เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159355 ไฮโซโบราณ(2)
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 345  เมื่อ 09 ก.ย. 16, 12:07

จากหนังสือ"สาวชาวกรุง" ของ ศ. พ.ต. หญิง คุณหญิงผะอบ โปษะกฤษณะ "แพทย์ประจำบ้านของฉันก็คือญาติทางพ่อซึ่งฉันเรียกท่านว่าลุง ท่านเป็นคนดูแลผลประโยชน์ของคุณหลวงสุวรรณชำนาญกิจ ช่างทองหลวงประจำรัชกาลที่ ๖ ซึ่งมีที่ทำการส่วนตัวที่วรจักร คือที่ลิตเติ้ลโฮมวรจักร เดิมเรียก "กำปะนีหลวงสุวรรณฯ" เจ้าของลิตเติ้ลโฮมเป็นลูกชายคนรองสุดท้องของคุณหลวงสุวรรณฯ ไม่มีใครดำเนินรอยเป็นช่างทองเลย กลายเป็นนักธุรกิจไปหมด ..."

จากเวปไซท์ร้านลิตเติ้ลโฮมเบเกอรี่ กล่าวว่า "... ทำให้บ้านหลังเล็ก ๆ หลังนี้ ได้เริ่มต้นตำนานความอร่อยขึ้นจากแรงสนับสนุนของญาติและเพื่อนๆ แรกเริ่ม เราได้สั่งเตาอบเล็ก ๆ เข้ามา และเปิดร้านขึ้นหน้าบ้านในปี พ.ศ. 2493 โดยเปิดเพียงประตูเดียว ริมถนน วรจักรเป็นแห่งแรก และเริ่มต้นจากการจำหน่ายเค้ก โรล และขนมปัง ด้วยความตั้งใจของ คุณมงคล และ คุณเนเน็ต ศิริสัมพันธ์ ที่จะมอบความสุขด้วยความอร่อยจากเบเกอรี่นานาชนิดผสมผสานกับความพิถีพิถัน ในการคัดเลือกวัตถุดิบชั้นเยี่ยม จึงได้เปิดเป็นกิจการอย่างจริงจังในวันที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2494 และต่อมาจึงได้มีการขยายกิจการ ด้วยการเพิ่มสายธุรกิจทางด้านการจัดจำหน่ายอาหาร โดยการเปิดสาขา ร้านอาหารแห่งแรกที่ถนนเกษร ในปี พ.ศ.2501

คุณเนเน็ต ศิริสัมพันธ์ เกิดเมื่อวันที่ 23 กันยายน พ.ศ. 2456 เมืองเออดานิต้า จังหวัดปังกาซินัล ประเทศฟิลิปปินส์ จบการศึกษาจาก Philippine Women University หรือมหาวิทยาลัยการเรือน ที่ประเทศฟิลิปปินส์ และได้มาตั้งหลักฐานอยู่ในประเทศไทย หลังจากที่ได้สมรสกับ คุณมลคล ศิริสัมพันธ์ เมื่อปี พ.ศ. 2481..."

คุณเพ็ญชมพูตั้งคำถามว่า ท่านใดในภาพคือคุอคุณหลวงสุวรรณชำนาญกิจ ผมขอทายว่า เป็นคนยืนกลาง ที่ยีนแขนพาดราวชานพักบันไดครับ

จากภาพ ร้านลิตเติ้ลโฮมเบเกอรี่ สาขา 1 ที่ถนนเกษร

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 346  เมื่อ 09 ก.ย. 16, 14:06

จากหนังสือ"สาวชาวกรุง" ของ ศ. พ.ต. หญิง คุณหญิงผะอบ โปษะกฤษณะ "แพทย์ประจำบ้านของฉันก็คือญาติทางพ่อซึ่งฉันเรียกท่านว่าลุง ท่านเป็นคนดูแลผลประโยชน์ของคุณหลวงสุวรรณชำนาญกิจ ช่างทองหลวงประจำรัชกาลที่ ๖ ซึ่งมีที่ทำการส่วนตัวที่วรจักร คือที่ลิตเติ้ลโฮมวรจักร เดิมเรียก "กำปะนีหลวงสุวรรณฯ" เจ้าของลิตเติ้ลโฮมเป็นลูกชายคนรองสุดท้องของคุณหลวงสุวรรณฯ ไม่มีใครดำเนินรอยเป็นช่างทองเลย กลายเป็นนักธุรกิจไปหมด ..."

จากเวปไซท์ร้านลิตเติ้ลโฮมเบเกอรี่ กล่าวว่า "... ทำให้บ้านหลังเล็ก ๆ หลังนี้ ได้เริ่มต้นตำนานความอร่อยขึ้นจากแรงสนับสนุนของญาติและเพื่อนๆ แรกเริ่ม เราได้สั่งเตาอบเล็ก ๆ เข้ามา และเปิดร้านขึ้นหน้าบ้านในปี พ.ศ. 2493 โดยเปิดเพียงประตูเดียว ริมถนน วรจักรเป็นแห่งแรก และเริ่มต้นจากการจำหน่ายเค้ก โรล และขนมปัง ด้วยความตั้งใจของ คุณมงคล และ คุณเนเน็ต ศิริสัมพันธ์ ที่จะมอบความสุขด้วยความอร่อยจากเบเกอรี่นานาชนิดผสมผสานกับความพิถีพิถัน ในการคัดเลือกวัตถุดิบชั้นเยี่ยม จึงได้เปิดเป็นกิจการอย่างจริงจังในวันที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2494 และต่อมาจึงได้มีการขยายกิจการ ด้วยการเพิ่มสายธุรกิจทางด้านการจัดจำหน่ายอาหาร โดยการเปิดสาขา ร้านอาหารแห่งแรกที่ถนนเกษร ในปี พ.ศ.2501

ข้อมูลจากหนังสือและเว็บไซต์ข้างบนดูจะสับสนและปนเปไปหมด ความจริงคือหลวงสุวรรณกิจชำนาญในรัชกาลที่ ๕ เป็นคนละท่านกับหลวงสุวรรณกิจชำนาญในรัชกาลที่ ๖  ร้านลิตเติ้ลโฮมเริ่มต้นขึ้นที่บ้านไม้โบราณบนถนนวรจักร (ในภาพข้างบน) ซึ่งเดิมเป็นที่ตั้งบ้านพักอาศัยและร้านทองชื่อ "อาภรณ์สภาคาร" ของหลวงสุวรรณกิจชำนาญ (พงษ์ ศิริสัมพันธ์) ช่างทองหลวงในรัชกาลที่ ๕  ส่วน "กัมปะนีหลวงสุวรรณ" หรืออีกชื่อหนึ่งคือ "ห้างนายเวศ" เป็นร้านทองของหลวงสุวรรณกิจชำนาญ (เวศ ศิลปิกุล) ช่างทองหลวงในรัชกาลที่ ๖

นายเวศได้ศึกษาวิชาช่างทองกับนาย Grahlert ชาวเยอรมัน เจ้าของร้าน F.Grahlert & Co. ที่มีชื่อเสียงในสมัยนั้น จนมีความชำนิชำนาญแล้วจึงเข้าทำงานที่ร้านของคุณหลวงสุวรรณกิจชำนาญ (พงษ์) จนได้เลื่อนตำแหน่งเป็นหัวหน้าคนงานดูแลงานทั้งหมดแทนเจ้าของร้าน ทั้งยังได้พบรักกับนางถนอมบุตรสาวของหลวงสุวรรณฯ จึงได้แยกออกไปตั้งร้านทองของตนเองที่ตำบลสี่แยกสะพานดำ อำเภอป้อมปราบ รู้จักกันในนาม "ห้างนายเวศ" หรือ "กัมปะนีหลวงสุวรรณ"  มีผลงานเป็นที่ถูกใจของราชสำนัก รัชกาลที่ ๖ จึงได้พระราชทานให้เป็นช่างทองหลวง และโปรดเกล้าพระราชทานยศบรรดาศักดิ์ให้เป็นเสวกโท หลวงสุวรรณกิจชำนาญ (ยศและบรรดาศักดิ์เดียวกับท่านพ่อตา) เมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๐

เก็บความจาก หนังสือประมวลบทพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ภาคปกิณกะ พิมพ์เป็นอนุสรณ์ในงานพระราชทานเพลิงศพหลวงสุวรรณกิจชำนาญ ณ เมรุวัดมกุฎกษัตริยาราม วันที่ ๒๔ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๙๘

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 347  เมื่อ 10 ก.ย. 16, 08:51

วันนี้มีข่าวดีว่า ได้พบชื่อจริงของเจ้าของภาพที่แสดงอยู่ในนิทรรศการหอวชิราวุธานุสรณ์อีกภาพหนึ่งแล้วค่ะ   ยืนยันมาจากม.ร.ว.ในราชสกุลวรวรรณเอง ที่กรุณาสืบค้นให้จนได้พระนามหม่อมเจ้าในภาพนี้
เป็นราชสกุลวรวรรณ ทั้ง 3 องค์
ซ้าย หม่อมเจ้าอุบลพรรณี วรวรรณ
กลาง หม่อมเจ้าเจตนากร วรวรรณ
ขวา  หม่อมเจ้าศรีสอางค์นฤมล วรวรรณ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
แพรวพิม
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 348  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 18:53

หนูน้อยทั้งสามจากความคิดเห็นที่ 186 จากกระทู้ "ไฮโซโบราณ" เป็นหม่อมเจ้าจากราชสกุลจิตรพงศ์
จากซ้าย: หม่อมเจ้าประโลมจิตร จิตรพงศ์ (ท่านหญิงอี่), หม่อมเจ้ายาใจ จิตรพงศ์ (ท่านชายไส) และหม่อมเจ้าดวงจิตร จิตรพงศ์ (ท่านหญิงอาม)
ที่มาจาก 66 เจ้าฟ้า และสายราชสกุลแห่งพระบรมราชจักรีวงศ์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 349  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 18:56

เป็นข่าวดีมากทีเดียวค่ะ   
หนังสือ 66 เจ้าฟ้า มีพระรูปนี้ลงด้วยหรือคะ คุณแพรวพิมถึงจำได้
แพรวพิม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 350  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 19:02

มีค่ะ พอดีเข้าไปดูหนังสือเก่าๆ จากร้านหนังสือในเฟซบุ๊ค แล้วเจอรูปนี้พอดี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 351  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 19:06

ขอบคุณมากค่ะคุณแพรวพิม
อยากได้หนังสือขึ้นมาทันที  หวังว่าจะเจอรูปไฮโซโบราณในนี้อีก
แต่พอเห็นราคาที่ขายกันในเน็ต  ก็ล้มตึง!

แพรวพิม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 352  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 19:24

ขอบคุณมากค่ะคุณแพรวพิม
อยากได้หนังสือขึ้นมาทันที  หวังว่าจะเจอรูปไฮโซโบราณในนี้อีก
แต่พอเห็นราคาที่ขายกันในเน็ต  ก็ล้มตึง!

ด้วยความยินดีค่ะอาจารย์ แพรเองก็อยากจะสืบหาต่ออีกว่าไฮโซโบราณในสองกระทู้นี้คือท่านไหนองค์ไหนบ้าง จะได้ช่วยพาพวกท่าน "เปิดตัว" ให้คนรุ่นหลังได้รู้จักต่อไปค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 353  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 19:32

ถือโอกาสขอความกรุณาคุณแพรวพิม เปิดกระทู้ไฮโซโบราณย้อนหลัง  แล้วเช็คกับพระรูปเจ้านายในหนังสือ  อาจจะโชคดีเจออีกหลายๆองค์ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 354  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 19:35

อย่างสองรูปนี้ค่ะ

แพรวพิม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 355  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 19:49

จะพยายามค่ะอาจารย์ ตอนนี้แพรใช้ข้อมูลในอินเทอร์เน็ตสืบค้นเป็นหลัก เพราะตอนนี้ที่บ้านไม่มีหนังสือมากเท่าก่อนน้ำท่วมแล้ว จะพยายามเทียบใบหน้าที่สนใจกับเจ้านายที่จำพระพักตร์ได้เป็นหลัก โดยเฉพาะเจ้านายฝ่ายใน
แพรวพิม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 356  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 20:08

สาวน้อยคนนี้จะเป็นท่านเดียวกับหม่อมเจ้าศิริมาบังอร อาภากรไหมหนอ...

Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 357  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 20:12

หนูน้อยทั้งสามจากความคิดเห็นที่ 186 จากกระทู้ "ไฮโซโบราณ" เป็นหม่อมเจ้าจากราชสกุลจิตรพงศ์
จากซ้าย: หม่อมเจ้าประโลมจิตร จิตรพงศ์ (ท่านหญิงอี่), หม่อมเจ้ายาใจ จิตรพงศ์ (ท่านชายไส) และหม่อมเจ้าดวงจิตร จิตรพงศ์ (ท่านหญิงอาม)
ที่มาจาก 66 เจ้าฟ้า และสายราชสกุลแห่งพระบรมราชจักรีวงศ์

ต้องขอบคุณคุณแพรวพิมมากเช่นกันค่ะ ที่กรุณามาเฉลย
ภาพนี้ก่อนหน้านี้พยายามไล่ช่วงอายุดูอยู่หลายราชสกุล หนังสือที่บ้านกระจัดกระจายมาก พอคิดจะใช้งานขึ้นมาลำบากจริง ๆ
ว่าแต่คุณแพรวพิมคุ้นรูปนี้บ้างไหมคะ

แพรวพิม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 358  เมื่อ 11 ก.ย. 16, 20:21

ต้องขอบคุณคุณแพรวพิมมากเช่นกันค่ะ ที่กรุณามาเฉลย
ภาพนี้ก่อนหน้านี้พยายามไล่ช่วงอายุดูอยู่หลายราชสกุล หนังสือที่บ้านกระจัดกระจายมาก พอคิดจะใช้งานขึ้นมาลำบากจริง ๆ
ว่าแต่คุณแพรวพิมคุ้นรูปนี้บ้างไหมคะ

ไม่คุ้นเลยค่ะ แต่เดาเอาว่าบุคคลในภาพน่าจะเป็นภริยากับลูกๆ ของขุนนางท่านหนึ่ง ซึ่งแพรไม่ถนัดเท่าไหร่
แต่สุภาพสตรีในรูปงามมากค่ะ เดาว่าต้องเป็นชาววังมาก่อนแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 359  เมื่อ 12 ก.ย. 16, 09:02

สาวน้อยคนนี้จะเป็นท่านเดียวกับหม่อมเจ้าศิริมาบังอร อาภากรไหมหนอ...

สาวน้อยคนทางซ้าย คือคุณหญิงประจวบ (สุขุม) รามราฆพ ค่ะ

หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 30
  พิมพ์