดย่อมอาสัญ
ได้แต่ชวนเพื่อนยามาพร้อมกัน
ร้องรำพันสงสารรักหนักหนาเอย

เป็นที่มาของกระทู้เพื่อนยาสหมิตรในห้องสมุดด้วย
บัดนี้ทุกสิ่งสงบ สยบความเคลื่อนไหว
โมโน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 02:46

เณรหนูพัด
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 04:49

ที่จริง บทอันโดรเมดาสุดาสวรรค์ฯ ก็บทเดียวกับ ถึงกลางวันฯ นั้นแหละครับ เพราะบทกลอนต่อกัน แต่ผมเผลอไป เพราะครูดนตรีเอาไปใส่ทำนองเป็นสองเพลง แล้วผมก็เผอิญจำเนื้อเพลง อันโดรเมดาสุดาสวรรค์ฯ ไม่ได้หมด เลยไม่ทันได้นึกว่า ที่จริงนั้นต่อกัน

เณรหนูพัดหัดประดิษฐ์คิดอักษร..... ว่าแต่มาจากในเรื่องอะไรล่ะครับ นึกไม่ออก พ่อเณรแต่งไว้กี่เรื่องก็จำไม่ได้ ยากจัง ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 04:52

...จะเรียนร่ำทำอะไรไม่ลำบาก
ยอดยากยิ่งสิ่งเดียว เกี้ยวผู้หญิง...

เป็นผลงานท่านสุนทรภู่จริงๆ ตามที่เนื้อเพลงนี้บอก หรือเปล่าครับ และมาจากเรื่องไหน เพราะผมไม่เคยเห็น (แต่ผมก็ยังอ่านสุนทรภู่ไม่หมด) เคยเห็นเคยฟังก็ที่เป็นเพลงที่ครูเอื้อร้องนี่แหละ
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 08:52

เณรหนูพัด= นิราศวัดเจ้าฟ้า
ข้อ ๑) มาจากนิราศที่คนเล่าในเรื่องบอกว่าตัวเองไม่ใช่สุนทรภู่
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 13:39

โห นี่ขนาดครูท่านว่าเกี้ยวผู้หญิงเป็นเรื่องยอดลำบากนะคะ  ยังมีเมียกันนับไม่เสร็จอย่างนี้  ถ้าท่านจีบเก่งๆนี่จะขนาดไหน เหอๆๆ
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 20:28

ข้อ 1 คิดว่าเป็นนิราศด.เดือน ของนายมี ใช่ไหมเอ่ยเพราะสำนวนกลอนคล้ายๆๆกัน และรู้สึกว่ามีคนบอกว่าเป็นลูกศิษย์สุนทรภู่
ไม่แน่ใจนะคะยังไม่ได้เปิดหาอีกที 50 เปอร์เซ็นต์คะ
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 22:54

ขอเปลี่ยนเป็นมั่นใจ 5 เปอร์เซนต์นะคะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 09 มิ.ย. 01, 23:27

ฝน.. ขอมาช่วยใบ้ เบาๆ สักนิดนะคะ  คุณอ้อมรัก ...
เป็นการขอบคุณที่คุณ นกข. ไปช่วยค้นกระทู้มาให้อ่านค่ะ

นิราศ วัดเจ้า ฟ้........ค่ะ  ค่อนข้างมั่นใจค่ะ

มีหนังสือเล่มหนึ่งว่าเป็นงานของสุนทรภู่นะคะ

แต่ฝนไม่ทราบประวัติ จริงๆ  ของท่านนะคะ
และไม่ทราบว่า... เณรพัด  นี่เป็นใคร...
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 10 มิ.ย. 01, 08:50

คุณฝอยฝนบอกใบ้เบามาก ยัวร์เกรซคงเดาไม่ถูกนะคะ
เณรพัดเป็นลูกชายสุนทรภู่ค่ะ

นึกคะนึงถึงเขาที่เจ้าชู้...............จะเรียนรู้ไว้อย่างไรที่ไหนหนอ
ผู้หญิงรักลักลอบมาชอบพอ......แม้พบหมอเหมือนอย่างนั้นขยันจริง
จะเรียนร่ำทำอะไรไม่ลำบาก.....มันยอดยากอย่างเดียวเกี้ยวผู้หญิง
ถึงยามดึกนึกนอนแอบหมอนอิง......เรไรหริ่งเรื่อยริมหิมวา
(จาก "พระอภัยมณี"
 ตอนหัสไชยรำพึงถึงนางสร้อยสุวรรณและจันทร์สุดา)
เจ้าแก้วรัดเกล้ (โหงพราย)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 10 มิ.ย. 01, 12:05

ไปค้นมาให้แล้วค่ะ ว่าเป็นนิราศเจ้าฟ้าของสุนทรภู่ เขียนโดยสมมุติว่าตัวเองเป็นลูกชาย ตรงตามที่คุณฝอยฝนบอกคะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์