เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159347 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 16:42

ตอบคุณ srisolian

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 16:44

ยกสตรีปริศนา ข้ามมาหน้านี้

หมายเหตุ  ค้นพบภายหลังว่า เป็นพระรูปหม่อมเจ้าพิมพ์รำไพ รพีพัฒน์
ไม่ใช่พระองค์เจ้าวัลลภาเทวี พระวรกัญญาปทาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 22, 14:51 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 16:46

ยกเพื่อนๆของคุณหลวงเทพข้ามมาหน้านี้อีกเหมือนกัน  เผื่อคุณนางมารน้อยจะปิ๊งเข้าบ้าง
ได้ไม่ต้องเสียเวลารอหลวงเทพเปลี่ยนใจ
ป.ล. ตัวจริงของท่านที่คุณเพ็ญชมพูยกมาก็หล่อเอาการนะคะ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 18:48

http://www.reurnthai.com/index.php?action=dlattach;topic=6120.0;attach=52311;image

คนยืนที่สองจากซ้าย คือ ท่านชื่อนักเรียนมหาดเล็กหลวง เนื่อง  สาคริก  เมื่อจบการศึกษาแล้วได้ออกรับราชการในกรมมหาดเล็ก  เป็นพนักงานจัดเก็บหนังสือประจำห้องทรงพระอักษร  และเป็นหนึี่งในบรรณานุกร (บรรณาธิการรุ่นเด็ก) ของดุสิตสมิต  ในรัชกาลที่ ๗ โปรดเกล้าฯ ให้ย้ายไปรับราชการเป็นเจ้ากรมพระตำรวจในซ้าย  ได้รับพระราชทานยศและบรรดาศักดิ์เป็น ขุนตำรวจเอก (เทียบเท่าพันเอก) พระมหาเทพกษัตรสมุห  ่านผู้นี้เป็นบิดาของ ศ.ระพี  สาคริก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 18:54

ขอบคุณคุณ V_Mee ค่ะ จำแม่นจริงๆ
รูปของท่านค่ะ

ยังไม่มีใครทายสตรีปริศนาอีกหรือคะ?

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 21:47

พระมหาเทพกษัตรสมุห(เนื่อง สาคริก)สมรสกับนางมหาเทพกษัตรสมุหที่มีนามเดิมว่าบรรเลง ศิลปบรรเลง ซึ่งเป็นลูกสาวคนหนึ่งของหลวงประดิษฐไพเราะ(ศร ศิลปบรรเลง) ปรมาจารย์ดนตรีไทยคนสำคัญ
Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 21:56

ใครจำเจ้าของรูปนี้ได้บ้างคะ   
ป.ล.ห้ามคุณ V_Mee ตอบ   จะขอเชิญมาเฉลยทีหลังถ้าไม่มีใครตอบถูกค่ะ
ท่านหญิงจารุลักษณกัลยาณี รังสิต
คงไม่เจอส้มเช้งส่ายหัวนะครับ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 22:08

ไม่เอาส้มเช้ง เอาตัวสีฟ้าแทนนะคะ
ไม่ใช่ท่านหญิงจารุลักษณกัลยาณีค่ะ  
แปลกจริง แม้แต่คุณเพ็ญชมพูก็จำไม่ได้งั้นหรือคะ  ว่าสตรีปริศนาท่านนี้เป็นใคร    รูปท่านมีออกหลายรูปในกูเกิ้ล

Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 22:25

เจอจนได้!! ร้องไห้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 05 พ.ย. 14, 08:56

แปลกจริง แม้แต่คุณเพ็ญชมพูก็จำไม่ได้งั้นหรือคะ  ว่าสตรีปริศนาท่านนี้เป็นใคร    รูปท่านมีออกหลายรูปในกูเกิ้ล

นาฏกะกลอนนี้ฉันมีจิต                  ขออุทิศแด่มิ่งมารศรี
ผู้เป็นยอดเสน่หาจอมนารี               วัลลภาเทวีคู่ชีวัน
ขอหล่อนจงรับไมตรีสมาน              เป็นพยานความรักสมัครมั่น
เหมือนแหวนแทนรักทุษยันต์           แก่จอมขวัญศกุนตลาไซร้

แต่ผิดกันตัวฉันไม่ลืมหล่อน            จนสาครเหือดแห้งไม่แรงไหล
จนตะวันเดือนดับลับโลกไป            จะรักจอดยอดใจจนวันตาย

พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๖

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 22, 08:59 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 05 พ.ย. 14, 10:10

ใช่องค์นี้หรือเปล่า ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 05 พ.ย. 14, 17:35

ใช่องค์นี้หรือเปล่า ฮืม
น่าจะเป็นองค์นี้ค่ะ คุณ NAVARAT.C

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 05 พ.ย. 14, 17:38

ใช่เลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 05 พ.ย. 14, 18:40

พระนางเธอลักษมีลาวัณ (3 กรกฎาคม พ.ศ. 2442 – 29 สิงหาคม พ.ศ. 2504) มีพระนามเดิมว่า หม่อมเจ้าวรรณพิมล วรวรรณ เป็นพระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรวรรณากร กรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์ กับหม่อมหลวงตาด วรวรรณ (สกุลเดิม มนตรีกุล) ทรงเป็นพระมเหสีในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว และพระขนิษฐาต่างชนนีของอดีตพระวรกัญญาปทาน พระองค์เจ้าวัลลภาเทวี

พระองค์เป็นผู้ริเริ่มรื้อฟื้น คณะละครปรีดาลัย ของพระบิดาขึ้นมาอีกครั้ง ทรงปลีกพระองค์ประทับอยู่เพียงลำพัง ทรงใช้เวลาที่มีอยู่ในการประพันธ์นวนิยาย ร้อยกรอง และบทละครจำนวนมาก โดยใช้นามปากกาว่า ปัทมะ, วรรณพิมล และพระนางเธอลักษมีลาวัณ

พระนางเธอลักษมีลาวัณ ถูกลอบปลงพระชนม์เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2504 สิริพระชนมายุ 62 พรรษา ซึ่งผู้ก่อคดีฆาตกรรมคืออดีตคนสวนที่ถูกไล่ออก และก่อคดีดังกล่าวด้วยประสงค์ในทรัพย์สินส่วนพระองค์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 05 พ.ย. 14, 19:45

ไฮโซประจำวันพุธ
ท่านผู้นี้คือสตรีบรรดาศักดิ์ของแท้  แม้ไม่ทราบชื่อ แต่ก็ดูได้จากสายสะพายแพรปัก ว่าเป็นคุณหญิงได้รับพระราชทานเครื่องราชจุลจอมเกล้าฝ่ายใน ค่ะ
มองเห็นเครื่องราชฯ ไม่ชัด  คิดว่าเป็นจตุตถจุลจอมเกล้า    ต้องขอคุณ V_Mee ช่วยดูอีกที

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 30
  พิมพ์