เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159900 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 18:16

รอคำตอบจากคุณ Puck อย่างใจจดใจจ่อ ค่ะ  
ถ้าถอดรหัสองค์ซ้ายสุดมาได้ว่าเป็นองค์ไหน   อีก 2 องค์และ 1 ท่านก็น่าจะไม่ยาก
ดิฉันกำลังตามรอยอยู่ค่ะ  แต่รอคุณ Puck มาตอบดีกว่า ว่าจะตรงกันไหม
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 21:06

ราชสกุลเทวกุล?

ขออนุญาตทำนาย (เดา) ครับ จากขวามาซ้าย หม่อมปุ่น (ชายาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเทววงศ์วโรปการ - พระมารดา) - หม่อมเจ้ามรุพรพันธ์ เทวกุล (๒๔๓๓-๒๔๖๔) (ประทับยืน) - หม่อมเจ้าหญิงนาราวดี เทวกุล (๒๔๓๑-๒๔๘๓) - หม่อมเจ้าหญิงศรีทศาลัย เทวกุล (๒๔๓๘-๒๔๘๔)

หม่อมเจ้ามรุพรพันธ์ เทวกุล ทรงเครื่องแบบนายตำรวจสัญญาบัตร กรมพลตระเวน (ตำรวจนครบาล) ขึ้นกับกระทรวงนครบาล

ภาพถ่ายในสมัยต้นรัชกาลที่ ๖ (ประมาณ ๒๔๕๔-๒๔๕๗)
Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 21:56

เห็นเหมือนคุณลุงไก่ทุกประการค่ะ
ขอเพิ่มเติมด้วยว่า ณ ปีพ.ศ. 2458 ม.จ.มรุพรพันธ์ ทรงเป็นนายร้อยเอก นายเวร กองพันที่ 1 กรมทหารรักษาวัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 22:34

คุณลุงไก่ปาดหน้าไปเสียแล้ว  เก่งมาก
คิดตรงกันค่ะ
ว่าแต่พระนามม.จ.หญิงองค์ซ้ายสุด  คือตรีทศาลัย หรือ ศรีทศาลัย คะ  
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 07:24

หม่อมเจ้าหญิง ศรีทศาลัย ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 08:26

ขอบคุณค่ะคุณกะออม  ในวิกิพีเดียสะกดว่า ตรีทศาลัย เลยไม่รู้คำไหนถูกต้องกันแน่

เจอปริศนาจากภาพเก่าในกระทู้ คือภาพซ้ายมือ  เทียบกับภาพใหม่ที่ไปได้มาจากนิทรรศการหอวชิราวุธานุสรณ์   
ในนิทรรศการบรรยายว่าสตรีบรรดาศักดิ์ในภาพซ้ายมือคือคุณหญิงเนื่อง สุรินทราชา    ค้นจากประวัติในกูเกิ้ล ท่านเป็นภรรยาของพระยาสุรินทราชา(นกยูง วิเศษกุล) ผู้แปลเรื่อง "ความพยาบาท"  นวนิยายแปลเรื่องแรกของไทย
แต่แปลกใจมาก  ในประวัติบอกว่า พระยาสุรินทราชากับคุณหญิงมีธิดาด้วยกัน 4 คน  คนสุดท้องคือหม่อมกอบแก้ว อาภากร ณ อยุธยา
แต่ในภาพขวามือ   หนูน้อยในภาพมีผู้ชายอย่างน้อยก็ 1 คน ค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 13:24

ซ้ายสุดคือธิดาคนโต คุณแจ่มศรี สนิทวงศ์ ภรรยาพระสุวพันธ์พิทยากร (ม.ล.เป้ สนิทวงศ์)
ทั้งสองท่านมีบุตรและหลานเป็นนักเปียโนที่มีชื่อเสียงมาก คือ "อาจารย์เปีย" ปิยะพันธ์ สนิทวงศ์ฯ และอาจารย์ธงสรวง อิศรางกูรฯ
ทางขวามือ น่าจะเป็นคุณสุรินทร์ วิเศษกุล ภายหลังแต่งงานกับ ม.จ.ไตรทิพย์สุดา เกษมสันต์
ที่เหลือขออภัยจำไม่ได้ค่ะ ไม่มีหนังสืออ้างอิงอยู่ใกล้ ๆ มือ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 14:15

ว่าแต่พระนามม.จ.หญิงองค์ซ้ายสุด  คือตรีทศาลัย หรือ ศรีทศาลัย คะ  

หม่อมเจ้าหญิง ศรีทศาลัย ค่ะ

คิดว่าน่าจะเป็น "ศรีทศาลัย" เช่นกัน

เก็บตกจาก กระทู้ "นามนั้นสำคัญไฉน" โดย คุณกัมม์ จาก พันทิป

พระนามพระโอรสธิดาในสมเด็จฯ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ

อัปสรสมาน
บรรสานสนิท
พิจิตรจิราภา
สุธาสิโนทัย
ไตรทศประพันธ์
จันทรนิภา
ทิศากร
บังอรรัต
ดำรัสดำรง
พงศ์ทินเทพ
เสพยสุมนัส
ทิพยรัตนประภา
นาราวดี
ตรีทิเพศพงศ์
วงศ์นิรชร
มรุพรพันธ์
กันดาภา
ดาราจรัสศรี
ปรีดิเทพย์พงศ์
วงศ์ทิพยสุดา
อัจฉราฉวี
ศรีทศาลัย
ไตรทิพเทพสุต
สุรวุฒิประวัติ
ทัศศศิธร
นิกรเทวัญ
อนันตนรไชย
วิไลยกัญญา
สุชาดามณี
สมรศรีโสภา
อาทิตย์อุไทย
เจริญวัยวัฒนา
วงศานุวัติ
พวงรัตนประไพ
แขไขจรัสศรี
อัศนีฟ่องฟ้า
ประภาภรณี
โชติศรีกฤติกา
จีราโรหิณี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 17:06

ซ้ายสุดคือธิดาคนโต คุณแจ่มศรี สนิทวงศ์ ภรรยาพระสุวพันธ์พิทยากร (ม.ล.เป้ สนิทวงศ์)
ทั้งสองท่านมีบุตรและหลานเป็นนักเปียโนที่มีชื่อเสียงมาก คือ "อาจารย์เปีย" ปิยะพันธ์ สนิทวงศ์ฯ และอาจารย์ธงสรวง อิศรางกูรฯ
ทางขวามือ น่าจะเป็นคุณสุรินทร์ วิเศษกุล ภายหลังแต่งงานกับ ม.จ.ไตรทิพย์สุดา เกษมสันต์
ที่เหลือขออภัยจำไม่ได้ค่ะ ไม่มีหนังสืออ้างอิงอยู่ใกล้ ๆ มือ

ดีใจมากที่ได้คำตอบ  ขอบคุณคุณ Puck ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 20:36

คุณ Puck  คุณลุงไก่ คุณเพ็ญชมพู  และท่านอื่นๆ
ช่วยดิฉันดูหน่อยซิคะ    ท่านผู้ชายในรูปทั้งสองนี้  ท่านเดียวกันรึเปล่า
ถ้าหากว่าใช่ ต่อไป  เราก็น่าจะค้นพบว่าสุภาพสตรีสาวในภาพคือใคร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 20:56

ซูมภาพมาเปรียบเทียบใกล้ๆ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 21:06

คุณ Puck  คุณลุงไก่ คุณเพ็ญชมพู  และท่านอื่นๆ
ช่วยดิฉันดูหน่อยซิคะ    ท่านผู้ชายในรูปทั้งสองนี้  ท่านเดียวกันรึเปล่า
ถ้าหากว่าใช่ ต่อไป  เราก็น่าจะค้นพบว่าสุภาพสตรีสาวในภาพคือใคร

คิดว่าไม่ใช่คนเดียวกันครับ
ภาพหม่อมเจ้าสฤษดิเดช ชยางกูร ขณะทรงดำรงตำแหน่งสมุหเทศาภิบาลมณฑลภูเก็ต ในสมัยรัชกาลที่ ๗

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 21:12

ฝากภาพนี้ด้วยครับ เด็กน้อยในภาพทั้งสองเป็นผู้ใด?

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 21:16

ซูมภาพมาเปรียบเทียบใกล้ๆ

ชัดๆ อย่างนี้ ผมก็ยังมีความเห็นว่าไม่ใช่คนเดียวกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 07 ก.ย. 16, 21:20

ยกข้ามหน้ามา
ดูชัดๆอีกที  ดิฉันคิดว่าเป็นคนเดียวกันค่ะ   แต่ภาพขวา ถ่ายเมื่อยังหนุ่มกว่าภาพซ้ายหลายปี
ถ้าไม่ใช่ ก็คล้ายกันมาก  ดูจากลักษณะดวงตา ร่องจมูก คาง  และใบหู

หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 30
  พิมพ์