เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159299 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 19:29

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา ประสูติเมื่อวันศุกร์ที่ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2432 เป็นพระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาอ่อน (สกุลเดิม: บุนนาค) สตรีเมืองเพชรบุรีผู้เป็นธิดาของเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค) และเป็นหนึ่งในเจ้าจอมก๊กออ

พระองค์และพระเชษฐภคินีร่วมพระมารดาคือพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอรประพันธ์รำไพ ทรงสนิทสนมคุ้นเคยเสด็จไปมาหาสู่กับเจ้าดารารัศมี พระราชชายา ที่มักเสด็จมาเยี่ยมพระองค์และพระเชษฐภคินีเป็นประจำ แต่เดิมพระองค์, พระเชษฐภคินีและพระมารดาประทับอยู่ในพระบรมมหาราชวัง ภายหลังได้ทรงย้ายไปประทับที่วังสวนสุนันทา และทรงย้ายไปประทับที่วังสวนปาริจฉัตก์และทรงพำนักอยู่ที่นั่นตลอดพระชนม์ชีพ

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา สิ้นพระชนม์เมื่อวันที่ 27 มกราคม พ.ศ. 2506 ณ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ พระชันษา 73 ปี

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 19:53

สองท่านจากซ้ายคือ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา และเจ้าจอมแส
ส่วนสุภาพสตรีปริศนาขวาสุด แต่แรกเดาว่าเจ้าจอมม.ร.ว.สดับ
แต่ไม่เห็น 'กำไลมาศ' ที่ข้อมือ เลยต้องอึ้งต่อไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 20:22

นี่คือพระฉายาลักษณ์ของพระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา ที่ปรากฏในกูเกิ้ล   ภาพขวาคือพระองค์ซ้าย
ไม่เหมือนในรูปข้างบน     ภาพไหนเป็นพระองค์จริงก็ไม่ทราบค่ะ

คุณ Jalito  ดิฉันคิดว่าสตรีปริศนาไม่ใช่เจ้าจอมม.ร.ว.สดับค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 22:16

ขอเปลี่ยนบรรยากาศมาเป็นครอบครัวไฮโซบ้างค่ะ
เคยเห็นรูปนี้ในหนังสือของคุณเอนก นาวิกมูล   ไม่ทราบว่าครอบครัวใคร  แต่ดูแล้วติดตาจนไปเจออีกครั้งในหอจดหมายเหตุ ก็เลยขอถ่ายรูปมาลงในเรือนไทย
ภาพนี้บอกได้มาก ถึงลักษณะของครอบครัวไทยเมื่อหนึ่งร้อยปีก่อน     ท่านที่เข้ามาอ่าน น่าจะสัมผัสสิ่งที่ขาดหายไปจากครอบครัวไทยมาหลายทศวรรษแล้ว คือคำว่า "อุ่นหนาฝาคั่ง"
พ่อแม่ในวัยหนุ่มใหญ่สาวใหญ่  ตัวคุณพ่อ  ดูจากอายุน่าจะรับราชการเลื่อนขึ้นระดับคุณพระแล้ว มากกว่าคุณหลวง   นั่งอยู่กับลูกๆ 7 คน ชายสี่หญิงสาม    ตัวเรียงลำดับกันแทบจะปีต่อปี อย่างมากก็ปีเว้นปี   มีความเป็นไปได้ว่า แม่อาจมีลูกมากกว่านี้แต่ว่าเสียชีวิตไปตั้งแต่วัยเยาว์  แต่เท่าที่เหลืออยู่ก็ให้ความสุขแก่พ่อแม่ได้มากพอแล้ว

ภาพนี้น่าจะถ่ายช่วงกลางจนถึงปลายรัชกาลที่ 6  เพราะลูกๆตัดผมเผ้าแบบสากล  ไม่มีใครไว้จุก เด็กหญิงนุ่งซิ่นตามพระราชนิยม  แต่คุณนายแม่คงชินกับโจงกระเบนก็เลยยังไม่เปลี่ยนแฟชั่น    ส่วนผมนั้นดัดทันสมัยแล้ว  เสื้อผ้าของลูกสาวน่าจะฝีมือเย็บของคุณแม่เอง เสื้อคุณแม่ก็เช่นกัน      
ถึงพ่อรับราชการมีรายได้พอเลี้ยงลูกได้ทั้ง 7 คน แต่ฐานะทางบ้านก็คงไม่ถึงกับจะฟุ่มเฟือยได้ตามใจชอบ  คุณแม่ผู้เป็นกุลสตรีไทยรู้จักประหยัด จึงแต่งกายเรียบร้อยสมควรแก่ฐานะ ไม่ฟู่ฟ่า   ถึงกระนั้นลูกๆทุกคนก็แต่งกายเรียบร้อย งามตาทั้งหญิงและชาย  ผ้าซิ่นเหมือนกันหมด   ถุงน่องรองเท้าสะอาดสะอ้านสวยงาม บอกความมีสกุล ไม่น้อยหน้าใคร
หนุ่มน้อยสองคนแรกเข้าโรงเรียนแล้ว  สวมเสื้อราชปะแตนแบบนี้โรงเรียนมหาดเล็กหลวงหรือเปล่าคะ คุณ V_Mee
น้องชายน้อยๆอีกสองคนอยู่ในวัยกำลังซน คนเล็กสุดแม่ต้องจับไว้ไม่ปล่อย  ส่วนอีกคนพี่สาวคนโตนั่งกระหนาบเอาไว้  ดิ้นลงจากเก้าอี้เมื่อไหร่ได้คว้าไว้ทัน  ไม่ให้ลงวิ่ง เสียพิธีชักรูปหมด

เราคงวาดภาพได้ถึงบ้านไม้ที่มีบริเวณกว้างพอสมควร  ครึ้มในร่มเงามะม่วงชมพู่และไม้ผลกินได้อีกหลายอย่าง    คึกคักด้วยเท้าเล็กๆวิ่งกันเกรียวกราวเต็มบ้าน    หิวก็เข้าครัวไปกินขนมสารพัดอย่างที่คุณแม่ทำไว้ให้     ได้เวลาคุณพ่อเลิกงานกลับมาบ้าน ถึงเวลาอาหารก็ปูเสื่อนั่งล้อมวงรับประทานกัน   มีปู่ย่าตายายอยู่ในบ้านด้วย      พอมืดค่ำแค่สองทุ่มก็เข้านอนได้แล้วเพื่อจะตื่นแต่รุ่งเช้า   ชีวิตช่างร่มเย็นและอุ่นหนาฝาคั่ง  จนหนูน้อยในภาพนี้วัยล่วงเข้าสู่ปู่ย่าตายายแล้วก็ยังไม่เคยลืมความหลัง

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 00:14

ลูกๆทั้ง 7 คนนี้ ชีวิตต่อมาเป็นอย่างไรกันบ้างหนอ พื้นฐานครอบครัว สภาพแวดล้อมเดียวกัน ถูกอบรมบ่มนิสัยมาด้วยกัน

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 06:45

ไม่ใช่นักเรียนมหาดเล็กหลวงครับ  แต่จะเป็นนักเรียนโรงเรียนอะไรดูไม่ออกครับ  เพราะนักเรียนชายสมัยนั้นสวมเสื้อราชปะแตนสีขาว  นุ่งกางเกงขาสั้นสีดำเหมือนกันหมดครับ  จะต่างกันที่หมวกฟางที่มีผ้าพันหมวกเป็นสีของโรงเรียนต่างๆ ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 06:55

นักเรียนมหาดเล็กหลวงจะสวมเครื่องแบบราชปะแตนมีแผงคอครับ

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 10:09

ภาพหนุ่มน้อยที่คุณวีมียกมาอีกครั้งทำเอาอยากนั่งสมาธิย้อนกลับไปแบบพ่อตรัยจริงๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 10:18

ระวังคุณแม่ยังสาวไว้บ้างหนา   ยิ้มเท่ห์

อิริยาบถที่ถ่ายกับลูกชายรูปหล่อ  แสดงความรัก สนิทชิดเชื้อและหวงแหน      ใครได้มาเป็นลูกสะใภ้คุณหญิงน่ากลัวจะต้องเล่นบทสะใภ้อาภัพเอาง่ายๆ หากคุณหญิงไม่ถูกใจขึ้นมา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 13:03

ลูกๆทั้ง 7 คนนี้ ชีวิตต่อมาเป็นอย่างไรกันบ้างหนอ พื้นฐานครอบครัว สภาพแวดล้อมเดียวกัน ถูกอบรมบ่มนิสัยมาด้วยกัน

สุดจะเดาได้ เว้นแต่ว่าลูกหลานท่านเปิดเข้ามาเจอ แล้วจำได้ว่าเด็กน้อยในรูปเป็นคุณปู่คุณย่าของพวกเขา เราก็อาจพอรู้ชีวิตท่านเหล่านี้ได้มากขึ้นค่ะ
แต่โดยองค์รวมแล้ว  เด็กน้อยทั้งเจ็ดนี้ต้องผ่านหัวเลี้ยวหัวต่ออันผันผวนรุนแรงของสังคมไทย ครั้งแล้วครั้งเล่า    ยิ่งกว่าคนยุคเราๆอย่างคุณ Jalito หรือดิฉันหรือท่านอื่นๆที่เข้ามาตอบกระทู้นี้ได้ประสบ   
พวกเราเจออย่างมากก็รัฐประหารเป็นครั้งคราว  ซึ่งไม่ได้มีผลกระทบต่อชีวิตประจำวันของชาวบ้านอย่างเราๆสักเท่าใด    แต่เด็กน้อยทั้งเจ็ด(หากว่ามีชีวิตต่อมาจนแก่ชรา) ต้องเจอตั้งแต่การสิ้นสุดของยุค"เมื่อบ้านเมืองยังดี" เมื่อสิ้นรัชกาลที่ 6  มาเผชิญกับเศรษฐกิจตกต่ำ จนคุณพ่อของพวกเขาอาจถูกดุลยภาพในต้นรัชกาลที่ 7    เจอเหตุการณ์พลิกฟ้าคว่ำแผ่นดินในพ.ศ. 2475  ซึ่งเด็กๆเหล่านี้ย่างเข้าสู่วัยหนุ่มสาวแล้ว   
จากนั้นเมื่อสาวน้อยทั้งสามในภาพเข้าสู่วัยผู้ใหญ่เต็มตัว   เธอก็ต้องเจอสงครามโลกครั้งที่ 2  ที่กินเวลาถึง 6 ปีกว่าจะจบลง  น่าจะลำบากกว่าพวกเราหลายเท่า
วัยเด็กของคนรุ่นนี้ จึงน่าจะเป็นยุคทองของความสุขค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 15:50

ภาพหนุ่มน้อยที่คุณวีมียกมาอีกครั้งทำเอาอยากนั่งสมาธิย้อนกลับไปแบบพ่อตรัยจริงๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น่าจะเป็นคุณหลวงเทพ ของแม่มณี สมัยยังเรียนอยู่ที่ร.ร.มหาดเล็กหลวง  ก่อนหน้านิยายสัก 10 ปี ค่ะ   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 15:54

ใครจำเจ้าของรูปนี้ได้บ้างคะ   
ป.ล.ห้ามคุณ V_Mee ตอบ   จะขอเชิญมาเฉลยทีหลังถ้าไม่มีใครตอบถูกค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 15:58

น่าจะเป็นคุณหลวงเทพ ของแม่มณี สมัยยังเรียนอยู่ที่ร.ร.มหาดเล็กหลวง  ก่อนหน้านิยายสัก 10 ปี ค่ะ   

คุณหลวงเทพฯ ตัวจริง  ยิงฟันยิ้ม

ว่ากันว่าท่านเป็นต้นแบบของคุณหลวงอัครเทพวรากรของแม่มณีในเรื่อง "ทวิภพ"

SRISOLIAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 16:07

ภาพที่คุณเทาชมพู มาให้ทายผมขออนุญาตทายว่าเป็นหม่อมเจ้าพิมพ์รำไพ รพีพัฒน์ พระธิดาในกรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 04 พ.ย. 14, 16:40

ระวังคุณแม่ยังสาวไว้บ้างหนา   ยิ้มเท่ห์

อิริยาบถที่ถ่ายกับลูกชายรูปหล่อ  แสดงความรัก สนิทชิดเชื้อและหวงแหน      ใครได้มาเป็นลูกสะใภ้คุณหญิงน่ากลัวจะต้องเล่นบทสะใภ้อาภัพเอาง่ายๆ หากคุณหญิงไม่ถูกใจขึ้นมา

ไม่ต้องตกใจครับ ยังมีให้เลือกอีกถมไป

แล้วอย่าไปติดต่อคุณวีหมีอีกนะครับ ผิดคน

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 30
  พิมพ์