เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159290 ไฮโซโบราณ(2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 27 ส.ค. 16, 20:38

คุณ Puck และท่านอื่นๆ  ใครจำสามีของคนสวยของดิฉันได้บ้าง ช่วยบอกด้วยนะคะ
ตัวอย่างจากภาพในนิทรรศการ ที่รู้กันแล้วว่าเป็นภาพใคร  พบว่าเป็นพระรูปเจ้านายและสตรีบรรดาศักดิ์ในยุครัชกาลที่ 6 
เลยนึกได้ว่า หรือเธอเป็นเจ้านายสตรี และสามีก็เป็นเจ้านายเช่นกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 27 ส.ค. 16, 20:53

ยิ้มกว้างๆ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 28 ส.ค. 16, 09:24

ภาพนี้ คือภาพของคุณหญิงวิเศษสิงหนาถ (เก๋ง จุลานนท์) มารดาของพ.ท.พโยม จุลานนท์ และคุณย่าของพลเอกสุรยุทธ์ จุลานนท์ องคมนตรี
เป็นต้นแบบของ แม่เกด นางเอกเรื่อง "ราตรีประดับดาว"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 28 ส.ค. 16, 09:29

หนึ่งในภาพโบราณที่จัดอยู่ในนิทรรศการหอวชิราวุธานุสรณ์   ไม่ทราบชื่อเจ้าของภาพ
คุณ V_Mee น่าจะบอกได้เกี่ยวกับอาชีพของฝ่ายชายค่ะ
ผู้หญิงสวยคมขำ  ผมหนา ทำทรงได้สวยจริงๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 28 ส.ค. 16, 10:46

สาวงามไม่ทราบชื่อ ในนิทรรศการ แต่งกายงาม เกล้าผม มีแถบคาดหน้าผาก แฟชั่นพระวรกัญญา
นุ่งซิ่นยก งามมาก  ดูแล้วไม่น่าเป็นสตรีสามัญ แต่เป็นเจ้านายฝ่ายในองค์ใดต้องค้นกันต่อไป
ภาพนี้คงจะถ่ายหลังพ.ศ. 2462  ซึ่งผ้าซิ่นเข้ามาเป็นสไตล์นิยมแทนโจงกระเบน

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 28 ส.ค. 16, 18:48

คุณสุภาพบุรุษในความเห็นที่ ๒๐๐  ท่านรับราชการทหารมียศเป็นนายร้อยเอก  พยายามดูสังกัดบนอินทรธนูแล้วน่าจะสังกัดกรมทหารรักษาวัง ว.ป.ร.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 16, 09:57 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 29 ส.ค. 16, 11:21

ภาพสาวน้อยทั้งสองในความคิดเห็นที่ 167 เห็นชัดว่านุ่งซิ่นลายขวางของทางเหนือแบบที่เรียกกันว่าซิ่นต๋านี่เองค่ะ เป็นซิ่นที่นิยมกันมาแต่โบร่ำโบราณใช้นุ่งในชีวิตประจำวัน แต่ที่สาวน้อยทั้งสองนุ่งคงเป็นซิ่นไหมแบบเจ้าหรือคหบดีถึงจะนุ่ง ชาวบ้านส่วนมากก็นุ่งซิ่นฝ้าย แสดงว่าคงมีการสั่งซื้อมาจากทางภาคเหนือส่งเข้ามาขายในกรุงกันมากนะคะ

ส้วนที่อ.เทาชมพูถามถึงภาพสตรีคนขวาในภาพ 175 นั้นดูจากทรงผมของท่านแล้วคล้ายๆทรง "อี่ปุ่น" ของเจ้าดารารัศมีมากทีเดียว แต่ก็ไม่แน่ใจนะคะ เคยเห็นรูปเจ้าจอมสดับทำผมทรงนี้เหมือนกันค่ะ คือยีข้างหน้ากับด้านข้างให้โป่งแล้วเกล้ารวบเป็นมวยไว้กลางศีรษะ ผมทรงนี้ทางเหนือยุคนั้นฮิตกันมาก เห็นรูปถ่ายเจ้านายลำพูน แพร่ น่าน หรือลูกสาวคหบดีทางเหนือรายไหนรายนั้นต้องเกล้าทรงนี้กันทั้งนั้น

เพิ่งได้เห็นภาพคุณหญิงเก๋ง สวยงามจริงๆค่ะ และดูเป็นผู้ดีทุกกระเบียดนิ้วจริงๆ พระยาวิเศษฯนับได้ว่าท่านตาถึง ที่เลือกสมรสใหม่กับแม่เกดเอ้ย คุณหญิงเก๋งค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเจ้าจอมแส ได้ยินว่าท่านขึ้นระวางเป็นเจ้าจอมแล้ว แต่รอฤกษ์นำธูปเทียนแพขึ้นถวายตัวก็พอดีพระพุทธเจ้าหลวงประชวรหนักสวรรคตเสียก่อน เจ้าจอมแสจึงขึ้นชื่อว่าเป็นเจ้าจอมท่านสุดท้าย ส่วนเจ้าจอมสดับเป็นท่านสุดท้ายที่ได้ถวายตัว(ถูกผิดอย่างไรขออภัยเจ้าค่ะ)

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 29 ส.ค. 16, 11:33

สตรีท่านนี้เป็นนางเอกของนิทรรศการเลยก็ว่าได้นะคะ ผ้าซิ่นยกทองผืนก็นี้สวยมากๆเลยค่ะ

สาวงามไม่ทราบชื่อ ในนิทรรศการ แต่งกายงาม เกล้าผม มีแถบคาดหน้าผาก แฟชั่นพระวรกัญญา
นุ่งซิ่นยก งามมาก  ดูแล้วไม่น่าเป็นสตรีสามัญ แต่เป็นเจ้านายฝ่ายในองค์ใดต้องค้นกันต่อไป
ภาพนี้คงจะถ่ายหลังพ.ศ. 2462  ซึ่งผ้าซิ่นเข้ามาเป็นสไตล์นิยมแทนโจงกระเบน

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 09:53

คุณ Puck และท่านอื่นๆ  ใครจำสามีของคนสวยของดิฉันได้บ้าง ช่วยบอกด้วยนะคะ
ตัวอย่างจากภาพในนิทรรศการ ที่รู้กันแล้วว่าเป็นภาพใคร  พบว่าเป็นพระรูปเจ้านายและสตรีบรรดาศักดิ์ในยุครัชกาลที่ 6 
เลยนึกได้ว่า หรือเธอเป็นเจ้านายสตรี และสามีก็เป็นเจ้านายเช่นกัน

โจทย์ของอาจารย์เทาชมพูยากจังเลยค่ะ ต้องใช้วิชาด้นเดาอีกแล้ว
ขอทายว่าเป็นพระรูป หม่อมเจ้าวิเศษศักดิ์ ชยางกูร และชายา หม่อมเจ้าเฉลียววรรณมาลา (กมลาสน์)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 16:56

เริ่มเนื้อเต้นค่ะ คุณ Puck

หาพระรูปหม่อมเจ้าวิเศษศักดิ์ ชยางกูรมาได้รูปหนึ่ง   ช่วยกันดูหน่อยว่าชายคนเดียวกันรึเปล่านะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 16:59

พระรูปเมื่อทรงพระชรา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 17:24

หม่อมเจ้าเฉลียววรรณมาลา เป็นพระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นราชศักดิ์สโมสร (พระองค์เจ้ากมลาสเลอสรรค์ พระราชโอรสพระองค์ที่ 27 ในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว) ต้นราชสกุล กมลาสน์
ประสูติแต่หม่อมวาศน์ (คชเสนี)
หม่อมเจ้าเฉลียววรรณมาลา ทรงมีเจ้าพี่เจ้าน้องร่วมหม่อมมารดาคือ
- หม่อมเจ้า(หญิง)มัณฑารพ
- หม่อมเจ้า(ชาย)ฉลาดลบเลอสรร
- หม่อมเจ้า(หญิง)เฉลียววรรณมาลา
- หม่อมเจ้า(ชาย)ศุขปรารภ
- หม่อมเจ้า(หญิง)ถวิลวิถาร
 สรุปว่าทรงมีเจ้าพี่เจ้าน้องหญิงอีก 2 องค์

ขอให้ดูรูปหมู่ที่เคยลงในกระทู้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 17:26

นี่คือพระรูปหม่อมเจ้าหญิงมัณฑารพ กมลาสน์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 17:29

เป็นคนเดียวกันรึเปล่าคะ

Puck
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 31 ส.ค. 16, 17:34

โจทย์ข้อนี้ยากยิ่งกว่ารูปครอบครัว ม.จ.ดำรัสดำรงค์ เทวกุล อีกค่ะ
รูปนั้นแม้จะจำท่านหญิงชายาของท่านไม่ได้ แต่ค่อนข้างแน่ใจในพระรูปของท่านชาย
ส่วนรูปนี้เป็นเพียงความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ว่าฝ่ายชายอาจจะอยู่ในราชสกุลชยางกูร
เห็นแว่บแรกนึกว่า ม.จ. สฤษดิเดช แต่เมื่อพิจารณารูปฝ่ายหญิงแล้ว คิดว่าไม่ใช่ชายาท่านสฤษดิเดช
อีกอย่างเคยได้ยินผู้ใหญ่เล่าว่า ม.จ.เฉลียววรรณมาลา ท่านเป็นคนดังองค์หนึ่งในยุคนั้น
บางทีอาจจะได้เค้าความงามมาจากหม่อมมารดา (หม่อมวาศน์) ของท่านก็ได้
ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะคะ

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 30
  พิมพ์