เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159309 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 255  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 19:48

มีข่าวดีมาบอกคุณ Puck และท่านอื่นๆที่ตามกระทู้นี้อยู่ค่ะ

ดิฉันรู้จักเชื้อสายราชสกุลกมลาสน์อยู่ท่านหนึ่ง คือพลตรีหญิง ม.ล. ลดาวัลย์ กมลาสน์    ก็เลยหลังไมค์ส่งรูปคนสวยของดิฉันไปถาม
หากว่าเป็นม.จ.เฉลียววรรณมาลา  กมลาสน์ ก็น่าจะมีเชื้อสายในราชสกุลนี้มีพระรูปหรืออะไรพอบอกเบาะแสได้บ้าง
ม.ล.ลดาวัลย์ มีลูกพี่ลูกน้องเป็นหลานปู่ของม.จ.ฉลาดลบเลอสรร กมลาสน์  ท่านชายเป็นพระเชษฐาของหม่อมเจ้าเฉลียววรรณมาลา ร่วมหม่อมมารดาเดียวกัน
ปรากฏว่ารูปเก่าๆของบรรพชนหมดไปกับน้ำท่วม    เหลือแต่ความทรงจำ  ซึ่งหลานปู่ท่านชายฉลาดฯ คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นพระรูปท่านย่าเฉลียววรรณ    ผู้สิ้นชีพิตักษัยตั้งแต่ยังสาว

ถ้าหากว่าใช่   สุภาพบุรุษปริศนาในรูปก็คือม.จ.วิเศษศักดิ์ ชยางกูร
และรูปกลุ่ม ที่มีสุภาพสตรีสาว 3 ท่าน  ก็น่าจะเป็นหม่อมเจ้าหญิงในราชสกุลกมลาสน์

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 256  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 19:54

หม่อมเจ้าวิเศษศักดิ์ และหม่อมเจ้าเฉลียววรรณมาลา?

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 257  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 20:13

หม่อมเจ้าวิเศษศักดิ์ และหม่อมเจ้าเฉลียววรรณมาลา?

หม่อมเจ้าวิเศษศักดิ์ ชยางกูร (๒๔๒๙-๒๕๑๒), หม่อมเจ้าหญิงเฉลียววรรณมาลา (๒๔๓๐-๒๔๖๒)
ถ้าสันนิษฐานว่าสตรีในภาพคือหม่อมเจ้าหญิงเฉลียววรรณมาลา บุรุษในภาพก็ควรจะเป็นหม่อมเจ้าวิเศษศักดิ์ ชยางกูร
ภาพนี้ก็ต้องถ่ายก่อน พ.ศ. ๒๔๖๒ ดังนั้นวัยของทั้งสองท่านขณะถ่ายภาพคงจะประมาณช่วงอายุ ๒๖-๓๐ ชันษา และก็ต้องพิจารณาจากชุดที่ทรงแต่งทั้งสององค์ว่าเข้าสมัยหรือไม่
และเมื่อเปรียบเทียบเค้าใบหน้ากับหม่อมวาสน์ กมลาศน์ แล้ว เค้าหน้าคล้ายกันมาก

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 258  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 20:37

มีข่าวดีมาบอกคุณ Puck และท่านอื่นๆที่ตามกระทู้นี้อยู่ค่ะ

ดิฉันรู้จักเชื้อสายราชสกุลกมลาสน์อยู่ท่านหนึ่ง คือพลตรีหญิง ม.ล. ลดาวัลย์ กมลาสน์    ก็เลยหลังไมค์ส่งรูปคนสวยของดิฉันไปถาม
หากว่าเป็นม.จ.เฉลียววรรณมาลา  กมลาสน์ ก็น่าจะมีเชื้อสายในราชสกุลนี้มีพระรูปหรืออะไรพอบอกเบาะแสได้บ้าง
ม.ล.ลดาวัลย์ มีลูกพี่ลูกน้องเป็นหลานปู่ของม.จ.ฉลาดลบเลอสรร กมลาสน์  ท่านชายเป็นพระเชษฐาของหม่อมเจ้าเฉลียววรรณมาลา ร่วมหม่อมมารดาเดียวกัน
ปรากฏว่ารูปเก่าๆของบรรพชนหมดไปกับน้ำท่วม    เหลือแต่ความทรงจำ  ซึ่งหลานปู่ท่านชายฉลาดฯ คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นพระรูปท่านย่าเฉลียววรรณ    ผู้สิ้นชีพิตักษัยตั้งแต่ยังสาว

ถ้าหากว่าใช่   สุภาพบุรุษปริศนาในรูปก็คือม.จ.วิเศษศักดิ์ ชยางกูร
และรูปกลุ่ม ที่มีสุภาพสตรีสาว 3 ท่าน  ก็น่าจะเป็นหม่อมเจ้าหญิงในราชสกุลกมลาสน์

พระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นราชศักดิ์สโมสร ที่อยู่ในวัยใกล้เคียงกัน
๑. หม่อมเจ้าหญิงเฉลียววรรณมาลา  ในหม่อมวาสน์ (๒๔๓๐-๒๔๖๒)
๒. หม่อมเจ้าหญิงฉวีประภา ในหม่อมไป๋ (๒๔๓๒-๒๕๑๙)
๓. หม่อมเจ้าหญิงนภมนี ในหม่อมไป๋ (๒๔๓๓-๒๕๒๘)
๔. หม่อมเจ้าหญิงดัชนี ในหม่อม... (๒๔๓๑-๒๕๑๑)
ห่างมาอีกนิดหนึ่งคือ
๕. หม่อมเจ้าหญิงถวิลการ (๒๔๓๕-๒๕๑๐)
ทั้ง ๓ ท่านในภาพจะเป็นผู้ใดบ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 259  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 20:45

หม่อมเจ้าหญิงในราชสกุลกมลาสน์?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 260  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 20:52

นี่คือพระรูปหม่อมเจ้าธาดาพันธ์ กมลาสน์  ค่ะ
หมายเหตุ   ท่านชายทรงงามมาก   ถ้าเป็นยุคนี้ เล่นละครเป็นพระเอกได้สบาย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 261  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 20:53

ลองเทียบเค้าหน้าดูนะคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 262  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 20:56

ดิฉันรู้จักเชื้อสายราชสกุลกมลาสน์อยู่ท่านหนึ่ง คือพลตรีหญิง ม.ล. ลดาวัลย์ กมลาสน์   

ท่านเป็นนักเขียนด้วย งานเขียนเรื่องนี้ของท่าน ทะเลไม่กว้างกว่าปีกนก ก็น่าสนใจ เห็นว่าท่านกับคุณชายประกอบเทพก็เป็นเพื่อนกันทางเฟซบุ๊ก แนะนำให้คุณชายซื้อไว้อ่าน (อย่าขอฟรีเชียวนา  ยิงฟันยิ้ม)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 263  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 20:57

ซ้าย พระรูปหม่อมเจ้านภมณี กมลาสน์  ส่วนรูปกลางและขวาเป็นสตรีปริศนาที่ดิฉันเข้าใจว่าเป็นหม่อมเจ้าหญิงในราชสกุลกมลาสน์
ในสายตาดิฉัน หม่อมเจ้านภมณี มีเค้าเหมือนเด็กสาวในรูปกลาง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 264  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 20:59

ดิฉันรู้จักเชื้อสายราชสกุลกมลาสน์อยู่ท่านหนึ่ง คือพลตรีหญิง ม.ล. ลดาวัลย์ กมลาสน์    

ท่านเป็นนักเขียนด้วย งานเขียนเรื่องนี้ของท่าน ทะเลไม่กว้างกว่าปีกนก ก็น่าสนใจ เห็นว่าท่านกับคุณชายประกอบเทพก็เป็นเพื่อนกันทางเฟซบุ๊ก แนะนำให้คุณชายซื้อไว้อ่าน (อย่าขอฟรีเชียวนา  ยิงฟันยิ้ม)

คิดว่าคุณชายประกอบเทพเคยเดาว่า ม.ล.ลดาวัลย์ กมลาสน์ใช้นามแฝงในเรือนไทยว่า เพ็ญชมพู
ท่านเป็นรุ่นพี่ของคุณหมอเพ็ญ จากคณะเดียวรั้วเดียวกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 265  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 21:20

มัวโพสรูป  เลยไม่ทันได้ทักคุณลุงไก่ที่เข้ามาร่วมวงด้วย   และคุณหมอเพ็ญชมพูด้วยค่ะ
ขอบคุณมาก 
ถ้าท่านทั้งสองและท่านอื่นๆ  จะช่วยออกความเห็นบ้าง ก็จะทำให้กระทู้ครึกครื้นขึ้นนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 266  เมื่อ 03 ก.ย. 16, 21:32

หม่อมเจ้าฉลาดลบเลอสรรค์  กมลาสน์

Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 267  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 14:53

ภาพในความเห็นที่ 87
ขอทายว่าคือ ม.จ.เพลิงนภดล รพีพัฒน์ และชายา ม.จ.ทรงอัปษร (กิติยากร)
หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยท่านอาจารย์ม.ร.ว. อคิน ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

หมายเหตุ  ค้นพบจากพระรูปมจ.ทรงอัปษรในภายหลัง ว่าบุรุษและสตรีในภาพนี้น่าจะเป็น ม.จ.เพลิงนภดล รพีพัฒน์ และชายา ม.จ.ทรงอัปษร (กิติยากร)อย่างที่คุณ Puck ทายไว้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 20, 18:32 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 268  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 15:21

ม.จ.เพลิงนพดล รพีพัฒน์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 269  เมื่อ 04 ก.ย. 16, 15:25

ยกรูปข้ามหน้ามาอีกที เพื่อเปรียบเทียบ
ภาพในความเห็นที่ 87
ขอทายว่าคือ ม.จ.เพลิงนพดล รพีพัฒน์ และชายา ม.จ.ทรงอัปสร (กิติยากร)
หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยท่านอาจารย์ม.ร.ว. อคิน ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 30
  พิมพ์