เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159954 ไฮโซโบราณ(2)
Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 17:37

เป็นคนเดียวกันรึเปล่าคะ
ไม่น่าใช่นะคะ หรือจะเป็น ม.จ. พักตร์พิสุทธิ ชยางกูร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 18:07

มีเค้ากันไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 18:17

หม่อมเจ้าสฤษดิเดช ขยางกูร (ซ้าย) กับบุรุษปริศนา
คนเดียวกันรึเปล่าคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 18:26

เป็นพี่น้องกันได้ไหมคะ ทั้งสามท่าน

tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 09:44

ขออนุญาตออกความเห็นเพิ่มเติม  ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้านะคะ

ภาพ 198  สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นภาพคู่หมั้นหรือคู่สมรสใหม่  ฝ่ายชายหล่อเหลาฝ่ายหญิงงดงาม  อายุดูไม่น่าจะต่างกันมาก  สมกันราวกิ่งทองใบหยก  การวางท่าเหมือนว่าลำดับศักดิ์ก็น่าจะใกล้เคียงกัน

ตามความเห็นคุณ puck  ว่าคือพระรูป มจ. วิเศษศักดิ์ ชยางกูร (ประสูติ 2429) และชายาคือ มจ. เฉลียววรรณมาลา (กมลาศน์) (ประสูติ 2430 -  สิ้นพระชนม์ 2462)  พระชนมายุไล่เลี่ยกัน

มจ.  วิเศษศักดิ์นั้น  ข้อมูลในวิกิ ระบุว่าเป็นอนุชาร่วมหม่อมมารดากับ มจ. สฤษดิเดช ชยางกูร (ประสูติ 2424)  สองพระองค์หน้าประพิมประพายคล้ายกันมาก  โดยเฉพาะช่วงคิ้ว ตา จมูก  มจ. สฤษดิเดช สมรสกับขนิษฐาต่างมารดาคือ มจ. ผุดผ่องพรรณ  มีรูปในวิกิซึ่งดูไม่คล้ายฝ่ายหญิงในรูปคู่  ส่วน มจ. เฉลียวพรรณมาลานั้นไม่มีพระรูป  อาจเพราะท่านสิ้นพระชนม์เมื่อชันษายังไม่มาก  ท่านมีโอรสกับ มจ. วิเศษศักดิ์ 1 คน  โดยหลานย่าคนโตคือ มล. รัชฎาราศี ชยางกูร เป็นคุณแม่คุณอานันทวีป ชยางกูร

ส่วนรูปใน คห. 215  มีความเห็นส่วนตัวว่ารูป มจ. วิเศษศักดิ์ (รูปที่ 1) กับรูป มจ. สฤษดิเดช (รูปที่ 3) เหมือนเป็นคนเดียวกัน  ดูจากระดับคิ้วกับขอบหูบน กรอบผม  และเหลี่ยมคมของแนวกรามและคาง  ส่วนรูปฝ่ายชายในรูปที่ 2 ดูคล้ายไปทางรูป มจ. วิเศษศักดิ์ในวัยชราค่ะ
unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 10:27

ในความเห็น 213 น่าจะไม่ใช่คนเดียวกันครับ
ติ่งหูคนละแบบ
Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 10:44

หากว่า "คนสวย" ของท่านอาจารย์เทาชมพูคือ ม.จ.เฉลียววรรณมาลา
ภาพที่ท่านถ่ายกับน้อง ๆ อีกสององค์นั้น คิดว่าเป็นเจ้าน้องทางฝั่งชยางกูรมากกว่าค่ะ
คือ ม.จ. ผุดผ่องพรรณ (องค์ซ้าย) และ ม.จ. พักตร์พิสุทธิ์ (องค์ขวา)
ราชสกุลชยางกูรและกมลาศน์ร่วมเจ้าจอมมารดาเดียวกันคือ เจ้าจอมมารดาเที่ยง
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 13:33

^ เมื่อครู่เข้าไปอ่านประวัติ มจ. มัณฑารพ และคุณูปการที่ท่านมีต่อการพยาบาล  ช่วงที่ท่านประชวรได้ไปพำนักที่วัง มจ. สฤษดิเดช ชยางกูร ก็แปลกใจนิดๆ  แต่เข้าใจไปว่าท่านคุ้นเคยกันแต่ครั้ง มจ. เฉลียววรรณมาลา สมรสกับ มจ. วิเศษศักดิ์ น่ะค่ะ
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 13:42

มจ. วิเศษศักดิ์ เคยเป็น อจ. ที่วชิราวุธ ไม่ทราบว่าคุณ v.mee จะพอรำลึกข้อมูลหรือจำรูปท่านได้ไหมคะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 18:51

ผมรุ่นเด็กไม่ทันเรียนกับท่านชายวิเศษศักดิ์ครับ  ผู้ที่น่าจะทันเรียนกับท่านชายคือ คุณพี่ Navarat C. ซึ่งเป็นรุ่นโตกว่าผมหลายปีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 19:55

หากว่า "คนสวย" ของท่านอาจารย์เทาชมพูคือ ม.จ.เฉลียววรรณมาลา
ภาพที่ท่านถ่ายกับน้อง ๆ อีกสององค์นั้น คิดว่าเป็นเจ้าน้องทางฝั่งชยางกูรมากกว่าค่ะ
คือ ม.จ. ผุดผ่องพรรณ (องค์ซ้าย) และ ม.จ. พักตร์พิสุทธิ์ (องค์ขวา)
ราชสกุลชยางกูรและกมลาศน์ร่วมเจ้าจอมมารดาเดียวกันคือ เจ้าจอมมารดาเที่ยง

ดูแล้ว  พี่น้องของสาวสวยปริศนาของดิฉัน ไม่มีเค้าหม่อมเจ้าหญิงในราชสกุลชยางกูรเลยค่ะ
คนซ้าย ม.จ. พักตร์พิสุทธิ์ ชยางกูร  คนขวา  พี่น้องของสาวสวยปริศนา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 19:56

ม.จ. ผุดผ่องพรรณ ชยางกูร

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 20:05

มจ. วิเศษศักดิ์ เคยเป็น อจ. ที่วชิราวุธ ไม่ทราบว่าคุณ v.mee จะพอรำลึกข้อมูลหรือจำรูปท่านได้ไหมคะ

ซาบซึ้งกับท่านดีครับ ทั้งในโรงเรียนและนอกโรงเรียน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 20:06

รูปทั้งสองนี้ สองในสามเป็นสาวคนเดียวกันรึเปล่าคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 01 ก.ย. 16, 20:09

ซาบซึ้งกับท่านดีครับ ทั้งในโรงเรียนและนอกโรงเรียน
สุภาพบุรุษท่านนี้ พอจะเป็นม.จ.วิเศษศักดิ์ในวัยหนุ่มได้ไหมคะ

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 30
  พิมพ์