เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3377 ขออนุญาตสมัครเป็นสมาชิกชมรมครับ
Jerdja
มัจฉานุ
**
ตอบ: 51

เมื่อ 13 พ.ย. 14, 19:10

สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่านที่เคารพ
   กระผม Jerdja ปัจจุบันกำลังศึกษาอยู่ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ ๒ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ กรุงเทพฯ
   โดยส่วนตัวแล้ว กระผมเป็นคนที่ "ชอบ" ภาพจิตรกรรมฝาผนังเป็นที่สุด กระผมคิดว่าภาพจิตรกรรมเหล่านี้เป็นอีกสิ่งหนึ่ง ที่บ่งบอกถึงพัฒนาการของภูมิปัญญาและชนชาติไทย ซึ่งก็เหมือนหนังสือเรียนวิชาพระพุทธศาสนา และวิชาประวัติศาสตร์ดีๆนี่เอง กระผมจึงชอบที่จะดู และสนใจที่ศึกษา (ตั้งใจไว้ว่า โตขึ้นจะประกอบอาชีพที่เกี่ยวกับการอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนัง) ในช่วงวันหยุด หรือวันพระ กระผมและครอบครัวมักจะเดินทางไปวัดที่มีภาพจิตรกรรม ถ่ายรูปเก็บเอาไว้ ถ้ากระผมได้เป็นสมาชิกเมื่อไร อาจจะได้ตั้งกระทู้ยามว่าง
   แต่น่าอนิจจา...ภาพจิตรกรรมในหลายที่ที่กระผมไป แม้แต่ในกรุงเทพฯเอง กลับอยู่ในสภาพทรุดโทรม หรือถูกบูรณะจนเสียหาย เห็นแล้วทำให้หดหู่ใจอย่างยิ่ง
   สุดท้ายนี้ ฝากรับกระผมเข้าเป็นสมาชิกด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
                                                                                                              ด้วยความเคารพ
                                                                                                                  Jerdja
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 พ.ย. 14, 20:14

เข้ามาต้อนรับแทน  คุณ jean 1966  หัวหน้าชมรมอนุรักษ์ภาพจิตรกรรมไทยค่ะ
ท่านไปธุระที่ไหนไม่ทราบ พักใหญ่แล้ว  ถ้าเข้ามาเห็นคงจะต้อนรับคุณเอง
Jerdja
มัจฉานุ
**
ตอบ: 51

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 พ.ย. 14, 20:24

ครับ ขอบพระคุณครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 พ.ย. 14, 15:25

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับท่านเจ้าเรือน เดี๋ยวนี้สมาชิกหนีไปเล่นเฟซบุ๊คกันหมด น้องที่มาสมัครก็ไปตามผมที่เฟซบุ๊คแต่กลับมาสมัครสมาชิกที่นี่ มีอะไรก็เข้าไปคุยกันที่เฟซบุ๊คผม"ผนังเก่าเล่าเรื่อง"ได้เลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์