เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 26 27 [28]
  พิมพ์  
อ่าน: 95035 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 32314

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 405  เมื่อ 02 มี.ค. 20, 11:48

ถ้าเป็นหม่อมเจ้าเพลิงนภดล  สตรีในภาพก็ต้องเป็นมจ.ทรงอัปษร  แต่รูปข้างล่างก็ไม่เหมือนกัน 
ดิฉันยังหาพระรูปท่านเมื่อทรงมีพระชันษากลางๆสัก 40 ไม่ได้ค่ะ   ถ้าได้คงพอจะตัดสินได้ว่าใช่หรือไม่
.

Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 406  เมื่อ 02 มี.ค. 20, 13:12

ผมว่าอาจจะเป็นด้วยภาพที่อายุต่างกันครับ หม่อมเจ้าทรงอัปษรพระรูปหาดูทั่วไปยากมากครับ
ภาพนี้ผมได้มาจากหนังสือเล่มนึง หม่อมเจ้าทรงอัปษร ทรงอยู่ด้านขวาสุดครับ
ในภาพจากซ้ายไปขวา
1.หม่อมเจ้าหญิงกัลยางค์สมบัติ โสณกุล(ท่านหญิงน้อย) 2.พระวรวงศ์เธอ กรมหมื่นจันทบุรีสุรนาถ(ท่านชายอ๊อด) 3.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระจันทบุรีนฤนาท 4.หม่อมเจ้าหญิงกมลปราโมทย์ เทวกุล 5.หม่อมเจ้าหญิงทรงอัปษร รพีพัฒน์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 407  เมื่อ 02 มี.ค. 20, 16:57

ลองเปรียบเทียบดู  ขอความเห็นว่าคนเดียวกันหรือเปล่าคะ

Koratian
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 408  เมื่อ 02 มี.ค. 20, 17:39

คนเดียวกันครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 409  เมื่อ 02 มี.ค. 20, 18:50

รอความเห็นท่านอื่นๆค่ะ   ถ้าเห็นตรงกันก็นำไปสู่บทสรุปได้
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 410  เมื่อ 03 มี.ค. 20, 07:55

ถ้าสมมติว่าในภาพในใช่หม่อมเจ้าเพลิงนภดลจริง แสดงว่าผู้หญิงในภาพต้องเป็นเจ้านายในราชสกุลกิติยากร หรือไม่ก็ต้องเป็นเจ้านายในราชสกุลเทวกุลครับ เพราะผู้หญิงในภาพหน้าตาเหมือนกับหม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากร(เทวกุล)และหม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากร(เทวกุล) ทรงมีพระพักตร์คล้ายกับสมเด็จฯ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการพระบิดาของท่านครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 411  เมื่อ 03 มี.ค. 20, 09:07

หลานปู่หลานย่าของท่าน และญาติในราชสกุลกิติยากรยืนยันมาแล้วค่ะ ว่าบุคคลในภาพคือหม่อมเจ้าเพลิงนภดล รพีพัฒน์        และหม่อมเจ้าทรงอัปษร กิติยากร พระชายา
ภาพนี้น่าจะถ่ายราวพ.ศ. 2472  อันเป็นปีที่ทรงเสกสมรส  

เป็นอันว่าได้คำตอบชัดเจนแล้ว  ถ้าคุณ Puck แวะเข้ามาอีก ขอได้รับคำขอบคุณที่เป็นคนแรกที่ตั้งประเด็นว่านี่คือพระรูปของท่าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 412  เมื่อ 19 เม.ย. 20, 10:36

เรามักจะเห็นพระรูป พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์  กรมพระจันทบุรีนฤนาถ เมื่อทรงพระชราแล้ว
ไปเจอพระรูปนี้ใน FB เพจภาพเก่าในอดีต  คุณกัมปนาท ขำแก้ว นำมาลงไว้
เป็นภาพเมื่อทรงศึกษาต่อ ณ ประเทศอังกฤษ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 413  เมื่อ 22 เม.ย. 20, 18:44

เป็นไปได้ไหม  คุณพิศกับคุณพร  นามสกุลศิริสัมพันธ์มาแต่แรก   สมรสกับญาติคือคุณหลวงประเสริฐมนูกิจ ในสกุลเดียวกัน
หลานย่าของคุณพิศ แจ้งมาทางหลังไมค์ว่า คุณย่าพิศและคุณย่าพร ใช้นามสกุลศิริสัมพันธ์มาตั้งแต่ก่อนแต่งงานกับคุณหลวงประเสริฐมนูกิจ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 414  เมื่อ 24 เม.ย. 20, 14:28

คุณหญิงถนิม (นาวานุเคราะห์ ) ณ เชียงใหม่  ภรรยาเจ้ากาวิละวงศ์ ณ เชียงใหม่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 26 27 [28]
  พิมพ์