เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 159994 ไฮโซโบราณ(2)
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 พ.ย. 14, 09:15

อยากทำสมาธิย้อนกลับไปสมัยก่อนแบบตรัยเหมือนกันค่ะ จะได้ไปกว้านซื้อที่ดินแถวสุขุมวิท ได้ยินว่าสมัยนั้นตารางวาละแค่ไม่กี่บาท ไม่ต้องมากหรอกค่ะ ขอซักสี่ซ้าห้าไร่ ป่านนี้คงขายเอาเงินฝากแบ็งค์กินดอกเบี้ย หรือไม่ก็เก็บค่าเช่่าสบายใจเฉิบ ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 พ.ย. 14, 09:34

คิดเหมือนกับผมตอนวัยละอ่อนเลยครับ

แต่ความเป็นจริงคือ ตอนมันตารางวาละไม่กี่บาท เงินเดือนข้าราชการขั้นต้นยังไม่ถึงร้อยบาท
ตอนมันวาละไม่กี่ร้อย เงินเดือนข้าราชการประมาณพันบาท ยังจำได้ที่แม่ว่าผมว่า ขี้เกียจอย่างนี้โตขึ้นจะได้เงินเดือนถึงพันบาทหรือเปล่านะ ตั้งแต่นั้นผมเลยเลิกล้มความตั้งใจจะซื้อที่สุขุมวิทเป็นการประชดแม่

เดี๋ยวนี้ ที่ดินซอยเกษม(สุขุมวิท ๒๔) ซื้อขายล่าสุดตารางวาละ ๑ล้านบาทขอรับ ตอนมีเงินแสนซื้อไว้ซักตารางวานึงก็ยังดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 พ.ย. 14, 20:11

พอตื่นกันเรียบร้อยแล้วทั้งสองท่าน เชิญกลับมาดูไฮโซกันหน่อยนะคะ
ได้รูปนี้มาจากเว็บสกุลบุนนาค 
บรรยายว่า
จากซ้ายไปขวา (แถวบน) เจ้าจอมแก้ว เจ้าจอมเอื้อน เจ้าจอมเอี่ยม
(แถวล่าง) เจ้าจอมแส พระองค์เจ้าอรประพันธ์รำไพ เจ้าจอมเอิบ เจ้าจอมมารดาอ่อน พระองค์เจ้าอดิสัยสุริยาภา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 พ.ย. 14, 20:12

ลองเทียบสองภาพนี้ดู    ข้างบนบรรยายว่าเป็นเจ้าจอมแส จากสกุลบุนนาค
จะเป็นสตรีคนเดียวกันได้ไหม ดูจากทรงผมและโครงหน้า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 02 พ.ย. 14, 20:19

สตรีคนขวานั้นผ่านการพิสูจน์โดยคุณเพ็ญชมพูมาแล้วในกระทู้แรก  ว่าเป็นเจ้าจอมแส จากสกุลบุนนาคอย่างไม่มีข้อสงสัย
คำถามที่ฝากช่วยกันดู  คือ สตรีในภาพทั้งสองนี้เป็นคนเดียวกันหรือไม่    ถ้าพวกท่านเห็นว่าเป็นคนเดียวกัน ก็แปลว่าคนซ้ายผู้เป็นสตรีไฮโซต้นกระทู้นี้คือเจ้าจอมแส
แต่ถ้าเป็นคนละคน  แต่ไฮโซคนนี้เป็นคนเดียวกันกับในภาพที่ 18  ก็แปลว่าคำบรรยายภาพในเว็บสกุลบุนนาค ผิด 
ต้องมาหากันอีกว่าเธอเป็นเจ้าจอมท่านใดในสกุลบุนนาค  หรือว่าไม่ใช่เจ้าจอม แต่เป็นพระเจ้าลูกเธอพระองค์ใดพระองค์หนึ่งในรัชกาลที่ ๕  จึงได้รับพระราชทานเข็มพระปรมาภิไธยประดับเพชรจากพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 02 พ.ย. 14, 20:26

ภาพซ้ายลงมาแล้วในค.ห. 17   ส่วนรูปขวาไปเจอในเว็บ เป็นรูปที่กลับข้างกับรูปซ้าย แต่คำบรรยายตรงกับภาพซ้าย
คือเจ้าจอมแก้ว, เจ้าจอมเอื้อน, เจ้าจอมเอี่ยม, เจ้าจอมแส, พระองค์เจ้าอรประพันธ์รำไพ เจ้าจอมมารดาอ่อน, พระองค์เจ้าอดิสัยสุริยาภา, เจ้าจอมเอิบ
ถ้าเชื่อคำบรรยายในรูปนี้    สตรีในภาพนี้ก็คือพระองค์เจ้าอดิสัยสุริยาภา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 09:13

ยังไม่มีใครมาช่วยเฉลย   ก็เลยพาไฮโซคนใหม่มาให้ชมกันค่ะ

ไฮโซท่านนี้ แม้อายุล่วงเลยวัยสาวน้อยเป็นสาวใหญ่แล้ว  ก็ยังทันสมัย ไม่น้อยหน้าใคร    เป็นได้ทั้งสตรีบรรดาศักดิ์และเจ้าจอมหม่อมห้าม 
ท่านอาจจะมาที่ห้องภาพให้ถ่ายหลายรูปรวมทั้งรูปประดับประดาเครื่องราชฯ  แต่รูปนี้ประดับประดาเครื่องประดับ  จึงเห็นเข็มประดับเพชรติดบนแพรสะพาย เรียงกันถี่ยิบทุกช่วงแพร    อันเป็นแฟชั่นในสมัยปลายรัชกาลที่ ๕ ต่อกับต้นรัชกาลที่ ๖   ซึ่งนิยมติดกันเป็นโหลทั้งด้านหน้าและด้านหลังเพื่อตรึงแพรสะพายไม่ให้เลื่อนหลุด เพราะแพรมันลื่นง่าย
นอกจากนี้ยังมีโช้คเกอร์ปักเพชรพราวตา  มีสร้อยข้อมือและแหวน   บนนิ้วนางซ้ายนั้นเพชรเดี่ยวเม็ดเป้ง ราคาพอซื้อที่นาชานเมืองแถวสุขุมวิทซึ่งสมัยนั้นเรียกว่าบางกะปิ ได้หลายสิบไร่ตั้งแต่ประมาณปากซอยสุขุมวิท 24 ยันกลางซอยทีเดียว

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 09:25

สมัยนั้นสุขุมวิทคือบางกะปิ แล้วทุ่งบางกะปิของขวัญ-เรียมนี่คือสุขุมวิทสมัยนี้ หรือส่วนที่เป็นบางกะปิที่เราเรียกกันสมัยนี้คะ

อันนี้สงสัย เพราะเพื่อนใน Facebook เคยบอกว่า เรียม จริงเป็นคำเรียกตนเองของชาย(มาจากภาษาเขมร) แต่ ชื่อเรียมในขวัญเรียม นี้ อาจจะมาจาก
ชื่อ มาเรียม ของชาวอิสลามก็ได้ ซึ่งก็สอดคล้องกับบางกะปิที่มีอิสลามอยู่มาก

ก็เลยสงสัยว่า วรรณกรรมแผลเก่า ของ ไม้ เมืองเดิม นี้ กล่าวถึงบางกะปิไหนกันแน่ น่าจะเป็นสุขุมวิทปัจจุบันใช่ไหมคะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 09:47

เรื่องบางกะปิ เคยถกเถียงค้นหากันมาในเรือนไทย ในกระทู้เก่าซึ่งดิฉันนึกไม่ออกว่ากระทู้ไหน  คุณหนุ่มสยามและคุณเพ็ญชมพูน่าจะนึกออก
หมายถึงสุขุมวิทปัจจุบันนี้ละค่ะ     ตอนดิฉันเด็กๆ  จำได้ว่าคุณแม่เรียกแถวนี้ว่าบางกะปิ  ตั้งแต่ข้ามทางรถไฟช่องนนทรีเป็นต้นไป  (เดี๋ยวนี้คือทางด่วน)  ส่วนพื้นที่ก่อนถึงทางรถไฟคือเพลินจิต  ไม่นับเป็นบางกะปิ
เพราะฉะนั้นอ้ายขวัญอีเรียมคือชาวสุขุมวิทดั้งเดิมค่ะ

ส่วนชื่อ ไม่ทราบเหมือนกันว่า ไม้เมืองเดิม ตั้งชื่อนางเอกตามที่เห็นไพเราะ หรือว่าตั้งใจจะหมายความว่า เธอมีเชื้อสายมุสลิม  ซึ่งหมายความต่อไปว่าเป็นสาวตาคม สวยมาก
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 10:35

เรื่องบางกะปิ เคยถกเถียงค้นหากันมาในเรือนไทย ในกระทู้เก่าซึ่งดิฉันนึกไม่ออกว่ากระทู้ไหน  คุณหนุ่มสยามและคุณเพ็ญชมพูน่าจะนึกออก

ในกระทู้เก่า   คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4405.msg85068#msg85068

มีการหาท้องทุ่งบางกะปิที่อ้ายขวัญกับอีเรียมสร้างตำนานรัก  จนสมาชิกเหนื่อยหมดแรงแทบล้มพับ
คุณ JOPA ควบม้าขาวเข้ามาช่วยไว้ได้ในที่สุด ในหน้า 8

อำเภอบางกะปิ ตามประกาศของทางราชการกว้างใหญ่ไปถึงเขตมีนบุรี อย่างที่คุณ siamese และ คุณ art ว่า
แต่สังเกตดูในภาพที่คุณ siamese ยกมาสิคะ  ตำบลบางกะปิ ซึ่งมีอยู่แห่งเดียวนั้น อยู่ด้านล่างเลียบคลองแสนแสบ
เป็นบริเวณเล็ก ๆ ส่วนเดียวกับ ถนนสุขุมวิทอย่างที่ อ.เทาชมพู เรียก
คุณแม่ดิฉันเคยเล่าว่า สมัยสงครามต้องอพยพหนีระเบิดไปอยู่ บางกะปิ
ดิฉันเคยถามว่า ตรงไหนของบางกะปิ คุณแม่ตอบว่า ก็ตรงที่ตอนนี้เป็นถนนสุขุมวิทนั่นไง  

^
ครับคุณPOJA ผมว่าแผนที่นี้บอกเราได้ชัดเจนที่สุด

กินข้าวมานานขนาดนี้ผมเองก็เพิ่งจะทราบนะครับว่า ที่เขาเรียกแถบสุขุมวิทต้นๆว่าบางกะปิ เพราะอยู่ในตำบลบางกะปิสมัยก่อนนั่นเอง และครอบคลุมพื้นที่ใหญ่เล็กแค่ไหน

ไปสับสนกับชุมชนอันเป็นที่ตั้งของอำเภอบางกะปิมาตลอด ซึ่งตรงนั้นเขาเรียกว่าคลองจั่น

แผนที่นี้ยังตอบคำถามผมว่า คลองแสนแสบส่วนที่เรียกว่าคลองบางกะปิ เริ่มต้นตรงไหนอีกด้วย

ขอบคุณที่เอามาย้ำครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 11:14

^
ขอบคุณค่ะ
ฝากคุณเพ็ญชมพู คุณ siamese คุณ NAVARAT.C  และท่านอื่นๆที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้  ช่วยดูรูปข้างล่างนี้ แล้วตอบหน่อยว่า
สตรีทั้งสามคนนี้เป็นคนเดียวกันหรือไม่ 

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 12:18

จุดเริ่มของ แผลเก่า อยู่ที่วัดอุทัยธาราม ริมทางรถไฟสายตะวันออก ประมาณปี 2478-79 บริเวณวงรีสีส้มน่ะแหละครับ
สองเพื่อนเกลอคือ ครูเหม เวชกร และก้าน พึ่งบุญ ณ อยุธยา ไปเที่ยวแถวนั้น ซึ่งยังเป็นท้องนาออกไปสุดลูกตากับลำคลองแบบชนบท
ก้านกำลังคิดโครงเรื่องนิยายส่งสำนักพิมพ์ แต่ยังตื้ออยู่ พอดีตอนนั้นเป็นเวลาโพล้เพล้  ตามบ้านชาวนา โรงนา เริ่มจุดตะเกียงกันวอมแวม
ครูเหมบอกเพื่อนให้ดูภาพที่เห็น แล้วสะกิดว่า ชีวิตเบื้องหลังบ้านหรือโรงนาเหล่านั้นเขาเป็นอย่างไรกันบ้างหนอ ก้านมองดูครู่หนึ่ง แล้วก็ตบเข่า
อ้ายขวัญ อีเรียม จึงเกิดขึ้นมาจากจินตนาของก้าน พึ่งบุญ ณ อยุธยา ล้วนๆ และได้เริ่มใช้นามปากกา ไม้ เมืองเดิม จากเรื่องแผลเก่า เป็นประเดิม
ส่วนบ้านท้องนาที่จุดประกายแก่ไม้ เมืองเดิม อยู่บางกะปิ โซนห้วยขวาง โซนรามคำแหง หรือโซนสุขุมวิท เดาไม่ได้ครับ
ไม่ผิดกระทู้นะครับ เพราะเรียมก็ตามคุณนายทองคำมาเป็นไฮโซเมืองกรุงอยู่พักหนึ่ง
ครูเหมได้เขียนภาพประกอบตอนก้านมองไปที่บ้านชาวนาไว้ด้วย อาจจะอยู่ในฟ้าเมืองไทยนานแล้ว
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 13:31

อยากทำสมาธิย้อนกลับไปสมัยก่อนแบบตรัยเหมือนกันค่ะ จะได้ไปกว้านซื้อที่ดินแถวสุขุมวิท ได้ยินว่าสมัยนั้นตารางวาละแค่ไม่กี่บาท ไม่ต้องมากหรอกค่ะ ขอซักสี่ซ้าห้าไร่ ป่านนี้คงขายเอาเงินฝากแบ็งค์กินดอกเบี้ย หรือไม่ก็เก็บค่าเช่่าสบายใจเฉิบ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าจะทำสมาธิย้อนกลับไปแบบนายตรัยต้องใส่แหวนติดนิ้วไปเยอะๆสักสิบวงนะคะ เพราะนายตรัยเคยจะหอบเพชรหอบทองไปขอการะเกด แต่ร่วงหมดไปไม่ได้

เพื่อดึงกระทู้กลับมา ขออนุญาตลงรูปอีเรียม (ใหม่ ดาวิกา) เมื่อเข้ามาชุบตัวเป็นไฮโซในพระนครกับคุณนายทองคำสักหน่อยนะคะ
ผู้กำกับอาจจะตีความว่าบางกะปิอยู่แถวรามปัจจุบัน และชือ เรียม คงมาจากมาเรียมของชาวมุสลิม เลยเลือกใหม่ ดาวิกามาเป็นเรียม เรียมเวอร์ชั่นนี่จึงหน้าตาคมขำผิดไปจากเวอร์ชั่นก่อนๆ(พาคุณแม่ไปดู คุณแม่บ่นปวดหัว เนื้อเรื่องไม่สนุกเอาเสียเลย)

แต่....ทำไมไอ้ขวัญก็กลายเป็นฝรั่งทาตัวดำไปด้วยหนอ บ่เข้าใจ
(ภาพจากเอ็มไทย)

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 18:58

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอดิสัยสุริยาภา

ภาพจากหนังสือ เจ้าจอมก๊กออในรัชกาลที่ ๕ ของ ดร.กัณฑาทิพย์ สิงหะเนติ  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 03 พ.ย. 14, 19:08

พระองค์เดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 30
  พิมพ์