เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159307 ไฮโซโบราณ(2)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 330  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 09:15

ปุจฉา :

ฝากภาพนี้ด้วยครับ เด็กน้อยในภาพทั้งสองเป็นผู้ใด?

วิสัชนา :

มณิสรา
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 331  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 09:32

ภาพชายหญิงในรูปนี้เป็นรูปของคุณยายและคุณตาเพื่อนค่ะ
คุณยายชื่อ คุณเจริญ ศิริสัมพันธ์ สมรสกับ นายสิน ธนะสุนทร (พระศรีรัถจักร)  คุณยายเป็นพี่สาวคนโต  (ในรูปผู้หญิงสามคน คือ ยายพิศ ยายเจริญ และ ยายพร

มณิสรา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 332  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 09:45

ภาพนี้เป็นสามสาวพี่น้องตระกูลศิริสัมพันธ์

พี่สาวคนโตคือ คนผมสั้น ชื่อ คุณเจริญ ศิริสัมพันธ์ สมรสกับ นายสิน ธนะสุนทร (พระศรีรัถจักร)
คนซ้าย คุณพิศ ศิริสัมพันธ์
คนขวาคือ คุณพร ศิริสัมพันธ์

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 333  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 09:50

ฮืม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 334  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 10:01

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
อยู่ๆได้คำตอบโดยไม่คาดฝัน  เล่นเอางงไปเลย  
ยังไม่ทราบประวัติของตระกูลศิริสัมพันธ์    แต่รู้จักสมาชิกสกุลนี้บางท่าน
คุณยายเป็นอะไรกับดร.เกษม ศิริสัมพันธ์ คะ

ไปค้นเกี่ยวกับพระศรีรัถจักรมาได้อีกหน่อย
ชื่อเดิม (สิน  ธนสุนทร) เป็นมหาดเล็กตำแหน่งนายบำเรอบรมบาท  หุ้มแพรกองตั้งเครื่อง   ภายหลังย้ายไปรับราชการที่กองรถยนต์หลวง  ได้เลื่อนยศเป็นพระศรีรัถจักร

สาวๆตระกูลนี้สวยกันมากๆเลยนะคะ
Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 335  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 10:19

ภาพนี้เป็นสามสาวพี่น้องตระกูลศิริสัมพันธ์

พี่สาวคนโตคือ คนผมสั้น ชื่อ คุณเจริญ ศิริสัมพันธ์ สมรสกับ นายสิน ธนะสุนทร (พระศรีรัถจักร)

รู้สึกดีใจไปด้วยจริง ๆ ค่ะ ที่ในที่สุดก็ค้นพบว่าเป็นภาพของใคร
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 336  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 10:34

จากประวัติ หลวงประเสริฐมนูกิจ (ประเสริฐ ศิริสัมพันธ์) ของคุณวิกกี้ ระบุว่าคู่สมรสของคุณหลวงประเสริฐฯคือ คุณพิศ ศิริสัมพันธ์ และคุณพร ศิริสัมพันธ์ ถ้าหากทั้งสองท่านปรากฏอยู่ในภาพนี้ แสดงว่าทั้งคุณพิศและคุณพร (อาจรวมถึงคุณเจริญด้วย) ไม่ได้อยู่ในตระกูลศิริสัมพันธ์มาก่อน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 337  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 10:39

เป็นไปได้ไหม  คุณพิศกับคุณพร  นามสกุลศิริสัมพันธ์มาแต่แรก   สมรสกับญาติคือคุณหลวงประเสริฐมนูกิจ ในสกุลเดียวกัน
มณิสรา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 338  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 10:59

เพื่อนให้ข้อมูลเพิ่มเติมมาค่ะ ว่า คุณเจริญ ศิริสัมพันธ์ เป็นบุตรสาวของ หลวงสุวรรณกิจชำนาญ  หรือ พงษ์ ศิริสัมพันธ์ (ช่างทองสมัย ร.๕) เจ้าของร้านอาภรณ์สภาคาร เริมดำเนินกิจการเมื่อง ๒๔๔๖
มณิสรา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 339  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 11:10

http://

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
มณิสรา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 340  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 11:12

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
มณิสรา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 341  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 11:18

ข้อมุลของคุณจิระ ศิริสัมพันธ์ที่(ขออนุญาต) นำมาโพสต์ไว้นี้ เพื่อนส่งมาให้ค่ะ เป็นญาติของเพื่อนอีกทีที่พยายามรวบรวมประวัติของสกุลศิริสัมพันธ์ค่ะ สำหรับเรื่องยายพิศ กับ ยายพร เพื่อนบอกว่า เป็นพี่น้องกับคุณยายเจริญ (ซึ่งเป็นยายแท้ๆ ของเพื่อน) ค่ะ ดังนั้นข้อมูลที่ว่าคุณยายพิศ กับ คุณยายพร มาได้สกุล ศิริสัมพันธ์ภายหลังน่าจะไม่ถูกต้อง  เพื่อนจะเข้ามาตอบเองก็ไม่ได้สมัครสมาชิกค่ะ ส่วนดิฉันซุ้มอ่านมานานแรมปี พอดีเพื่อนฝากข้อมูลเรื่องชื่อคุณยาย คุณตา ให้ช่วยโพสต์แจ้ง เลยได้จังหวะสมัครเป็นสมาชิกเรือนไทยด้วยคน

เลขขอถือโอกาสที่เข้ามานี่ ขอขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรบข้อมูลที่เป็นประโยชน์ และ น่าสนใจ ที่ซุ้มแอบอ่านมานานด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 342  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 11:30

ขอบคุณคุณมณิสรามากค่ะ    และเพื่อนของคุณที่เป็นหลานของคุณยายเจริญด้วยค่ะ    ดูรูปคุณหลวงสุวรรณฯคุณพ่อของคุณยาย ท่านก็หล่อนะคะ หน้าตาทันสมัยมาก
คุณมณิสราอ่านเงียบมาเป็นปีแล้ว จะเข้ามากระแอมกระไอ หรือออกความเห็นบ้าง ให้เรือนไทยอบอุ่นขึ้น ก็จะขอบคุณมากค่ะ

รูปของคุณยายเจริญที่ถ่ายกับน้องสาวในสตูดิโอ มีอีก 2-3 ภาพในหอจดหมายเหตุ   ต่างอิริยาบถเล็กน้อย    ช่างคงจะถ่ายไว้หลายๆครั้ง แล้วให้เจ้าของภาพมาเลือกภาพที่ถูกใจ   ภาพที่เหลือก็เก็บไว้    เมื่อเลิกกิจการน่าจะยกให้หอสมุด จึงมีภาพเหล่านี้หลงเหลืออยู่จนถึงทุกวันนี้ค่ะ

ฝากถามเพื่อนอีกทีว่า คุณยายเจริญมีบุตรกี่คน  หนึ่งในจำนวนนี้คือคุณแม่ของเพื่อนคุณ    มีพี่น้องบ้างไหมคะ
และอยากเห็นภาพคุณยายเจริญ และ/หรือน้องสาวของท่าน เมื่อสูงวัยแล้ว มากค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 343  เมื่อ 08 ก.ย. 16, 18:51

มีรูปไฮโซโบราณ ที่ยกมาให้ดูกันอีกครั้ง  เผื่อคุณ Puck และท่านอื่นๆจะนึกออกว่าเป็นใคร

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 344  เมื่อ 09 ก.ย. 16, 11:02

ภาพที่ ๓ จากข้างบน  ยิงฟันยิ้ม

The house [and staff] of powerful merchant, Luang Suwanakit Chamnarn, 1897
ใครหนอ  คือคุณหลวงสุวรรณกิจชำนาญ ในรัชกาลที่ ๕?

หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 30
  พิมพ์