เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 11844 ถึงคิวคำถามยัวร์เกรซ...เรื่องวรรณคดี
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 20:42

เชิญควบม้าขาวถือชามสุกี้เอ็นเคเคมาตอบ(ชอบชื่อยี่ห้อสุกี้ที่คุณนนทิราตั้งให้จริงๆ)
ขอเชิญเจ้าๆจากเชียงคลาน ตลอดจนสหายใหญ่น้อยมาช่วยใบ้คำ

มาจากวรรณคดีเรื่องไหน คะ?

๑)ถึงเกาะเรียนเรียนรักก็หนักอก
แสนวิตกเติมตรองเจียวน้องเอ๋ย
เมื่อเรียนกันจนจบถึงกบเกย
ไม่ยากเลยเรียนได้ดังใจจง

แต่เรียนรักรักนักก็มักหน่าย
รักละม้ายมิได้ชมสมประสงค์
ยิ่งรักมากพากเพียรยิ่งเวียนวง
มีแต่หลงลมลวงน่าทรวงโทรม

๒) ฝ่ายเหล่าองค์พงศ์กษัตริย์ไม่ขัดข้อง
ทรงฉลองพระบาทเดินขึ้นเนินหิน
ชำเลืองเลียบเหยียบเตร็จชมเพชรนิล
กระจ่างจินดาดวงดูร่วงรุ้ง

เรืองจำรัสรัศมีสีต่างต่าง
บ้างเขียวด่างสีกุหร่าดังตากุ้ง
บ้างเหลือบลายพรายแพรวแววนกยูง
อร่ามรุ่งเรืองงามอยู่วามแวม

บ้างเขียวขาวพราวพร้อยทั้งน้อยใหญ่
เหมือนเจียระไนเรียบเรี่ยมเป็นเหลี่ยมแหลม
สีเมฆหมอกดอกตะแบกขึ้นแทรกแซม
บ้างเกิดแกมเตร็จแก้วดูแพรวพราว

ท้าวทศวงศ์องค์มิ่งมเหสี
เลือกเพชรดีไปประทานให้หลานสาว
สอนให้รู้ดูเพชรถึงเจ็ดคราว
แม้นแตกร้าวอย่าเอาไปจัญไรร้าย

๓) เป็นสตรีจะหาผัวที่ดีนี้แสนยาก
พระคุณเอ่ยเมื่อยามรักเขาก็ว่าไม่จากจนตัวตาย
หญิงหลงด้วยลมชาย เพราะหวานชิดสนิทนัก
สู้บำเรอรักบำรุงผัวจนตัวยาก
ครั้นสิ้นทรัพย์อัปภาคเขาก็ไม่ยอมอินังนำพา
พาลพาโลโกรธาแล้วด่าตี เป็นสตรีก็จนจิต
ตั้งแต่ว่าจะบีบน้ำตาคิดไม่วายเว้น

๔) พระเอยพระทรงฤทธิ์
ข้าพลอยผิดด้วยยายทองประศรี
ไปสื่อชักสร้อยฟ้าให้คาวี
พระศุลีสาปส่งให้ลงมา

รู้แล้วอย่าได้อยู่นาน
พระยามารจะลงโทษา
ดังนางตะเภาทองทั้งสองรา
ข้ากลัวอาญาจงคลาไคล

๕)โอ้พ่อใจบุญของเมียเอ๋ย
แปดค่ำพ่อเคยเชือดคอไก่
ต้มปลาร้าตั้งหม้อกับหน่อไม้
เมียยังอาลัยได้อยู่กิน

พระเคยรีดนมวัวให้เมียขาย
แม้สายที่ยังไม่หมดสิ้น
เหลือติดก้นกระบอกเอาจอกริน
ให้เมียกินวันละนิดคิดทุกวัน

แต่พอพลบรบเมียเข้ากระท่อม
พ่อนั่งกล่อมจนหลับแล้วรับขวัญ
ในมุ้งยุงชุมพ่อสุมควัน
สารพันทรงศักดิ์จะรักเมีย

จะกินอยู่พูวายสบายใจ
พ่อมอบไว้ให้วันละสิบเบี้ย
อกน้องดังไฟไหม้ลามเลีย
จะทิ้งเมียเสียได้ไม่ไยดี

๖)พระลบสุริยเลี้ยว..... ไศลลา โลกเอย
ทุกทิศชระมัวมา.......... มืดแล้ว
เนตรหนึ่งว่ายนภา........ เพียงเมฆ
เนตรหนึ่งตรวจไตรแผ้ว... แผ่นหล้าหาสมร

๗)ผาเผยพุพ่างน้ำ.... ฝอยฝน
คือสุหร่ายโรยชล...... ช่วยร้อน
สาครร่วมสรงสกนธ์... ไกลพี่ แล้วแม่
อ้าแม่เอยจักอ้อน.......... อาบน้ำตาแทน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:24

อิสริยยศ หรือหัวโขน ที่ได้จากเมืองสมมติชื่อเชียงคลานนี่ ไม่น่าจะตามข้ามเว็บมาด้วยนะครับ ที่ตรงนี้ผมเป็นคนธรรมดา (ที่จริง ตรงไหนๆ ผมก็เป็นคนธรรรมดาทั้งนั้นแหละ ยกเว้นในเว็บพิเศษเว็บเดียว...ที่ถูกจับเล่นยี่เก เอ๊ย "ละครคนละครขัน" เป็นหน่อกษัตริย์เชียงคลาน)

คำถามยาก.... มากๆๆๆ เลยครับ ขอตัวช่วยด่วนด้วย
ลองดูเท่าที่จะพอเดาได้
1. กับ 2. สำนวนกลอนตลาด เหมือนสำนวนครูสุนทรภู่หรือใครอื่นจากสำนักนั้น แต่ไม่รู้จริงๆ ว่าเรื่องไหน
3. ดูจากรูปลักษณะคำประพันธ์ ทายว่า มหาเวสสันดรชาดกครับ ฝีปากใครจำไม่ได้
4. อุณรุทร้อยเรื่อง แน่ๆ ครับ คุณสุวรรณหรือคุณพุ่ม คนใดคนหนึ่งนี่แหละแต่ง จำสลับทุกที เดี๋ยวไปดูกระทู้เก่าๆ ก่อน
5. ระเด่นลันได พระมหามนตรี (ทรัพย์)
6.และ 7. ยังนึกไม่ออกครับ

ขอตัวช่วยทางบ้านครับ
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:33

เอ้า  ตัวช่วย รีบมาไวๆ
แต่สงสัยว่าจะช่วย อะไรกันแน่
ช่วยแก้   หรือช่วยกิน(ตับคุณ นกข.)
  5  5   5
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:34

อ้าว! อย่าเพิ่งขอตัวช่วยสิคะ  ออกแรงอีกหน่อยก่อนสิ  เดี๋ยวถูกโห่นะเออ...
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:40

เชิญเชียร์ลีดเดอร์ ไม่จำกัดจำนวนค่ะ
เจ้าแก้วรัดเกล้า (โหงพราย)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:43

เดี๋ยวมาช่วยนะคะ  ตอนนี้เป็นกำลังใจไปก่อน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:43

กลั้นใจทายว่า 1. สุนทรภู่ พระอภัยมณี? ?ท้าวทศวงศ์นี่เรื่องไหนก็ไม่รู้
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:49

อิอิ  มาช่วยแช่ง เอ๊ย ช่วยเชียร์เจ้าค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:53

ผิดแล้ว ข้อ 2. ครับที่เดาว่ามาจากพระอภัยมณี มั้ง...
ท้าวทศวงศ์... รู้จักแต่ท้าวทศคีรีวงศ์
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 22:24

ข้อ 4. อุณรุทร้อยเรื่อง คุณสุวรรณแต่งครับ
จุลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 22:26

Hule Hule Hule Ha Ha
Hila Hula Hula He He...
มาเป็นเชียร์ลีดเดอร์ช่วยเชียร์ค่ะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 22:53

ฝน...มาชวนคุณนกข.  ไปเที่ยวชายทะเลค่ะ  
อยากออกทะเลไหมคะ  ...ฝนเช่าเรือไว้ให้ค่ะ อิ อิ
มีชูชีพด้วยค่ะ.....
แถมค่ะ

ท้าวทศวงศ์ มี  ลูกสาวชื่อ  ศรี........ ค่ะ.. เป็นญาติ ห่างๆ กีบอรุณฯ.... ค่ะ ไม่แน่ใจว่ารู้จักกับ.....ท้าวศรี ..สุ ........หรือเปล่านะคะ....ลูกเขย ก็...ศรี....ค่ะ  คุ้นไหมค่ะ  ชื่อนี้...
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 22:56

ออกทางอ่าวไหนดีล่ะคะเนี่ย
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 23:09

ข้อ 7  ใจจริง ฝอยฝน...ก็อยากช่วยนะคะ...

แต่ไม่เกี่ยวกับฝน ....จริงๆค่ะ...
ขออภัยนะคะ.....อิ อิ....
รชานนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 23:13

มาเอาใจช่วยด้วยคนครับ
ข้อที่ผมตอบได้ คุณสุกี้NKK ก็ตอบไปเสียแล้ว
ข้อที่ผมไม่ได้ก็ไม่ได้เหมือนกัน
สงสัยต้องรอเจ้าแก้วรัดเกล้ามากู้ชีพเสียแล้วครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์