เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159308 ไฮโซโบราณ(2)
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 360  เมื่อ 12 ก.ย. 16, 15:57

มีท่านที่นับถือส่งภาพนี้มาให้ดูพร้อมกับคำถามว่าเป็นท่านผู้ใด  พร้อมกับบอกว่า เป็นภาพที่จัดแสดงอยู่ในนิทรรศการ "ฉัตรัชพัสตราภรณ์" 
คำตอบที่ตอบไปคือ จางวางโท หม่อมเจ้าปิยบุตร์  จักรพันธ์ กับหม่อมสนม (ณ มหาชัย) จักรพันธ์ ต.จ.
ประมาณว่า ภาพนี้น่าจะฉายในราว พ.ศ. ๒๔๖๐ 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 361  เมื่อ 12 ก.ย. 16, 17:35

ขออนุญาตคุณ V_Mee นำคำตอบลงในเฟซบุ๊ค เพื่อให้กรรมการทราบนะคะ
ขอบคุณค่ะ
เหมือนเคยเห็นหน้าฝ่ายชายในภาพใดภาพหนึ่งมาก่อน   คุณเพ็ญชมพูและท่านอื่นๆนึกออกไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 362  เมื่อ 24 ก.ย. 16, 10:36

ไปได้พระรูปเจ้านายที่หาได้ยากยิ่งมา 2 รูป คือเจ้านายในราชสกุล สุประดิษฐ์
ถ่ายประมาณต้นรัชกาลที่ 5
ราชสกุลนี้สืบเชื้อสายมาจากพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุประดิษฐ์ กรมหมื่นวิษณุนาทนิภาธร หรือ พระองค์เจ้าชายสุประดิษฐ วรฤทธิราชมกุฎ บุรุษยรัตนราชวโรรส  พระราชโอรสพระองค์ที่ 2 ในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาหม่อมเจ้าน้อย ธิดาของพระอินทรอำไพ (สมเด็จเจ้าฟ้าทัศไภย พระราชโอรสในสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี )

พระรูปนี้คือหม่อมเจ้าสง่างาม  สุประดิษฐ์  พระโอรสลำดับที่ 9 ของกรมหมื่นวิษณุนาทนิภาธร ค่ะ
เหลนของท่านที่ส่งมาให้ดู ถามว่าท่านทวดแต่งเครื่องแบบอะไร ทำไมมีกระบี่ด้วย   ก็ขอส่งคำถามต่อถึงคุณ V_Mee และท่านอื่นๆในเรือนไทยเสียเลย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 363  เมื่อ 24 ก.ย. 16, 10:43

เจ้านายเล็กๆในพระรูปนี้คือเจ้านายในราชสกุลสุประดิษฐ์   หม่อมเจ้าสง่างามอยู่ขวาสุด  ส่วนเด็กสาวคนที่สองคือหม่อมเจ้าแก้วกัลยา พระธิดาลำดับ 3 ในกรมหมื่นวิษณุนาทฯ  ในรัชกาลที่ 6   เมื่อพ.ศ. 2456 โปรดเกล้าฯเลื่อนขึ้นเป็นพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าแก้วกัลยาณี ทรงสมรสกับหม่อมเจ้าเดช นพวงศ์
อีกสององค์ไม่ทราบพระนาม  แต่เดาว่าองค์ที่สองจากขวาคือหม่อมเจ้าปิยะภักดีนาถ สุประดิษฐ์ ซึ่งประสูติปีเดียวกับหม่อมเจ้าสง่างาม
ส่วนองค์ริมสุดทางซ้ายน่าจะเป็นหม่อมเจ้าสฤกษาสัณฐาน สุประดิษฐ์

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 364  เมื่อ 24 ก.ย. 16, 17:08

พระรูปหม่อมเจ้าสง่างาม  สุประดิษฐ์ ในความเห็นที่ ๓๖๔  ทรงเครื่องนายทหารบก  น่าจะเป็นยศชั้นนายร้อย  ไม่ทราบกรมกองที่สังกัด
แต่สามารถระบุเวลฃาที่ฉายพระรูปนี้ได้ว่าอยูาในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าอยู่หัว  ช่วงก่อน พ.ศ. ๒๔๔๕
เพราะในพระรูปนี้ยังทรงใช้กระบี่แบบสองสาย  คือมีสายกระบี่สองเส้น  เส้นหน้าเกี่ยวที่ห่วงตอนบนกระบี่  ปลายสายอยู่ที่ด้านซ้ายของเอว 
ส่วนอีกเส้นโยงมากลางหลังมาเกี่ยวที่ห่วงกระบี่ตอนล่าง  เมื่อเลิกใช้สายกระบี่แบบนี้ไปแล้ว  ที่ตัวกระบี่จึงคงเหลือห่วงเพียงห่วงเดียวเหมือนกระบี่
นายทหารบกในปัจจุบัน  ส่วนนายทหารเรือยังคงใช้สายกระบี่แบบสองสายมาจนถึงปัจจุบัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 365  เมื่อ 01 ต.ค. 16, 09:30

ขอบคุณค่ะคุณ V_Mee  ถามครั้งใดไม่เคยผิดหวังเลยค่ะ  สุดยอด

ได้รูปมาจากนิทรรศการหอวชิราวุธานุสรณ์อีกครั้งหนึ่ง      เห็นแล้วอดคิดไม่ได้ว่าน่าจะเป็นเจ้านายสตรีองค์ใดองค์หนึ่ง
เครื่องแต่งกายตกอยู่ราวๆ พ.ศ. 2462   เป็นแฟชั่นตามที่พระวรกัญญาทรงแต่ง    ในช่วงนั้นสตรีนำสมัยทั้งหลายก็แต่งแนวนี้กันหมด
ไฮโซท่านนี้ มีเครื่องประดับนำสมัยสวมทั้งแขนซ้ายขวา   แขนซ้ายยังมีนาฬิกาสวมไว้ครึ่งแขนอีกด้วย   

วันที่ไปฟังเสวนาที่หอวชิราวุธเห็นวิทยากรพูดกันถึงการสวมนาฬิกาบนแขน  กึ่งกลางข้อมือและข้อศอก      ขออธิบายเพิ่มเติมว่าเป็นวิธีการสวมที่เริ่มตั้งแต่มีนาฬิกาข้อมือสตรีเข้ามาขายในสยาม หลังนาฬิกาแบบพกในสมัยวิคตอเรียน     นาฬิกาสำเร็จรูปเหล่านั้นมีวงที่ใหญ่กว่าข้อมือสตรีไทยมาก เพราะทำตามมาตรฐานข้อมือแหม่ม    เมื่อซื้อมาสวม จึงไปพอดีเอาที่แขน    ก็เลยกลายเป็นแฟชั่นสวมบนแขน เรื่อยมากจนถึงหลังพุทธกาล  ตอนเด็กๆดิฉันก็ยังเห็นการสวมนาฬิกาบนแขนอยู่ตามรูปของหญิงสาวทันสมัยยุคนั้น

ไฮโซท่านนี้มีเข็มกลัดยาวๆรวบแพรสะพายไว้ตามสมัยนิยม  ขยายดูแล้วยังดูไม่ออกว่าเป็นพระนามเจ้านายองค์ใด
เห็นแฟชั่นและความทันสมัยที่ว่า สงสัยว่าท่านผู้นี้เป็นเจ้านายในราชสกุลวรวรรณ ซึ่งได้ชื่อว่าสวยเก๋ทันสมัยกันทุกองค์หรือเปล่า
อีกวังหนึ่งที่ทันสมัยไม่แพ้กัน คือวังของราชสกุลประวิตร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 366  เมื่อ 01 ต.ค. 16, 09:33

หนุ่มสาวคู่นี้น่าจะสมรสกันใหม่ๆ ถ่ายภาพคู่กันไว้เป็นที่ระลึก     ไม่มีเรื่องตั้งข้อสังเกตเป็นพิเศษ นอกจากว่าแว่นตาของชายหนุ่มทำให้รู้ว่าสมัยนั้นหนุ่มสายตาสั้นสวมแว่นตาแบบฝรั่งกันแล้ว    เป็นแว่นขอบบางๆ ดูทันสมัยราวกับยุคนี้ทีเดียวค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 367  เมื่อ 01 ต.ค. 16, 09:37

แฟชั่นสมัยรัชกาลที่ 7   คนละแบบกับรัชกาลที่ 6  หลวม เรียบง่าย ไม่รัดรึง
เสื้อง่ายๆและซิ่นแบบนี้ก็ยังใช้กันมาจนถึงยุควัธนธัม ของจอมพลป. ในช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง จึงหายไป เพราะไม่รับกับหมวก ถุงมือและกระโปรงแบบฝรั่งสั้นปิดเข่าอย่างตะวันตก 

แพรวพิม
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 368  เมื่อ 01 ต.ค. 16, 19:47

สตรีในความเห็นที่ 367 จะใช่ท่านเดียวกับหม่อมเจ้าวรรณีศรีสมร (ท่านหญิงต้อย) วรวรรณหรือเปล่า ลองยกมาเทียบดูค่ะ

SuanSilpa
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 369  เมื่อ 28 พ.ย. 16, 02:35

คุณ Puck  คุณลุงไก่ คุณเพ็ญชมพู  และท่านอื่นๆ
ช่วยดิฉันดูหน่อยซิคะ    ท่านผู้ชายในรูปทั้งสองนี้  ท่านเดียวกันรึเปล่า
ถ้าหากว่าใช่ ต่อไป  เราก็น่าจะค้นพบว่าสุภาพสตรีสาวในภาพคือใคร
เข้าใจว่าอาจารย์เทาชมพู (น่าจะ) เฉลยชื่อของผู้หญิงในภาพคู่ใบนี้ไปแล้วโดยไม่รู้ตัวก็เป็นได้นะคะ  ยิงฟันยิ้ม
สังเกตจากดวงตากลมโตของผู้หญิงในภาพน่ะค่ะ ดูเค้าโครงคลับคล้ายคุณหญิงเนื่อง สุรินทราชา เลยไปลอง search ภาพพระยาสุรินทราชาเพื่อมาช่วยยืนยัน ก็ไปเจอภาพท่านในเว็บนี้ค่ะ http://www.vajiravudh.ac.th/VC_Annals/vc_annal2.htm

จากนั้นก็จัดภาพมาเรียงต่อกันให้ลองเปรียบเทียบกันดูค่ะ..

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 370  เมื่อ 28 พ.ย. 16, 09:50

ขอบคุณค่ะ    คุณมากระตุ้นต่อมอยากรู้ให้ทำงานขึ้นมาอีกครั้ง ได้ผลซะด้วย
ฝากขาประจำเรือนไทยช่วยกันดู       คุณ NAVARAT.C   คุณหนุ่มสยาม คุณหมอเพ็ญชมพู  คุณประกอบ และท่านอื่นๆ
เห็นว่ายังไงคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 371  เมื่อ 28 พ.ย. 16, 09:57

คนเดียวกันไหม  ดูที่ทรงผม และลักษณะใบหู

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 372  เมื่อ 30 ก.ค. 17, 12:54

ยังไม่ได้คำตอบจากภาพบนเลยค่ะ

ภาพนี้ ได้จาก facebook คุณปฏิพัฒน์   พุ่มพงษ์แพทย์ แชร์ให้ม.ร.ว.สิริมา วรวรรณค่ะ
องค์หน้า พระนางเธอลักษมีลาวัณ
สามองค์หลังจากซ้าย หม่อมเจ้าบรรเจิดวรรณวรางค์ วรวรรณ หม่อมเจ้าอุบลพรรณี วรวรรณ แคร้ปป และองค์ขวาสุด หม่อมเจ้าศร่ีสอางค์นฤมล ววรวรรณ เกษมสันต์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 373  เมื่อ 18 ต.ค. 18, 20:51

ดึงกระทู้นี้ขึ้นมาอีกครั้ง เพราะเจอภาพนี้เข้า
เจ้าของภาพนี้คือมหาอำมาตย์ตรี พระยาพิพัฒนากร (ฉิม โปษยานนท์) อดีตอธิบดีกรมฝิ่น (กรมสรรพสามิต) ถ่ายเมื่อครั้งเป็นคุณพระพิพัฒนฯ
สงสัยว่าเครื่องแบบที่ท่านแต่งคือเครื่องแบบอะไรคะ
ถ้าคุณ V_Mee หรือท่านอื่นที่ทราบ แวะเข้ามาอ่าน กรุณาตอบเป็นวิทยาทานด้วย  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 374  เมื่อ 19 ต.ค. 18, 07:57

เครื่องแบบเต็มยศข้าราชการพลเรือน ยศชั้นอำมาตย์ (เทียบนายพัน) สังกัดกระทรวงพระคลังมหาสมบัติ มีสัญลักษณ์เป็นรูปนกวายุภักตร์ที่ข้อมือเสื้อ  แต่มองไม่เห็นดาราหมายยศเงินที่ข้อมือเสื้อ  เลยไม่ทราบว่าท่านเป็นอำมาตย์ตรี โท ฟรือเอก ครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 30
  พิมพ์