เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159902 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 300  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 09:05

รูปนี้ สันนิษฐานกันในกระทู้ว่าเป็นเจ้าจอมแส (บุนนาค)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 301  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 09:10

สวัสดีค่ะอาจารย์ พอดีมีข้อมูลภาพจากความคิดเห็นที่ 9 คือภาพนี้ จึงอยากเรียนให้ทราบรายละเอียด

ภาพนี้ถ่ายประมาณปลายปี พ.ศ. 2465 ทุกท่านในภาพนี้ เป็นข้าหลวงสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี พระวรราชชายา (ซึ่งพระยศในขณะนั้น คือพระบรมราชินี) ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6
ในภาพ จากซ้ายไปขวา
ยืน คุณมาละตี กาญจนาคม คุณเชื่อม อจลบุญ คุณสมบุญ ชินะโชติ
นั่ง คุณสุคนธ์ สุจริตกุล คุณกมะลา สุทธะสินธุ์ คุณปลอบ สุจริตกุล

ดิฉันเป็นธิดาของคุณกมะลา สุทธะสินธุ์ ซึ่งต่อมาได้สมรสกับนายกวดหุ้มแพร (โต สุจริตกุล) น้องชายของสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจีฯ ซึ่งในภาพนี้ คุณกมะลาอายุประมาณ 12 ปี เพิ่งถวายตัวเป็นข้าหลวงสมเด็จอินทร์ฯ ชุดกลาสีไม่ใช่เครื่องแบบ แต่เป็นชุดแฟชั่นโก้ที่แต่งถ่ายรูปหลายครั้ง
ส่วนคุณสุคนธ์ สุจริตกุล (ต่อมาสมรสเปลี่ยนเป็นสุวรรณวารี) เป็นพี่คุณปลอบ สุจริตกุล ทั้งคู่เป็นธิดาของพระยาศิริรัตนมนตรี (สงบ สุจริตกุล) และเกิดที่ลอนดอน ระหว่างที่บิดาปฏิบัติหน้าที่อัครราชทูตประจำราชสำนักเซนต์เจมส์ และต่อมาได้ไปประจำที่สหรัฐอเมริกาและรัสเซียด้วย ทั้งสองท่านเชียวชาญหลายภาษา และได้เป็นนักหนังสือพิมพ์และล่ามแปลสดรุ่นแรกๆของประเทศไทย ทั้งสองได้มาประเทศไทยครั้งแรกเมื่อคุณสุคนธ์อายุ 18 ปี และคุณปลอบอายุ 17 ปีและเป็นพระญาติที่ได้ถวายตัวเป็นข้าหลวงสมเด็อินทร์ฯ ด้วย (อาจารย์ทายถูกที่ว่าคุ้นเคยกับความเป็นอยู่แบบฝรั่งค่ะ)
คุณมาละตี คุณเชื่อม และคุณสมบุญ เป็นข้าหลวงรุ่นใหญ่ ต่อมาคุณสมบุญสมรสกับพระประสิทธิ์บรรณาการ (แฉล้ม กฤษณามระ)

ขอต่อท้ายอีกนิดคือคุณแม่ นางกวดหุ้มแพร (กมะลา สุจริตกุล) มีชื่อเสียงทางด้านกีฬาเทนนิส เริ่มเล่นเมื่ออายุ 20 ปี พ.ศ. 2473 โดยสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจีฯ ทรงสร้างสนามเทนนิสที่ตำหนัก ได้หัดเล่นและฝึกฝนที่นั่น เคยเป็นตัวแทนประเทศไทยแข่งขันทั้งในประเทศและต่างประเทศด้วย คุณกมะลาเป็นผู้ครองตำแหน่งหญิงที่เป็นผู้ชนะเลิศสูงสุดในประวัติศาสตร์การแข่งขันเทนนิสในประเทศไทย ได้ครองตำแหน่งชนะเลิศ 36 ครั้ง ระหว่างปี พ.ศ. 2474-2506

ดิฉันดีใจมากที่เห็นรูปนี้ เพราะไม่มีอยู่ในครอบครอง ปีนี้ ทางสุจริตกุลเพิ่งรวบรวมข้อมูลและ ภาพทำหนังสือที่ระลึก 101 ปี ที่ได้รับพระราชทานนามสกุล มีภาพโปราณน่าสนใจ แต่ไม่เชิงภาพเครื่องแต่งกาย หากอาจารย์สนใจ จะลงในกระทู้ให้ดูได้ค่ะ กรุณาแจ้งด้วย

Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 302  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 10:47

สี่คนในภาพนี้อาจเป็นคุณแม่วัยอาวุโสที่เป็นม่าย เพราะไม่มีคุณพ่ออยู่ในภาพ  กับลูกๆ ชายหนึ่งหญิงสอง
ถ่ายประมาณปลายรัชกาลที่ ๕ ต่อกับต้นรัชกาลที่ ๖
ชายหนุ่มนายทหารในภาพนี้เป็นทหารอะไรสังกัดหน่วยไหน คงต้องพึ่งพาคุณ V_Mee ตามเคย  คิดว่าเป็นลูกชาย ไม่ใช่ลูกเขย   ถ้าเป็นลูกเขยคงไม่บังอาจมานั่งบนเท้าแขนเก้าอี้แม่ยาย

ส่วนสองสาวนั้น คนซ้ายมือยังดูเป็นเด็กสาว คงจะลูกสาวคนเล็กยังไม่ได้ออกเรือน  หน้าตามีเค้ามาทางคุณแม่ แต่งกายก็ออกมาแบบเดียวกัน
ส่วนสาวคนขวาเป็นสาวเต็มตัว หน้าตาสวยคมคายแบบเดียวกับนายทหารหนุ่ม  แต่งกายหรูเป็นพิธีรีตองกว่าสาวอีกคนมาก   จึงสงสัยว่าเป็นสะใภ้หรือเปล่า

ภาพในความเห็นที่ 126 นี้ กำลังพยายามถามไถ่กันอยู่นะคะ ได้ผลอย่างไรจะเรียนให้อาจารย์ทราบค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 303  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 12:59

ดีใจมากค่ะ  คุณ Puck
สงสัยว่ารูปหมู่ข้างบนนี้ จะเป็นเจ้านายในราชสกุลอีกเสียละกระมังคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 304  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 13:01

คนสวยของดิฉัน น่าจะเป็นหม่อมเจ้าเฉลียววรรณมาลา กมลาสน์ กับหม่อมเจ้าวิเศษศักดิ์ ชยางกูร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 305  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 13:02

องค์ซ้ายสุด น่าจะเป็นหม่อมเจ้านภมณี กมลาสน์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 306  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 15:03

หม่อมเจ้าดำรัสดำรงค์ เทวกุล และหม่อมเจ้าอรทิพย์ประพันธ์  วรวรรณ
ทารกน้อยคือม.ร.ว.วรรณทิพย์ เทวกุล

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 307  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 15:04

หม่อมเจ้าศุขศรีสมร เกษมศรี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 308  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 15:06

คุณหญิงประจวบ รามราฆพ  ธิดาเจ้าพระยายมราช(ปั้น สุขุม) เมื่อเยาว์วัย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 309  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 15:09

คุณหญิงบุญปั๋น ราชมนตรี ภรรยามหาเสวกตรี พระยาราชมนตรี(สง่า สิงหลกะ)

Puck
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 310  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 17:45

คุณหญิงประจวบ รามราฆพ  ธิดาเจ้าพระยายมราช(ปั้น สุขุม) เมื่อเยาว์วัย

ภาพนี้ยืนยันได้แล้วใช่ไหมคะ
ดิฉันดูไม่ค่อยถนัด หลงนึกไปว่าคือ ม.จ. สุรีย์ประภา (รพีพัฒน์) กฤดากร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 311  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 17:51

ดิฉันลงภาพเปรียบเทียบให้ดูนะคะ    ภาพขวาคือม.จ.สุรีย์ประภา รพีพัฒน์   ภาพซ้ายสุด คุณหญิงประจวบ
คุณ Puck ว่าภาพกลางน่าจะเป็นท่านไหนคะ

Puck
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 312  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 17:59

ดีใจมากค่ะ  คุณ Puck
สงสัยว่ารูปหมู่ข้างบนนี้ จะเป็นเจ้านายในราชสกุลอีกเสียละกระมังคะ

อย่างที่เคยเรียนอาจารย์ไว้ว่าดิฉันออกจะมีอุปาทานเกี่ยวกับพระรูปโฉมเจ้านายในราชสกุลเทวกุล
แต่การดูภาพเก่านั้น ค่อนข้างจะห่วงเรื่องอุปาทานของตัวเองมาก คิดว่าเป็นข้อที่ต้องระวัง
จึงส่งภาพนี้ไปให้สมาชิกราชสกุลสวัสดิวัตน์ท่านหนึ่งได้ชมด้วย
เธอกลับบอกว่า เธอแน่ใจว่าองค์ทางซ้ายสุดนั้นเป็นเทวกุลค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 313  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 18:07

อย่างที่เคยเรียนอาจารย์ไว้ว่าดิฉันออกจะมีอุปาทานเกี่ยวกับพระรูปโฉมเจ้านายในราชสกุลเทวกุล
แต่การดูภาพเก่านั้น ค่อนข้างจะห่วงเรื่องอุปาทานของตัวเองมาก คิดว่าเป็นข้อที่ต้องระวัง
จึงส่งภาพนี้ไปให้สมาชิกราชสกุลสวัสดิวัตน์ท่านหนึ่งได้ชมด้วย
เธอกลับบอกว่า เธอแน่ใจว่าองค์ทางซ้ายสุดนั้นเป็นเทวกุลค่ะ

คุณ Puck ทำดิฉันตื่นเต้นอีกแล้ว   ท่านนี้ใช่ไหมคะ ราชสกุลเทวกุล
ถ้าอย่างนั้น ท่านผู้ใหญ่ขวาสุด จะเป็นหม่อมท่านไหน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 314  เมื่อ 06 ก.ย. 16, 18:09

ราชสกุลเทวกุล?

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 30
  พิมพ์