เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159319 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 01 พ.ย. 14, 13:42

ต่อจากกระทู้นี้ค่ะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=6084.0
หมายเหตุ  สตรีในภาพคือ คุณหญิงอนุชิตชาญชัย (อิง สวัสดิ์-ชูโต)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 22, 09:39 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 13:58

กระทู้สองมาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 14:15

กระทู้ที่ 2 ประเดิมด้วยภาพไฮโซโบราณที่ดูไฮโซสุดๆท่านหนึ่ง

เข็มอักษรพระบรมนามาภิไธย วชิราวุธ ป.ร. ประดับเพชร ที่เธอประดับไว้บนเรือนผมซึ่งม้วนโป่งไว้สองข้างอย่างงดงาม ทำให้อยากรู้จริงๆว่าเป็นสตรีบรรดาศักดิ์ท่านใด   คุณV_Mee เคยบอกไว้ในกระทู้แรกว่า   ปกติเข็มนี้จะพระราชทานแต่เฉพาะเจ้านายและภรรยาข้าราชการผู้ใหญ่เท่านั้น
เธอผู้นี้ต้องเป็น VIP คนหนึ่งในรัชกาลที่ 6  ถ้าหากว่ารู้ชื่อเธอคงจะมีคนหลายคนร้อง อ๋อ

นอกจากเข็มประดับเพชร เธอยังมีเทียร่าหรืออะไรสักอย่างคาดกลางศีรษะ สวยงามอลังการเช่นเดียวกับโช้คเกอร์รอบลำคอ   แฟชั่นนี้ถอดแบบมาจากควีนอเลกซานดราแห่งสหราชอาณาจักรอังกฤษ  พระนางนิยมสวมสร้อยติดคอที่เรียกว่าโช้คเกอร์ เพื่อปิดบังรอยแผลเป็นบนพระศอ  โช้คเกอร์ก็เลยกลายมาเป็นแฟชั่นของสาวอังกฤษโดยเฉพาะคนที่ลำคอยาวระหง สวมแล้วโก้หรูมาก

สาวสยามนิยมใช้แถบกำมะหยี่ประดับเพชรสวมเป็นสร้อยคอ อย่างในภาพนี้ เธอใช้แถบกำมะหยี่สอดด้วย buckle หรือหัวเข็มขัดเพชร น่าจะเป็นชิ้นเดียวกันมาแต่เดิมจากร้านเพชร   แล้วยังสวมสร้อยประคำเพชรซ้อนกันสามชั้น   กำไลมืออีกข้างละสองและแหวนเพชรวงใหญ่  
เสื้อที่เป็นลูกไม้บางงามของนอกนั้นราคาไม่ใช่คนธรรมดาจะซื้อหรือตัดเองได้เลย

หมายเหตุ  สตรีในภาพคือ คุณหญิงอนุชิตชาญชัย (อิง สวัสดิ์-ชูโต)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 22, 09:38 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 14:17

พระรูปควีนอเลกซานดราทรงโช้คเกอร์เพชร   ส่วนทางขวาคือโช้คเกอร์กำมะหยี่ประดับบัคเคิลเพชรแบบต่างๆ คงจะเห็นว่าเป็นสไตล์เดียวกับที่ไฮโซในภาพบนสวม  เพียงแต่ของเธอเป็นสี่เหลี่ยม ส่วนโช้คเกอร์วินเทจพวกนี้เป็นรูปไข่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 16:38

พามาให้รู้จักอีกท่านค่ะ  น่าจะถ่ายภาพในตอนกลางๆรัชกาลที่ ๖  เพราะยังนุ่งโจงกระเบน ไม่นุ่งซิ่นตามพระราชนิยม
ตาคม ผมดำ  สง่างาม  หน้าตาไปเล่นหนังฮอลลีวู้ดได้สบาย    ดูรูปโฉมเหมือนไม่ใช่สาวสยาม  แต่เป็นสาวสเปนหรือยุโรปใต้  ไม่ใช่อเมริกัน
ฤๅเธอจะสมรสกับนักเรียนนอกคนใดคนหนึ่งแล้วตามมาอยู่ในสยามด้วยกัน  แต่งกายเรียบไม่อลังการแต่ก็งามตามฐานะ  มีเครื่องประดับพองาม
ถ้าเธอมีลูกชาย  คงจะหล่อไม่แพ้มาริโอ้  

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 16:46

ดูใกล้ๆ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 20:04

ดูใกล้ๆ
งามจริงๆ ใครหนอ
จนอยากลอดกระจกทวิภพเข้าไปเยือนกรุงเทพฯยุคร.6
เอาแค่นั้นก็พอ ไม่ต้องเลยไปถึงสมัยแม่นกยูงกำบังเรือน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 20:11

อาจจะแม่มณีตัวจริงก็ได้ค่ะ คุณหลวง Jalito
ว่าแต่ทิ้งแม่นกยูงเสียแล้วฤๅ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 20:39

อาจจะแม่มณีตัวจริงก็ได้ค่ะ คุณหลวง Jalito
ว่าแต่ทิ้งแม่นกยูงเสียแล้วฤๅ
ตัวฉันเองไม่เคยลืมแม่นกยูงได้เลย เป็นความสัตย์ แม้จะรันทดใจบ้างตอนได้ข่าวหล่อนมีทายาทกระทันหัน ก็หักใจว่าเป็นธรรมดาโลก ใครจะห้ามได้ ได้แต่เพียงเฝ้ารอแม่นกยูงเวอร์ชั่นใหม่ ก็ไม่รู้เมื่อไร ตัวฉันนั้นใกล้ตะบันน้ำเต็มทีแล้ว แต่จะให้ตัดใจจากเลยคงไม่ได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 20:59

คุณพระนาย Jalito  รอนกยูงมาเกิดอีกครั้งในเวอร์ชั่นใหม่ไหวไหมเจ้าคะ 
อีก 2-3 ปี   คงยังไม่ทันตะบันน้ำดอกนะเจ้าคะ 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 21:57

ก่อนนอน ส่งสาวไฮโซสมัยรัชกาลที่ ๖  ระดับนางเอกมาให้ดูอีกคนค่ะ   

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 22:01

อาจารย์ยังไม่ได้เฉลยค.ห.2เลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 22:04

ไม่ทราบว่าเป็นใครค่ะ   รูปอยู่ในลิ้นชักของบุคคลที่ไม่ระบุนาม
แต่เดาจากความอลังการของเสื้อผ้าอาภรณ์ว่า เธอต้องเป็นใครสักคนที่มีชื่อเสียง ระดับเอ่ยชื่อมาคนก็ต้องเคยได้ยินชื่อ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 23:41

งั้นทำสมาธิแบบพ่อตรัย ข้ามไปสมัยร.๖กันค่ะ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 พ.ย. 14, 07:21

สุภาพสตรีในรูปหน้าตาคล้ายๆกับเจ้าจอมท่านหนึ่งในสกุลบุนนาค ไม่ใช่กลุ่มเจ้าจอมก๊กอ. ไม่แน่ใจว่าคือเจ้าจอมแสบุนนาค หรือเจ้าจอมแก้ว บุนนาค

เคยพบรูปคล้ายๆกันในหนังสือเจ้าจอมก๊ก อ.
หน้า: [1] 2 3 ... 30
  พิมพ์