เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159323 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 21 พ.ย. 14, 22:04

เทียบกันดูค่ะ  ใครเห็นด้วยกับคุณ giggsmay ช่วยยกมือสนับสนุนด้วยนะคะ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 22 พ.ย. 14, 01:34

เทียบกันดูค่ะ  ใครเห็นด้วยกับคุณ giggsmay ช่วยยกมือสนับสนุนด้วยนะคะ
ยกมือสนับสนุนหนึ่งเสียงครับ
รูปพระโอษฐ์แบบเดียวกัน
อารมณ์เดียวกันทุกภาพ เคร่งขึม ช่างคิด
ทีแรกสงสัยว่าเด็กชายเพิ่งโกนจุกทำไมตัวสูงจัง  เข้าไปค้นหาภาพทรงเครื่องโสกันต์ พบว่าพระวรกายสูงจริงด้วย
ส่วนภาพเจ้าจอมมารดาทิพย์เกสร ยังไม่พบภาพอื่น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 22 พ.ย. 14, 09:58

ถ้าใช่ ก็เป็นภาพหายากมาก  ดิฉันยังไม่พบภาพเจ้าจอมมารดาเจ้าทิพเกสรในภาพอื่น   ต้องรบกวนคุณเพ็ญชมพูด้วยค่ะ

ภาพนี้น่าจะถ่ายประมาณพ.ศ. 2440 หรือก่อนเล็กน้อย   เพราะในประวัติศาสตร์บันทึกไว้ว่า พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จประพาสยุโรปครั้งแรก ในพ.ศ. 2440 ซึ่งขณะนั้น พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ ได้มีพระชันษาครับ 13 ปีบริบูรณ์ ตามเสด็จไปศึกษาต่อที่ยุโรปด้วย
ึคงจะโสกันต์เสร็จได้ไม่นาน   พระเกศายังไม่ยาวเลย

ภาพนี้เป็นภาพสุดท้ายที่ทรงฉายพร้อมกันแม่ลูก    เพราะเจ้าจอมเจ้าทิพเกสรท่านสิ้นเมื่อพ.ศ. 2445  พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐยังทรงศึกษาอยู่  พระชันษาแค่ 18 ปี

ไปหอจดหมายเหตุคราวนี้ ค้นพบรูปคนสำคัญหลายรูป    ไม่ว่าจะเป็นเจ้าจอมแส    เจ้าจอมชุ่ม  แล้วยังพระองค์เจ้าดิลกนพรัฐและเจ้าจอมมารดาเจ้าทิพเกสรอีก    น่าจะทำเรื่องเสนอไปยังผู้อำนวยการหอจดหมายเหตุ  ให้ท่านย้ายรูปเหล่านี้ออกจากลิ้นชักบุคคลที่ไม่ปรากฏชื่อเสียที   เพื่อคนรุ่นหลังจะได้ค้นคว้าได้สะดวกขึ้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 22 พ.ย. 14, 13:10

หนุ่มสาวคู่นี้ดูจากการแต่งกายเป็นหนุ่มสาวสมัยรัชกาลที่ ๗   น่าจะแต่งงานกันใหม่ๆมาชักรูปไว้เป็นที่ระลึก  ยังไม่มีบุตร ไม่งั้นคงพามาด้วย
คุณนายยังสาว หน้าตาน่ารักมาก ตากลมโต  ผมดัดเป็นทรงบ๊อบสั้น  แต่งกายทันสมัยอย่างสาวยุคเปลี่ยนแปลงการปกครอง   คือเสื้อแขนสั้นตัวยาวหลวม  เครื่องประดับที่อลังการจบแฟชั่นไปแล้วเหลือแต่ชิ้นเล็กๆจุ๋มจิ๋ม   นุ่งซิ่น สวมรองเท้าส้นสูงทันสมัยมีสายรัดข้อเท้าด้วย     ส่วนถุงน่องของเธอก็มีลวดลายเล็กๆประดับ   เห็นทีจะเป็นสินค้านอกทั้งถุงเท้ารองเท้า ของแพงเลยเชียวละ

ส่วนสามีที่เป็นข้าราชการสวมเสื้อราชปะแตน ไม่แน่ใจว่ามีบรรดาศักดิ์หรือยัง   หน้าตาเหมือนมีเชื้อจีนอยู่ด้วย  ถ้าคุณนายแต่งกายได้สวยเก๋ขนาดนี้  คุณสามีน่าจะรวย

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 23 พ.ย. 14, 08:58

ถ้าใช่ ก็เป็นภาพหายากมาก  ดิฉันยังไม่พบภาพเจ้าจอมมารดาเจ้าทิพเกสรในภาพอื่น   ต้องรบกวนคุณเพ็ญชมพูด้วยค่ะ

หากเด็กชายในภาพซ้ายและภาพขวาเป็นคนเดียวกัน ภาพทางซ้ายจะเป็นภาพเจ้าจอมมารดาเจ้าทิพเกสรที่ชัดที่สุด  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 23 พ.ย. 14, 09:23

ถ้าใช่ ก็เป็นภาพหายากมาก  ดิฉันยังไม่พบภาพเจ้าจอมมารดาเจ้าทิพเกสรในภาพอื่น   ต้องรบกวนคุณเพ็ญชมพูด้วยค่ะ

หากเด็กชายในภาพซ้ายและภาพขวาเป็นคนเดียวกัน ภาพทางซ้ายจะเป็นภาพเจ้าจอมมารดาเจ้าทิพเกสรที่ชัดที่สุด  ยิงฟันยิ้ม
ทั้งสองภาพลวดลายพรมเป็นลวดลายเดียวกัน
Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 23 พ.ย. 14, 09:56

ฉากหลังก็ใช่ด้วย ต่างกันที่จุดถ่ายภาพ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 24 พ.ย. 14, 18:21

ขอบคุณค่ะคุณ Jalito

พี่น้องสองสาว แต่งกายงามอย่างสาวสมัยต้นรัชกาลที่ ๖   บนเสื้อติดเข็มอะไรสักอย่างที่คุณ V_Mee คงดูออก   น่าจะเป็นเข็มการกุศล
คนขวาสวยกว่า   วิธีแต่งของเธอเหมือนนางในวัง   แต่งกายงามเป็นพิธีรีตองมากกว่าคนซ้าย มีแพรสะพาย และอาภรณ์อลังการมากชิ้นกว่า  ลักษณะเสื้อผ้าดูเป็นของมีราคากว่าอีกคนหนึ่งซึ่งก็แต่งกายเตรียมมาถ่ายรูปเหมือนกัน   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 25 พ.ย. 14, 09:10

นำครอบครัวสุขสันต์มาให้ดูกันบ้าง   ถ่ายกันพร้อมหน้าพ่อแม่และลูกเล็กๆสามคน   แต่ละคนคงไม่คุ้นกับถ่ายรูป จึงนั่งเกร็งหน้าเครียดกันหมดโดยเฉพาะเด็กๆ  รอว่าเมื่อไหร่ช่างจะกดแชะ  สมัยนั้นก็นานเอาการเหมือนกัน

แฟชั่นในภาพนี้คือสมัยรัชกาลที่ 7  เสื้อตัดง่ายๆตัวยาวนุ่งกับซิ่นยาวเหนือข้อเท้าคล้ายกระโปรง   ความอลังการของลูกไม้หมดไปแล้ว เหลือแต่ที่ปลายแขนเสื้อนิดหน่อย    โช้คเกอร์เปลี่ยนไปกลายเป็นริบบิ้นกำมะหยี่ห้อยจี้หรือล็อกเก็ต
คุณพ่อเป็นข้าราชการ คุณแม่ก็เป็นอย่างผู้หญิงสมัยนั้นคือเป็นคุณนายแม่ศรีเรือน   น่าจะตัดเย็บเสื้อผ้าเอง เพราะสมัยนั้นผู้หญิงนอกจากทำกับข้าวเก่งแล้วต้องเย็บเสื้อเป็นด้วย  เสื้อสำเร็จรูปธรรมดาๆโดยเฉพาะของเด็กๆ  ไม่มีขายอย่างทุกวันนี้    เสื้อของลูกน้อยทั้งสามคนน่าจะเป็นฝีมือคุณแม่

ที่น่ารักคือลูกสาว แต่งตัวสไตล์คุณแม่เปี๊ยบเลย  เสื้อปลายแขนติดลูกไม้เข้าชุดกับชายกระโปรง   เวลาถ่ายรูปชายกระโปรงรั้งขึ้นนิดหน่อย มองเห็นลูกไม้ชายกระโปรงชั้นในที่เรียกว่าเป็ตติโค้ตแลบออกมา     เป็นชุุดที่สวยมากสำหรับเด็กผู้หญิง สงสัยจะอยู่ช่วง 2475 หรือหลังกว่านั้น
ช่างภาพถ่ายรูปในสตูดิโอซ้ำกันหลายรูป    เลือกรูปดีที่สุดให้ลูกค้าไป   รูปนี้สงสัยว่าเป็นเพราะเห็น petticoat  เลยเหลือเลือก ตกค้างอยู่ในร้าน  พอร้านเลิกกิจการ บริจาครูปถ่ายให้รัฐ ก็กลายมาเป็นสมบัติประจำหอจดหมายเหตุแห่งชาติ

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 25 พ.ย. 14, 11:39

ภาพหมู่ครอบครัวคหบดีที่ปัตตานี ราวๆ พ.ศ.๒๔๗๕-๒๔๗๗ ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 27 พ.ย. 14, 09:37

เด็กๆนารักทุกคนเลย โดยเฉพาะเด็กผู้ชายนุ่งกางเกงขายาว น่ารักมาก 
สังเกตว่าเด็กๆแต่งตัวเรียบร้อย บางคนก็ถึงขั้นโก้เลยทีเดียว แต่ไม่สวมรองเท้า 
ทั้งหมดเป็นลูกคุณแม่คนเดียวกันหรือคะ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 27 พ.ย. 14, 10:22

ดูคุณหนูจากหัวเมืองปักษ์ใต้แล้ว  มาดูคุณหนูบางกอกในสมัยปลายรัชกาลที่ ๕ บ้าง   คุณแม่ยังสาวสวมเสื้อลูกไม้นุ่งโจงกระเบนตามแฟชั่นจากในวังที่สมเด็จพระพันปีเป็นผู้นำ   ผมหวีโหย่งสูง  เสยด้วยขี้ผึ้งเรียบสนิท     ถุงเท้าหนาแบบถุงเท้าผู้ชาย รองเท้าหุ้มส้นซึ่งคงจะสวมใส่ในโอกาสออกงานเท่านั้น 

ไฮโซคนนี้สวยคมขำตามธรรมชาติไม่ต้องผ่านศัลยกรรม ตาคม จมูกเป็นสัน หน้ารูปไข่   แม้ว่ายังสาวก็มีลูกเล็กๆแล้วถึง ๔ คน คลานตามกันมา  ลูกสาวน่ารักมาก สวมเสื้อลูกไม้เลียนแบบผู้ใหญ่ นุ่งโจงกระเบนผืนเล็ก สยายผมยาว ตามแบบลูกสาวขุนนาง   ในภาพนี้ไม่ปรากฏคุณพ่อ อาจจะมีอีกภาพหนึ่งถ่ายในโอกาสเดียวกัน แต่ไม่ได้ทิ้งไว้ที่ร้านอย่างภาพนี้
คุณหนูชายทั้งสามแต่งชุดทหารเรือซึ่งเป็นชุดโก้มากของเด็กๆ  สวมหมวกและถุงน่องรองเท้าครบ น่าจะร้อนอึดอัดเอาการ   ดูเด็กๆตั้งใจมาก  ในการถ่ายรูป   ไม่มีใครยิ้มสักคน

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 27 พ.ย. 14, 14:17

แสดงว่าเจ้าจอมมารดา เจ้าทิพเกษรท่านเปลี่ยนมาตัดผมสั้นนุ่งโจงกระเบนเป็นไทสยามเต็มตัวเลยนะคะนี่

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 27 พ.ย. 14, 14:42

ดูจากรูป  ดูไม่ออกเลยค่ะว่าท่านเป็นชาวเหนือ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 27 พ.ย. 14, 15:06

เด็กๆนารักทุกคนเลย โดยเฉพาะเด็กผู้ชายนุ่งกางเกงขายาว น่ารักมาก 
สังเกตว่าเด็กๆแต่งตัวเรียบร้อย บางคนก็ถึงขั้นโก้เลยทีเดียว แต่ไม่สวมรองเท้า 
ทั้งหมดเป็นลูกคุณแม่คนเดียวกันหรือคะ?

ยกเว้นเด็กชายคนที่ ๒ จากซ้ายที่เป็นหลาน นอกนั้นเป็นพี่น้องพ่อแม่เดียวกันครับ
ลูกชายคนโตคือชุดขาวด้านซ้าย อายุห่างจากพ่อ ๒๐ ปี แต่ดูแล้วเหมือนพี่น้องกันเลยครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 30
  พิมพ์