เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 160115 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 21:46

ในความเห็นของผม พี่กับน้องก็ถ่ายภาพคู่กันได้ครับ ไม่จำเป็นจะต้องเป็นคู่สามีภรรยากันเสมอไป
ขอส่งภาพมาให้ชมอีกภาพ แทบไม่ต้องเดาเลยว่าเป็นภาพของท่านผู้ใด

คุณลุงไก่ส่งมาให้ทาย หรือเพื่อยืนยันว่าเป็นพี่น้องถ่ายคู่กันคะ
ภาพนี้เป็นภาพสามีภรรยานี่คะ
เป็นภาพที่รู้จักกันน้อยมาก ถ้าไม่รู้มาก่อนก็เดาไม่ได้เลย
เจ้าศิริประกาย และเจ้ากาวิละวงศ์ ณ เชียงใหม่   เจ้าแม่และเจ้าพ่อของเจ้ากอแก้ว ประกายกาวิล ณ เชียงใหม่
มีลายเซ็นเจ้ากาวิละวงศ์ประดับอยู่ด้วย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 22:02

เสื้อผ้าของสตรีปริศนา  เป็นแฟชั่นปี 1929 ค่ะ (ดูจากรูปสี)  ตรงกับพ.ศ. 2472   ดิฉันดูลักษณะคัตติ้งของเสื้อผ้า น่าจะสั่งมาจากเมืองนอก   ถ้าเป็นเสื้อตัดเมืองไทยก็ต้องห้องเสื้อหรูมาก
โปรดสังเกตทรงผมสั้นแค่หู   เสื้อตัวยาวเลยเอว กระโปรงทรงตรงยาวคลุมเข่า และรองเท้าส้นสูง หัวแหลมแบบเดียวกัน
สุภาพสตรีท่านนี้ ทันแฟชั่นมากๆ 

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 22:09

ลักษณะการยืนกอดอกของฝ่ายชายทั้งสองภาพ ทำให้ผมนึกถึงพระฉายาลักษณ์ของสมเด็จฯ กรมหลวงสงขลานครินทร์ ในท่าทรงประทับยืนกอดอกเป็นลำดับแรก

Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 22:53

คนละคนกันรึเปล่าคะ
คนละคนแน่นอนค่ะ
จริงๆ รูปสุภาพบุรุษและสุภาพสตรีปริศนาคู่นี้ ได้ให้ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งดู แต่ความที่ท่านสูงอายุและสายตามองไม่ค่อยชัดแล้ว
ท่านนึกว่า ม.จ.อากาศดำเกิง แต่ดิฉันมาคิดว่าท่านอากาศไม่ได้เสกสมรส ทั้งสตรีในภาพก็ไม่มีเค้าหน้าไปทางรพีพัฒน์
จึงเดาเอาเองว่าหรือจะเป็น ม.จ.เพลิงนภดล ซึ่งรูปงามปานกัน
อีกอย่างหนึ่งต้องขอเรียนสารภาพตรงๆ เลยค่ะว่ามีอุปาทานค่อนข้างมากเกี่ยวกับเจ้านายในราชสกุลเทวกุล
จึงมักจะมองว่าพระธิดาของกรมพระจันทบุรีฯ ที่ประสูติจาก ม.จ. อัปษรสมาน นั้น มีพระพักตร์ค่อนมาทางเทวกุลหลายองค์
ท่านอาจารย์เทาชมพูและคุณลุงไก่ลองกรุณาเปรียบเทียบพระรูปของพระองค์วรรณฯ และชายาในความเห็นสุดท้ายในกระทู้ไฮโซโบราณ 1 สิคะ
คิดว่าสุภาพสตรีทั้งสองมีเค้าพอจะเป็นพี่น้องท้องเดียวกันได้ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 20, 18:28 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 05 ก.ย. 16, 09:13

ยกพระรูปมาให้ดูค่ะ
พระเจ้าวรวงศ์เธอ กรมหมืนนราธิปพงศ์ประพันธ์ และชายา ม.จ.พิบูลเบญจางค์ (กิติยากร)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 05 ก.ย. 16, 09:21

เปรียบเทียบหน้าตา  พอจะเป็นพี่น้องท้องเดียวกันได้ไหมคะ

ซ้าย ม.จ.ทรงอัปสร (กิติยากร) รพีพัฒน์ ?   ขวา ม.จ.พิบูลเบญจางค์ (กิติยากร) วรวรรณ?
ทั้งสององค์เป็นพระธิดาร่วมพระชนกพระชนนีเดียวกัน  คือพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ และหม่อมเจ้าอัปษรสมาน (เทวกุล)  กิติยากร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 05 ก.ย. 16, 09:29

เทียบสามเลยค่ะ ตรงกลางคือหม่อมเจ้าอัปษรสมาน (เทวกุล)  กิติยากร
พอจะดูเป็นแม่ลูกกันได้ไหมคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 05 ก.ย. 16, 16:13

เคยเห็นภาพสตรีทั้งสองท่านในกระทู้นี้ หรือกระทู้แรกจำไม่ได้แล้ว ไม่ทราบว่าทราบชื่อท่านกันหรือยังครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 05 ก.ย. 16, 16:17

ภาพประวัติศาสตร์อย่างแท้จริง
เจ้าพระยายมราช(ปั้น สุขุม)  ท่านผู้หญิงตลับ และธิดา  คุณหญิงประจวบ สุขุม ภรรยาเจ้าพระยารามราฆพ

แพรวพิม
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 05 ก.ย. 16, 20:46

เทียบสามเลยค่ะ ตรงกลางคือหม่อมเจ้าอัปษรสมาน (เทวกุล)  กิติยากร
พอจะดูเป็นแม่ลูกกันได้ไหมคะ

พระพักตร์คล้ายกันทั้งสามองค์เลยค่ะ พระโอรส-ธิดาในกรมพระจันทบุรีนฤนาทที่ประสูติแต่หม่อมเจ้าอัปษรสมานจะมีเค้าพระพักตร์คล้ายๆ กันหมด
หม่อมเจ้าพิบูลย์เบ็ญจางค์ จากพระรูปหมู่ของราชสกุลกิติยากร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 05 ก.ย. 16, 21:08

คุณแพรวพิมเข้ามาช่วยอีกแรง
มีพระรูปม.จ.ทรงอัปษร ในพระรูปหมู่ไหมคะ

พระรูปข้างล่างนี้   แน่ใจว่าองค์เดียวกันค่ะ

แพรวพิม
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 05 ก.ย. 16, 21:30

ไม่มีค่ะ พระโอรส-ธิดาของหม่อมเจ้าอัปษรสมานอยู่ในพระรูปหมู่ทั้งหมด ยกเว้นหม่อมเจ้าทรงอัปษรองค์เดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 08:05

เสียดายจังค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 08:18

สรุปจากที่คุณ Puck และ/หรือท่านอื่นๆแกะรอยว่าเจ้าของรูป(น่าจะ)เป็นใครกันบ้าง

พระรูปม.จ.บรรสานสนิท เทวกุล  พระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเทวัญอุไทยวงศ์ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ กับหม่อมใหญ่(สุจริตกุล)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 09:02

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรรณไวทยากร กรมหมื่นนราธิปพงศ์ประพันธ์ กับ หม่อมเจ้าหญิงพิบูลเบญจางค์ กิติยากร

หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 30
  พิมพ์