เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159310 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 15:28

องค์เดียวกันไหมคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:07

"สี่ระกา"

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:18

ยกรูปข้ามหน้ามาอีกที เพื่อเปรียบเทียบ
ภาพในความเห็นที่ 87
ขอทายว่าคือ ม.จ.เพลิงนพดล รพีพัฒน์ และชายา ม.จ.ทรงอัปสร (กิติยากร)
หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยท่านอาจารย์ม.ร.ว. อคิน ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

หรือถ้าเปรียบเทียบกับ หม่อมเจ้าวิมวาทิตย์ รพีพัฒน์ (ภาพเล็กไปหน่อย อาจจะมองไม่เห็นชัดเจน)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:22

"สี่ระกา"
หมาย เจ้านายสตรี ๔ องค์ที่ประสูติปีเดียวกัน  คือปีระกาพ.ศ. ๒๔๖๔ ค่ะ
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุทธสิริโสภา พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอินทุรัตนา  หม่อมเจ้าหญิงกาญจนฉัตร (ฉัตรชัย) สุขสวัสดิ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:26

เปรียบเทียบทั้งสามรูปเลยค่ะ คุณลุงไก่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:29

หม่อมเจ้าวิมวาทิตย์ เสกสมรสกับหม่อมเจ้าวินิตา กิติยากร พระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ
พระรูปอยู่ข้างล่างนี้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:32

คนละคนกันรึเปล่าคะ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:34

คนละคนกันรึเปล่าคะ

เปรียบเทียบที่จมูกและริมฝีปากแล้ว ไม่น่าจะใช่องค์เดียวกันครับ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:42

ยกรูปข้ามหน้ามาอีกที เพื่อเปรียบเทียบ
ภาพในความเห็นที่ 87
ขอทายว่าคือ ม.จ.เพลิงนพดล รพีพัฒน์ และชายา ม.จ.ทรงอัปสร (กิติยากร)
หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยท่านอาจารย์ม.ร.ว. อคิน ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ตามข้อสันนิษฐานของผมนะครับ ภาพนี้น่าจะถ่ายในสมัยรัชกาลที่ ๗ ผมลองประมาณว่าในปี ๒๔๗๐-๒๔๗๒ ก็แล้วกัน
หม่อมเจ้าวิมวาทิตย์ ประสูติ พ.ศ. ๒๔๔๕ พระชนม์จะประมาณ ๒๕-๒๗ พรรษา
หม่อมเจ้าเพลิงนพดล ประสูติ พ.ศ. ๒๔๔๙ พระชนม์จะประมาณ ๒๑-๒๓ พรรษา
ผมให้คะแนนไปทางหม่อมเจ้าวิมวาทิตย์ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 20:49

ดิฉันก็รู้สึกทำนองเดียวกับคุณลุงไก่ ว่าบุรุษปริศนาเหมือนหม่อมเจ้าวิมวาทิตย์มาก     แต่มาสงสัยว่า รูปคู่ในค.ห.  271 ลักษณะการถ่ายภาพ เป็นสามีภรรยากันแน่ ไม่ใช่พี่น้อง   
ในเมื่อฝ่ายหญิงไม่ใช่หม่อมเจ้าวินิตา     ฝ่ายชายก็ต้องเป็นผู้อื่น ไม่ใช่หม่อมเจ้าวิมวาทิตย์
Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 21:23

ท่านเพลิงนภดลทรงสมรสเมื่อ พศ. 2472 ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 20, 18:30 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 21:24

ดิฉันก็รู้สึกทำนองเดียวกับคุณลุงไก่ ว่าบุรุษปริศนาเหมือนหม่อมเจ้าวิมวาทิตย์มาก     แต่มาสงสัยว่า รูปคู่ในค.ห.  271 ลักษณะการถ่ายภาพ เป็นสามีภรรยากันแน่ ไม่ใช่พี่น้อง   
ในเมื่อฝ่ายหญิงไม่ใช่หม่อมเจ้าวินิตา     ฝ่ายชายก็ต้องเป็นผู้อื่น ไม่ใช่หม่อมเจ้าวิมวาทิตย์

ในความเห็นของผม พี่กับน้องก็ถ่ายภาพคู่กันได้ครับ ไม่จำเป็นจะต้องเป็นคู่สามีภรรยากันเสมอไป

ขอส่งภาพมาให้ชมอีกภาพ แทบไม่ต้องเดาเลยว่าเป็นภาพของท่านผู้ใด

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 21:26

ท่านเพลิงนพดลทรงสมรสเมื่อ พศ. 2472 ค่ะ

คงต้องรบกวนพิจารณาสังเกตเครื่องแต่งกายของบุคคลในภาพครับว่าจะอยู่ในช่วงเวลาใด ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 21:32

ในความเห็นของผม พี่กับน้องก็ถ่ายภาพคู่กันได้ครับ ไม่จำเป็นจะต้องเป็นคู่สามีภรรยากันเสมอไป
พี่น้องถ่ายกันได้ค่ะ  แต่ลักษณะการวางท่าไม่เหมือนกับสามีภรรยาถ่ายคู่กัน   ส่วนใหญ่เป็นภาพหมู่     แต่ภาพ 271   เป็นสามีภรรยาแน่นอน  
แฟชั่นการถ่ายภาพสมัยนั้น ก็เหมือนสมัยเอ็ดวาร์ดเดียน  คือไปถ่ายรูปเป็นที่ระลึกไว้ในโอกาสสำคัญ   เพราะการถ่ายรูปแต่ละครั้งไม่ใช่เรื่องเล่นๆอย่างสมัยนี้    ต้องไปสตูดิโอ จัดวางท่าทีอยู่นาน  ถ่ายหลายภาพ เพื่อเลือกภาพดีที่สุด   ภาพที่เหลือก็เก็บไว้ในร้าน
สามีภรรยาถ่ายกันหลังแต่งงานใหม่ๆ  หรือเมื่อมีลูกคนแรก  เป็นเรื่องนิยมกันมาก   ผู้หญิงจะแต่งกายงามที่สุด หรือแต่งเต็มยศ

อีกอย่าง ภาพ 271  หญิงชายในรูป หน้าตาไม่เห็นมีเค้าพี่น้องกันเลยค่ะ

คุณ Puck คะ   ถ้าชายในภาพคือม.จ.เพลิงนพดล   ภาพนี้น่าจะถ่ายประมาณ 2472  เมื่อเสกสมรสใหม่ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 21:38

ท่านเพลิงนพดลทรงสมรสเมื่อ พศ. 2472 ค่ะ

คงต้องรบกวนพิจารณาสังเกตเครื่องแต่งกายของบุคคลในภาพครับว่าจะอยู่ในช่วงเวลาใด ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้ครับ

ดูจากชุดของฝ่ายหญิง รัชกาลที่ 7 แน่นอนค่ะ    หลังจากพระเจ้าอยู่หัวขึ้นครองราชย์แล้ว   ในตอนต้นรัชกาล คือ 2469 ผู้หญิงสวมเสื้อแขนแค่ไหล่    รูปนี้ เสื้อเป็นยุคแขนยาวลงมาแล้ว  แฟชั่นยุคหลังกว่าค่ะ

หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 30
  พิมพ์