เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26]
  พิมพ์  
อ่าน: 74148 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 31186

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 375  เมื่อ 18 ต.ค. 18, 20:51

ดึงกระทู้นี้ขึ้นมาอีกครั้ง เพราะเจอภาพนี้เข้า
เจ้าของภาพนี้คือมหาอำมาตย์ตรี พระยาพิพัฒนากร (ฉิม โปษยานนท์) อดีตอธิบดีกรมฝิ่น (กรมสรรพสามิต) ถ่ายเมื่อครั้งเป็นคุณพระพิพัฒนฯ
สงสัยว่าเครื่องแบบที่ท่านแต่งคือเครื่องแบบอะไรคะ
ถ้าคุณ V_Mee หรือท่านอื่นที่ทราบ แวะเข้ามาอ่าน กรุณาตอบเป็นวิทยาทานด้วย  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1433

ความคิดเห็นที่ 376  เมื่อ 19 ต.ค. 18, 07:57

เครื่องแบบเต็มยศข้าราชการพลเรือน ยศชั้นอำมาตย์ (เทียบนายพัน) สังกัดกระทรวงพระคลังมหาสมบัติ มีสัญลักษณ์เป็นรูปนกวายุภักตร์ที่ข้อมือเสื้อ  แต่มองไม่เห็นดาราหมายยศเงินที่ข้อมือเสื้อ  เลยไม่ทราบว่าท่านเป็นอำมาตย์ตรี โท ฟรือเอก ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 31186

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 377  เมื่อ 19 ต.ค. 18, 09:42

ขอบคุณมากค่ะ คุณ V_Mee แจ้งให้เจ้าของภาพซึ่งเป็นเหลนทวดของท่านทราบแล้วค่ะ
หน้า: 1 ... 24 25 [26]
  พิมพ์