เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7271 น้ำผึ้งขวดเดียว
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 01 พ.ย. 14, 13:25

ดิฉันซื้อน้ำผึ้งจากร้านที่คิดว่าเชื่อถือได้ ไม่หลอกลวงแน่ ที่ข้างขวดน้ำผึ้งเขียนว่าไม่ต้องแช่ตู้เย็น ดิฉันก็ทำตาม  แต่มดกวนมากเหลือเกินค่ะ เลยเอาขวดน้ำผึ้งเข้าตู้เย็นเพื่อตัดปัญหา พอเอาออกมาใช้ปรากฏว่าน้ำผึ้งแข็งเหมือนน้ำมันหมูที่เป็นไข ดิฉันเลยเอาตั้งทิ้งไว้ในที่อุณหภูมิห้อง ปรากฏว่าผ่านไปเป็นสัปดาห์มันก็ยังคงแข็งอยู่ในสภาพเหมือนเมื่อเอาออกจากตู้เย็นใหม่ๆ ลองผ่าขวดซึ่งทำด้วยพลาสติกออกดมดู กลิ่นดีไม่เสีย แต่กลิ่นน้ำผึ้งจางมาก พอตักชิมรสชาติก็ออกจะคล้ายๆกับน้ำตาลปีบยังไงยังงั้นเลยค่ะ

ไปบ้านญาติ  เห็นเขาแช่ขวดน้ำผึ้งเก็บในตู้เย็น เป็นน้ำผึ้งที่มาจากออสเตรเลียค่ะ น้ำผึ้งขวดนี้มีสภาพเหลวดูเป็นน้ำผึ้ง

เลยชักสงสัยว่าขวดไหนน้ำผึ้งแท้ ขวดไหนน้ำผึ้งเทียม  มีใครพอจะทราบมั้ยคะ ช่วยแนะนำหน่อยเถอะค่ะ ต่อไปจะได้ซื้อถูก อยากได้
ของดีของแท้ค่ะ   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 14:20

รอผู้รู้เรื่องน้ำผึ้งเข้ามาตอบ
แต่สงสัยสงสัยว่าน้ำผึ้งของคุณ Anna จะมีสารอื่นผสมด้วยค่ะ 
สารกันบูดหรือเปล่า  ทางร้านถึงบอกว่าไม่ต้องแช่ตู้เย็น
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 14:38

ไม่ใช่ผู้รู้ แต่เป็นผู้ที่เห็นจากFM

ตายผ่อนส่ง กับขบวนการผลิต น้ำผึ้งปลอม เหมือนมาก ดูกันเลย

http://likedee.com/%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%9C%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%A1/
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 14:59

ข้อ ๕ นี่ใช่เลย

5. วิธีทดสอบน้ำผึ้งแท้โดยการแช่ตู้เย็น
วิธีการดูน้ำผึ้งแท้แบบนี้ทดสอบได้ง่ายมาก เพียงนำน้ำผึ้งไปใส่ในช่องแช่แข็งของตู้เย็น ถ้าเป็นน้ำผึ้งแท้จะไม่จับตัวแข็งเป็นก้อน แต่จะมีรูปร่างลักษณะเหมือนเดิมทุกประการ ในขณะที่ของปลอมจะจับตัวแข็งเหมือนนำน้ำหรือน้ำเชื่อมไปแช่นั่นเอง

น่ากลัวค่ะ ทิ้งไปเถอะ อย่าเสียดายเลย
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 16:59

ขอบพระคุณอาจารย์ทั้งสองท่านค่ะ เดี๋ยวจะเอาน้ำผึ้งขวดนั้นไปทิ้ง ไม่เสียดายหรอกค่ะ แต่เสียความรู้สึกมากๆ  เพราะอุตส่าห์ไปซื้อจากร้านที่มั่นใจว่าขายสินค้าคุณภาพ  ไม่หลอกลวงผู้บริโภค พลอยทำให้ชักไม่มั่นใจสินค้าตัวอื่นของร้านนี้ไปด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 17:08

มองในแง่ดีว่าทางร้านก็อาจจะไม่รู้เหมือนกัน     ถ้าคุณ Anna ผ่านไปอีก เอาน้ำผึ้งปลอมไปให้เขาดูดีไหมคะ เป็นหลักฐาน โดยไม่ต้องต่อว่าต่อขานอะไร   ถ้าเขาซื่อสัตย์ต่อลูกค้าเขาก็ควรชดเชยให้คุณ
นอกจากนี้  ถ้าเขาถูกหลอกมาอีกที เขาจะได้หยุดสั่งจากผู้ผลิต   เท่ากับเราช่วยผู้บริโภคอีกหลายคนไม่ให้ตกเป็นเหยื่อ กินสารพิษเข้าไปด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์
cameraman
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 19:08

เคยพบปัญหาน้ำผึ้งปลอมเหมือนกันครับ คุณพ่อซื้อจากคนตีผึ้งที่เอารวงผึ้งหลวงขนาดกระด้งย่อมๆ โชว์หราท้ายมอเตอร์ไซค์
น้ำผึ้งมาเป็นถังมีรวงผึ้งลอยหน้าสมจริงสมจังมาก ซื้อเก็บไว้เป็นแกลลอน

อีกไม่นาน บีบมะนาวผสม ใส่น้ำแข็ง
กลิ่นรสเปลี่ยนไป ทะแม่งๆ ไม่สามารถทนดื่มได้หมดแก้ว

วิธีทำน้ำผึ้งเทียมแบบบ้านๆ ที่คนขายสารภาพ ใช้แบะแซเคี่ยวกับน้ำตาลปีบ แต่งกลิ่น 

รูปนี้เป็นรูปรังแมลงคล้ายผึ้งจากเมืองจีน น้ำหวานแข็ง เหมือนน้ำตาลกรวด

Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 19:39

ของดิฉันซื้อจากร้านที่เป็นโครงการสังกัดหน่วยงานน่าเชื่อเลยนะคะ ถึงได้เสียความรู้สึก อุตส่าห์ดั้นด้นไปซื้อที่ร้านนั้นทั้งที่อยู่ไกลจากบ้าน เพราะเชื่อมั่นในองค์กรอย่างที่บอก  เศร้า
cameraman
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 20:39

มีคนแนะนำว่าอยากได้น้ำผึ้งแท้ ให้ซืัอในซุปเปอร์จะดีกว่าครับ
เช่น น้ำผึ้งเลี้ยงจากสวนลำไย ของแท้แน่ๆ

ผมกำลังอยากได้น้ำผึ้งผสมมะนาวสักแก้ว
เพิ่งกลับจากรับทานอาหารอย่างอร่อย เพราะหิวมาตั้งแต่บ่าย งานเพิ่งเสร็จ
ตอนกินเพลิดเพลิน กินเสร็จสังหรณ์ใจว่ากระดูกทำไมเล็กจัง
ตอนนี้กำลังล้วงคอตนเองอยู่

ให้ทายครับว่าเนื้ออะไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 21:09

อ้างถึง
ตอนกินเพลิดเพลิน กินเสร็จสังหรณ์ใจว่ากระดูกทำไมเล็กจัง
ตอนนี้กำลังล้วงคอตนเองอยู่
กระดูกเล็ก  กินเสร็จแล้วต้องล้วงคอ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
เอ่อ...เริ่มคิดมากแล้วค่ะ ว่าเนื้ออะไรที่คล้ายๆเนื้อหมู แต่กระดูกเล็กกว่า
อยู่แถวสกลนครหรือเปล่าคะ?
cameraman
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 21:41

ไม่ได้อยู่สกลนครครับ อยู่ที่จังหวัดบิดาสกลนคร

ฮือๆๆๆ ไม่น่าพลาดเลยตรู
จานนี้ไม่ถูก คิดเป็นเงินไทย 250 บาทครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 21:47

รู้แล้วค่ะ
คุณเพ็ญชมพูคงรับไม่ได้แน่เลย
ว่าจะเอารูปมาทายแล้วทำไม่ลง พะอืดพะอม

Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 21:51

คิดอย่างเดียวกับอาจารย์เลยค่ะ แต่ไม่กล้าตอบคำทายของคุณCameraman สงสาร...กลัวคุณCameramanจะอาการหนักว่านี้
ดิฉันก็เคยเจออะไรทำนองนี้เหมือนกันค่ะ ซื้อกระดูกหมูมาต้มน้ำซุป แล้วตอนที่ช้อนฟองออกจากหม้อซุป เกิดพินิจพิจารณาเห็นว่ากระดูกซี่โครงหมูไหงมันเล็กขนาดนี้ล่ะ ลังเล  ดูไปดูมา แล้วเลยตัดสินใจยกลงจากเตาเททิ้งทั้งหม้อโดยไม่เสียดาย
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 21:55

>-<

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 พ.ย. 14, 22:01

ลังเล

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์