เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159306 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 390  เมื่อ 01 เม.ย. 19, 18:15

ขอรบกวนคุณ V_Mee อีกภาพเถอะค่ะ

(จากซ้าย) ๑. นายพันเอก พระยาราชวังภานุสิษฐ (อ๊อด  ศุภมิตร - พระตำรวจเอก เจ้าพระยาราชศุภมิตร) พระอภิบาล  ๒. นายร้อยโท สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร (พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว)  ๓. นายร้อยตรี สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนพิษณุโลกประชานาถ (จอมพล สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ)  ๔. นายพันตรี หลวงสรสิทธยานุการ (อุ่ม  อินทรโยธิน - นายพลเอก เจ้าพระยาพิชเยนทรโยธิน) ราชองครักษ์ 
ภาพนี้ทรงฉายที่กรุงเซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก  ประเทศรัสเซีย  เมื่อวันที่  ๒๑  มกราคม พ.ศ. ๒๔๔๔

ขอบคุณมากค่ะ สุดยอดจริงๆ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 391  เมื่อ 01 เม.ย. 19, 18:37

ขอบพระคุณคุณวีมีสำหรับคำตอบ  ยิงฟันยิ้ม

(ประทับนั่งจากซ้าย)  ๑. พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นสรรควิไสยนรบดี)  ๒. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนพิษณุโลกประชานาถ (สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ)   ๓. พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  ๔. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้ายุคลฑิฆัมพร (สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์)  ๕. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์ (สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์)

(ยืนแถวที่ ๑ จากซ้าย)  ๑. พระยาสุริยานุวัตร (เกิด  บุนนาค)  ๒. พระเจ้าน้องยาเธอ พระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ (สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระสวัสดิวัตนวิศิษฎ์)  ๔. สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร (พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว)  ๕. พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒน์พงศ์ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ รมหมื่นพิไชยมหินทโรดม)  ๖. พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร)  ๗. คุณหญิงสุริยานุวัตร (ลิ้นจี่  บุนนาค)  ๘.หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์กฤดากร (พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจรูญศักดิ์กฤดากร)

(ยืนแถวที่ ๒ จากซ้าย)  ๒. นายกวด หุ้มแพร (ม.ล.วราห์  กุญชร - พระยาเทเวศรวงศ์วิวัฒน์) มหาดเล็ก  ๓. พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นสรรพศาสตร์ศุภกิจ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสรรพศาสตร์ศุภกิจ)   ๕. พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นมหิศรราชหฤทัย (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นมหิศรราชหฤทัย)

(ยืนแถวที่ ๓ จากซ้าย)  ๑. พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นสมมตอมรพันธุ์ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระสมมตอมรพันธุ์)  ๒. พระยาวิสุทธิสุริยศักดิ์ (ม.ร.ว.เปีย  มาลากุล - เจ้าพระยาพระเสด็จสุเรนทราธิบดี))  ๓. นายพันเอก พระยาราชวัลภานุสิษฐ (อ๊อด  ศุภมิตร - เจ้าพระยาราชศุภมิตร) พระอภิบาล  ๖. นายจ่ายวด (นพ  ไกรฤกษ์ - พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ) มหาดเล็ก  

(ยืนแถวที่ ๔ จากซ้าย)  ๑. นายร้อยเอก หลวงสรสิทธยานุการ (อุ่ม  อินทรโยธิน - เจ้าพระยาพิชเยนทรโยธิน) ราชองครักษ์

(แถวที่ ๕ จากซ้าย)   ๒. เจ้าหมื่นเสมอใจราช (วิเชียร  บุนนาค - พระยามนตรีสุริยวงษ์) ผู้ช่วยพนักงานกรมวัง   ๓. พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าจิรประวัติวรเดช พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช)

แปลงคำบรรยายจากข้างบน

๑. พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  ๒. พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นสรรควิไสยนรบดี)  ๓. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนพิษณุโลกประชานาถ (สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ)  ๔. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้ายุคลฑิฆัมพร (สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์)  ๕. สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์ (สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์)

๖. พระยาสุริยานุวัตร (เกิด  บุนนาค)  ๗. พระเจ้าน้องยาเธอ พระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ (สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระสวัสดิวัตนวิศิษฎ์)  ๙. สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร (พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว)  ๑๐. พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒน์พงศ์ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ รมหมื่นพิไชยมหินทโรดม)  ๑๑. พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร)  ๑๒. คุณหญิงสุริยานุวัตร (ลิ้นจี่  บุนนาค)  ๑๓. หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์กฤดากร (พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจรูญศักดิ์กฤดากร)

๑๕. นายกวด หุ้มแพร (ม.ล.วราห์  กุญชร - พระยาเทเวศรวงศ์วิวัฒน์) มหาดเล็ก  ๑๖. พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นสรรพศาสตร์ศุภกิจ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสรรพศาสตร์ศุภกิจ)   ๑๘. พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นมหิศรราชหฤทัย (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นมหิศรราชหฤทัย)

๒๐. พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นสมมตอมรพันธุ์ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระสมมตอมรพันธุ์)  ๒๑. พระยาวิสุทธิสุริยศักดิ์ (ม.ร.ว.เปีย  มาลากุล - เจ้าพระยาพระเสด็จสุเรนทราธิบดี))  ๒๒. นายพันเอก พระยาราชวัลภานุสิษฐ (อ๊อด  ศุภมิตร - เจ้าพระยาราชศุภมิตร) พระอภิบาล  ๒๕. นายจ่ายวด (นพ  ไกรฤกษ์ - พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ) มหาดเล็ก  

๒๖. นายร้อยเอก หลวงสรสิทธยานุการ (อุ่ม  อินทรโยธิน - เจ้าพระยาพิชเยนทรโยธิน) ราชองครักษ์

๓๐. เจ้าหมื่นเสมอใจราช (วิเชียร  บุนนาค - พระยามนตรีสุริยวงษ์) ผู้ช่วยพนักงานกรมวัง   ๓๑. พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าจิรประวัติวรเดช พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช)

คุณวีมีกรุณาตรวจสอบคำบรรยายภาพข้างล่างว่าถูกต้องหรือไม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 392  เมื่อ 05 ธ.ค. 19, 10:28

หม่อมเจียงคำ ชุมพล ณ อยุธยา (ท.จ.) (4 ธันวาคม พ.ศ. 2422 - 20 ตุลาคม พ.ศ. 2481 ) นามเดิม อัญญานางเจียงคำ บุตโรบล
เป็นเจ้านายสตรีของเมือง อุบลราชธานี ที่ถวายตัวเป็นหม่อมใน พลตรี พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้า ชุมพลสมโภช กรมหลวงสรรพสิทธิประสงค์ พระราชโอรสองค์ที่ 11 ในพระบาทสมเด็จ พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และองค์ที่ 3 ใน เจ้าจอมมารดาพึ่ง
 เพื่อเป็นการกระชับสัมพันธไมตรีระหว่างราชสำนักสยาม กับเจ้านายพื้นถิ่นเมืองอุบลให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น ในช่วงที่มีนโยบายปฏิรูปการบริหาร ราชการแผ่นดิน สมัยรัชกาลที่ 5

ภาพจาก pinterest

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 393  เมื่อ 16 ก.พ. 20, 19:15

จากซ้าย ม.จ.ทิพยรัตนประภา เทวกุล, ม.จ.จันทรนิภา เทวกุล, ม.จ.พิจิตรจิราภา เทวกุล, ม.จ บรรณสานสนิท เทวกุล, ม.จ.ดาราจรัสศรี เทวกุล

ขอบคุณคุณปัณณพัทธ์ คำนึง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 394  เมื่อ 19 ก.พ. 20, 18:27

เจ้าจอมเลียม  ในรัชกาลที่ 5
ธิดาเจ้าพระยาสุรวงศ์วัฒนศักดิ์ (โต บุนนาค) และ ท่านผู้หญิงตลับ (สกุลเดิม โอสถานนท์)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 395  เมื่อ 20 ก.พ. 20, 09:52

ภาพนี้ได้มาจากเว็บมล.เนื่อง นิลรัตน์  ค่ะ
คุณหญิงรามบัณฑิตสิทธิเศรณี (เยี่ยม สุวงศ)ถ่ายกับน้องสาว (ไม่ระบุชื่อ)
คุณหญิงมาจากสกุล ณ นคร  ธิดาหลวงเทพอาญา (สิงห์ ณ นคร) สืบเชื้อสายจากสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
สมรสกับอำมาตย์เอกพระยารามบัณฑิตสิทธิเศรณี (เซี้ยง สุวงศ) มีบุตรด้วยกัน 3 คน ชื่อสมนึก อารีย์ และบัณฑิต

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 396  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 09:14

ลอกภาพจากความคิดเห็นที่ 271 มาอีกทีค่ะ

ฝ่ายชายไม่น่าจะเป็นมจ.เพลิงนภดล แต่เป็นมจ.อากาศดำเกิง รพีพัฒน์ เอง  ถ้าใช่ก็แปลว่าเป็นการค้นพบภาพของเจ้าชายนักประพันธ์ที่ไม่มีใครเจอมาก่อนค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 397  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 09:23

ภาพขวาคือพระรูปมจ.อากาศดำเกิงที่เห็นกันจนชิน ในหน้าปกหนังสือของท่าน  ลองเทียบกับบุรุษปริศนา
คนเราอาจหน้าตาคล้ายกันมากได้ โดยเฉพาะถ้าเป็นพี่น้องกัน   แต่พี่น้องก็ไม่น่าจะมีทรงผมและรอยแสกเหมือนกัน
โปรดสังเกตทรงผมตรงขมับทางด้านขวาของภาพ  มีมุมแหลมออกมาเหมือนกัน ผมทรงเดียวกัน  ใบหูด้านบนกางออกมาเล็กน้อยเหมือนกัน   เสื้อราชปะแตนไม่มีเครื่องหมายยศใดๆ เหมือนกัน    เพียงแต่มุมภาพต่างกันเล็กน้อย 
อาจเป็นภาพที่ถ่ายในคราวเดียวกัน แต่ถ่ายหลายๆภาพ มุมต่างกันบ้างนิดหน่อย แล้วภาพที่ชัดที่่สุดก็ถูกเลือกออกไป  เหลือภาพนี้หลงเหลืออยู่ในลิ้นชักบุคคลที่ไม่ปรากฏชื่อในหอจดหมายเหตุ

คำถามต่อไปคือสตรีที่ถ่ายรูปคู่กันคือใคร
เราก็รู้ว่าท่านชายอากาศดำเกิงไม่เคยเสกสมรส    ท่านเคยขอหมั้นสตรีท่านหนึ่งแต่แหวนหมั้นถูกส่งคืนมา ด้วยเหตุผลว่าเล็กเกินไป
้ถ้าสตรีผู้นี้ไม่ใช่คู่หมั้นหรือภรรยาของท่าน จะเป็นมจ.หญิงในราชสกุลรพีพัฒน์องค์ใดองค์หนึ่งได้หรือไม่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 398  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 10:03

ตอนแรกเข้าใจว่าชายในรูปนี้คือหม่อมเจ้าเพลิงนภดล รพีพัฒน์ พระอนุชาองค์ถัดไปจากมจ.อากาศดำเกิง   ทำให้เข้าใจว่าสตรีในภาพอาจเป็นมจ.ทรงอัปษร กิติยากร พระชายา
 แต่เมื่อไปได้พระรูปมจ.ทรงอัปษร เมื่อพระชันษาสูงมากแล้ว มาเปรียบเทียบ ก็พบว่าไม่ใช่

ภาพข้างล่างคือมจ.ทรงอัปษร ค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 399  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 10:10

คิดว่าสตรีทั้งสองนี้คือคนเดียวกันหรือเปล่าคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 400  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 10:37

หรือว่าทั้งสองภาพนี้คือสตรีคนเดียวกัน
วานสายตาชาวเรือนไทยช่วยดูกันหน่อยค่ะ

Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 401  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 20:50

ผมว่าสตรีในภาพต้องมาจากราชสกุลกิติยากรแน่ๆครับ เพราะโครงหน้าไปทางราชสกุลนี้เลยครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 402  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 20:53

ในรูปท่านชายนั้นริมฝีปากไม่เหมือนกันนะครับ ผมว่าเป็นหม่อมเจ้าเพลิงนภดลครับ เพราะสังเกตที่ติ่งหู ท่านทางซ้ายไม่มีติ่งหู แต่ท่านทางขวามีติ่งหูครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 403  เมื่อ 02 มี.ค. 20, 11:48

ถ้าเป็นหม่อมเจ้าเพลิงนภดล  สตรีในภาพก็ต้องเป็นมจ.ทรงอัปษร  แต่รูปข้างล่างก็ไม่เหมือนกัน 
ดิฉันยังหาพระรูปท่านเมื่อทรงมีพระชันษากลางๆสัก 40 ไม่ได้ค่ะ   ถ้าได้คงพอจะตัดสินได้ว่าใช่หรือไม่
.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 404  เมื่อ 02 มี.ค. 20, 13:12

ผมว่าอาจจะเป็นด้วยภาพที่อายุต่างกันครับ หม่อมเจ้าทรงอัปษรพระรูปหาดูทั่วไปยากมากครับ
ภาพนี้ผมได้มาจากหนังสือเล่มนึง หม่อมเจ้าทรงอัปษร ทรงอยู่ด้านขวาสุดครับ
ในภาพจากซ้ายไปขวา
1.หม่อมเจ้าหญิงกัลยางค์สมบัติ โสณกุล(ท่านหญิงน้อย) 2.พระวรวงศ์เธอ กรมหมื่นจันทบุรีสุรนาถ(ท่านชายอ๊อด) 3.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระจันทบุรีนฤนาท 4.หม่อมเจ้าหญิงกมลปราโมทย์ เทวกุล 5.หม่อมเจ้าหญิงทรงอัปษร รพีพัฒน์

หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 30
  พิมพ์