เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 160249 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 16 พ.ย. 14, 10:36

เทียบสองรูปให้ดูกันชัดๆค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 16 พ.ย. 14, 12:19

ผมกลับคิดว่าผู้ชายคือคุณพ่อนพครับ มีลูกเล็กๆ 2 คน ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 16 พ.ย. 14, 12:49

ดิฉันก็ลังเลอยู่เหมือนกันว่า ผู้ชายที่ยืนอยู่หลังเก้าอี้เป็นสามีหรือลูกชายคนโตกันแน่
แต่ดูหน้าตาแล้วยังหนุ่มมาก  ส่วนเธอเจ้าของสองภาพนั้นอยู่ในวัยกลางคนแล้ว     ถ้าสามีเธอแต่งตัวธรรมดา แล้วเธอสวมสายสะพายติดเหรียญตรา มันก็ดูแปลกๆอยู่นะคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 16 พ.ย. 14, 16:19

เห็นจะจริงตามที่อาจารย์ว่า ดูคุณผู้หญิงแล้วอายุน่าจะ 50-60 ปีครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นแต่ลูก 2 คนก็เล็กไป และดูห่างจากผู้ชายคนโตมาก จะเป็นหลานได้ไหมครับ ผมขอหยุดดีกว่า เพราะเดาล้วนๆ ครับ เกรงว่ายิ่งพูดยิ่งเละ ท่านอื่นๆ คงมีข้อมูล คิดว่าคงจะเกี่ยวข้องกับการทูต อาจเป็นภริยาท่านทูตต่างชาติ ท่านอื่นคงพอจะหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 16 พ.ย. 14, 17:19

ถ้าสุภาพสตรีท่านนี้เป็นคุณย่า ผู้ชายตัวสูงๆเป็นบุตร และเด็กตัวน้อยๆเป็นหลานจะได้ไหมหนอ

อันนี้เดาๆนะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 17 พ.ย. 14, 14:22

ที่คุณ han_bing ว่ามาก็น่าคิด  คุณย่ากับบุตรชายและหลานย่าอีกสอง

ปัญหาคือคุณนายในภาพนี้อายุประมาณเท่าใด
คนเมื่อ 100 ปีมีวงจรชีวิตสั้นกว่าพวกเราในปัจจุบันนี้มาก   ผู้หญิงอายุ 15 ก็เป็นสาวพอจะแต่งงานได้แล้ว   อายุ 18 เป็นสาวเต็มตัว  อยู่เกิน 20 แปลว่าสาวใหญ่  อายุเกิน 30 จะหาโอกาสแต่งงานได้น้อย
อายุ 30 กว่าๆ ลูกๆก็ย่างเข้าวัยรุ่น   พอ 40 ก็มีหลานย่าหลานยายกันแล้ว
พออายุถึง 60 ต้องจัดงานแซยิดเป็นการใหญ่   ถือว่าอายุยืนยาวเป็นขั้นทวด   ถ้าอยู่ยาวกว่านั้นคือกำไรชีวิต

สมัยนี้อายุ 60 ยังหวดกอล์ฟได้ทุกวัน   เต้นแอโรบิคได้วันละหลายชั่วโมง ขึ้นเวทีร้องเพลงเต้นระบำในงานสังสรรค์ศิษย์เก่าก็ทำได้
อายุ 80ยังไปเที่ยวเมืองนอกกันออกปร๋อ เดินชมเมืองกันตั้งแต่เช้าจดเย็น

คุณไฮโซสายสะพายในภาพอาจอายุไม่ถึง 50-60 อย่างที่คุณ hobo ทาย  แต่ประมาณ 45 +  ก็ได้ค่ะ  ลูกคนโตอายุประมาณ 25
คนรองอายุ 14  คนเล็กอายุ 10 ขวบ   เป็นไปได้ไหม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 17 พ.ย. 14, 14:41

ยังไม่มีใครช่วยวิเคราะห์คุณนายสายสะพายอีก  ก็เลยต้องเดินหน้าต่อไปยังไฮโซรายต่อไป  แต่ยังไม่ปิดรับสมัครนะคะ  ท่านใดอยากจะออกความเห็นว่าเกี่ยวกับเธอก็เชิญได้ค่ะ

สาวน้อยคนนี้เป็นไฮโซล้านนา  อาจจะเชื้อเจ้านายเชียงใหม่หรือในเมืองสำคัญอื่นๆทางเหนือ   เธออาจเป็นหลานของเจ้าดารารัศมี หรือนางข้าหลวงรุ่นเล็ก     ลักษณะเป็นผู้มีสกุล   แต่งกายแบบทางเหนือล้วนๆ   เกล้าผมสูง  เสื้อลูกไม้ตามแบบตะวันตกนุ่งกับซิ่นยกดอก ต่อเชิงแบบทางเหนือ  ดูสวยงามมีสง่า
เข้าใจว่าเธอยังมีลูกหลานสืบต่อมาถึงปัจจุบัน  รอว่าท่านใดจะผ่านมาทางเรือนไทยแล้วจำบรรพสตรีของท่านได้บ้าง

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 17 พ.ย. 14, 20:24

โอ้โห.....มาเต็มสมเป็นไฮโซโบราณจริงๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 18 พ.ย. 14, 08:27

พาคุณแม่ไฮโซกับคุณหนูตัวน้อยๆน่ารักมาให้ดูอีกรูปค่ะ

คุณแม่ยังสาวท่านนี้เห็นจะอายุประมาณยี่สิบต้นๆ  หน้าหวาน ตาคมกลมแป๋วสวยมาก    ความงามของคุณแม่ถ่ายทอดลงมาที่คุณหนูคนเล็กนั่งบนสุด คนนี้เป็นผู้หญิง นุ่งกระโปรงสวมถุงเท้ารองเท้า   คนที่สองเป็นชาย แต่งกายแบบนักขี่ม้ากำลังจะไปสปอร์ตคลับ
มีหมวกแก๊ป เสื้อกั๊ก กางเกงขายาวและรองเท้าบู๊ตเด็กซึ่งเป็นของหาได้ยากยิ่งในสมัยนั้น อาจจะสั่งตัดพิเศษ  มือถือแส้ม้าซึ่งคงจะเอามาจากคุณพ่อ    บอกบ่งถึงฐานะไม่ธรรมดา
ส่วนลูกสาวคนโตนั้นในเมื่อหน้าไม่เหมือนคุณแม่ก็เดาว่าคงจะเหมือนคุณพ่อ
คุณหนูไฮโซทั้งสามสวมสร้อยมีเสมาห้อยทั้งสามคน  เป็นของพระราชทานหรือประทานจากเจ้านายเป็นแม่นมั่น  ผมเผ้าปล่อยเป็นธรรมชาติ ไม่มีเค้าว่าโกนจุก แสดงว่าบ้านนี้ พ้นจากคตินิยมโกนจุกมาแล้ว

คุณแม่แต่งกายงามอย่างไฮโซในตอนกลางรัชกาลที่ ๖ ก่อนพ.ศ. ๒๔๖๓  เพราะยังนุ่งโจงกระเบนผ้ายก ไม่นุ่งซิ่น  แต่เกล้าผมสวมโช้คเกอร์ติดเข็มกลัดเพชร   มีสร้อยมุกซ้อนหลายชั้น  เสียดายนั่งหันซ้ายเลยมองไม่เห็นแพรสะพายของคุณแม่ว่าติดเข็มเพชรพระราชทานจากเจ้านายบ้างหรือไม่    

ดูจากเสื้อผ้านักขี่ม้าของคุณชายน้อย ชวนให้เดาว่าคุณพ่ออาจเป็นทหารม้า  หรือไม่ก็ขุนนางระดับพระยาที่ไฮโซ ขี่ม้าหรือมีคอกม้าส่วนตัวอยู่ในบ้าน

พบภายหลังว่า เป็นภาพของคุณหญิงเนื่อง สุรินทราชา กับบุตรธิดา แจ่มศรี สุรินทร์ และหม่อมกอบแก้ว?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มี.ค. 20, 17:44 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 20 พ.ย. 14, 19:23

รูปนี้น่าจะปลายรัชกาลที่ ๕ หรืออย่างช้าก็ต้นรัชกาลที่ ๖
คุณลูกชายเพิ่งโกนจุกมาหมาดๆ  ผมยังขึ้นไม่เต็มหัว  แต่แต่งกายอย่างผู้ใหญ่คือเสื้อราชปะแตนและนุ่งผ้าม่วงแล้ว  เป็นการประกาศถึงวัยหนุ่มอยู่กลายๆ
คุณแม่เห็นทีจะเป็นสาวชาววังมาก่อน บัดนี้เป็นภรรยาข้าราชการชั้นผู้ใหญ่  เธอแต่งกายตามสไตล์ของสมเด็จพระพันปี   ผมยังมีร่องรอยทรงดอกกระทุ่ม   เสื้อแขนหมูแฮม และผ้ายกโจงกระเบนล้วนบอกความเป็นไฮโซ   ถุงเท้ายาวและรองเท้าหรูมาก

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 20 พ.ย. 14, 22:28

ส่วนตัวผมสงสัยนิดๆว่า บางทีคุณแม่กับบุตรชายอาจจะถ่ายช่วงต้นๆรัชกาลที่ ๖ และคุณแม่ต้องอนุรักษ์นิยมสูง เพราะว่าแพรสะพายยังใช้ผ้าสไบมาจีบแบบสมัยเริ่มใช้แพรสะพายในยุคแรกๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 21 พ.ย. 14, 08:45

ทั้งแพรสะพาย ผ้าจีบห่มตึงแนบตัว ทั้งทรงผม รองเท้า ถุงเท้า เป็นแฟชั่นตอนกลางค่อนไปทางปลายของรัชกาลที่ ๕ ค่ะ
เสื้อแขนหมูแฮมแบบนี้มาถึงตอนปลายรัชกาลที่ ๕ ก็เปลี่ยนไปแล้วด้วย

มีมาให้ดูอีกรูป  รูปนี้น่าจะปลายรัชกาลที่ ๕   ไฮโซในภาพยังไว้ผมเสยแต่งด้วยขี้ผึ้ง นุ่งโจงกระเบน เสื้อเป็นทรงแขนหมูแฮมที่พัฒนามาจากทรงในภาพบนอีกทีหนึ่ง
แพรสะพายทาบตึงกับตัวเสื้อ แต่ไม่ใช่ผ้าจีบ เป็นแพรเนื้อนิ่มที่เข้ามาเป็นแฟชั่นหลังผ้าจีบสีเข้ม    แล้วต่อมาก็เปลี่ยนเป็นสะพายแบบหย่อนๆหลวมๆ อีกที

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 21 พ.ย. 14, 10:20

เสื้อผ้าแขนหมูแฮมเหล่านี้เคยไปฟังเสวนาของอ.ประภาสร ท่านบอกว่าไม่เหลือมาถึงปัจจุบัน ก็พยายามตามหากันอยู่ เพราะอยากเห็นเนื้อผ้า ว่าเป็นผ้าแบบไหน น่าเสียดายนะคะ อยากเห็นแขนหมูแฮมไทยจริงๆเหมือนกัน

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 21 พ.ย. 14, 10:47

เข้าใจว่าหนึ่งร้อยปีก่อน สยามยังผลิตผ้าลินิน ผ้าแพร ผ้าลูกไม้แบบที่ไฮโซโบราณท่านสวมใส่กันไม่ได้    การอิมพอร์ตผ้าเข้ามาไม่ใช่เรื่องยาก  ขนาดน้ำแร่เอเวียงยังสั่งกันเข้ามาเสวยในวังได้   ชาววังและเศรษฐินียุคคุณทวดรู้จักถุงน่องใบยัว   แพรชีฟองที่ท่านเรียกว่าแพรเยื่อไม้    และลูกไม้ราคาแพงที่เรียกว่าลูกไม้วาเลนเชียกัน มากกว่าพวกเราเสียอีก

ผ้าเหล่านี้จึงเป็นผ้าจากยุโรป มีประเทศอังกฤษเป็นพื้น  ถ้าจะหาต้องไปดูในมิวเซียมผ้าของอังกฤษ หรือเว็บวินเทจของสินค้ายุค Edwardian ค่ะ

giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 21 พ.ย. 14, 11:59

รูปที่ 101 เด็กชายเหมือน พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ มากเลยนะคะ กับเจ้าจอมมารดาเจ้าทิพย์เกษร ณ เชียงใหม่ น่าจะถ่ายหลังโสกันต์ใหม่ๆ (เดาเหมือนกันค่ะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 30
  พิมพ์