เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 43697 สองท่อ...บนเส้นทางเดินทัพ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

เมื่อ 30 ต.ค. 14, 18:35

เปิดกระทู้ใหม่ตามคำแนะนำของ อ.เทาชมพู ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 18:47

ผมเอาห่อนึง
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 18:52

ขอเริ่มต้นด้วยข้อมูลพื้นฐาน ดังนี้ครับ

สองท่อในกระทู้นี้ มีความหมายอยู่ 2 นัย คือ
   นัยหนึ่ง เป็นชื่อของลักษณะของสิ่งที่ปรากฎบนผืนดิน ที่พบอยู่ในพื้นที่ของหมู่บ้านเหมืองสองท่อ และหมู่บ้านเกริงกราเวีย (เกริงกระเวีย)  ต.ชะแล อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี    
   และอีกนัยหนึ่ง คือ ชื่อเรียกสถานที่ๆค่อนข้างจำเพาะเจาะจงหมายถึงหมู่บ้านเหมืองสองท่อ ต.ชะแล อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 18:54

เอาท่อนึงไม่ได้หรอก  เดี๋ยวจะไม่มีอากาศหายใจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 19:04

ขนมาให้เลือกตามสบายค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 19:24

ผมเอาห่อนึง
อ้าว นี่พูดกันเรื่องท่อเหรอ ผมนึกว่าพูดเรื่องก๋วยเตี๋ยวซะอีก
นี่นะความประมาท อ่านหนังสือไม่ใส่แว่น ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 19:30

ผมเอาห่อนึง
อ้าว นี่พูดกันเรื่องท่อเหรอ ผมนึกว่าพูดเรื่องก๋วยเตี๋ยวซะอีก
นี่นะความประมาท อ่านหนังสือไม่ใส่แว่น ยิงฟันยิ้ม

สองท่อ...บนเส้นทางเดินทัพ

รู้สึกว่าทัพของคุณตั้งเอาเสบียงไปน้อยมากนะคะ  สองห่อเอง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 19:36

พ้มก็นึกว่าเขาจะไปสำรวจไส้เดือนบนพื้นที่เมื่อก่อนเคยเป็นเส้นทางเดินทัพ แค่เช้าไปเย็นกลับ เลยเอาก๋วยเตี๋ยวไปกินกลางวัน ๒ห่อ พ้มก็จองห่อนึง กะจะไปกะเค้าด้วย

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 19:39

ขอออกตัวและขออภัยในความไม่ถูกต้องหรือไม่ตรงกัน หากเรื่องที่จะกล่าวถึงไม่ตรงกันในเรื่องของชื่อเรียกและเรื่องราวต่างๆ เนื่องจาก

- ผมมิใช่นักประวัติศาสตร์ และก็มิได้มีความรู้มากพอในระดับที่พอจะถกได้กับผู้รู้ทั้งหลาย
   - ผมทำงานและสัมผัสกับพื้นที่นี้นานมามากแล้ว (2514-2535) และไม่ได้เข้าไปยุ่งเกี่ยวอีกเลยมานานมากเช่นกัน   สภาพปัจจุบันได้เปลี่ยนไปมาก แม้กระทั่งชื่อและการสะกดชื่อ เช่น จากเดิม เกริงกราเวีย ก็เป็น เกริงกระเวีย หรือ จากพุเตย (มีน้ำซับ) ก็กลายเป็นภูเตย (มีต้นเตยบนเขา) เหล่านี้เป็นต้น  
   - หลายตำบลพื้นที่ๆจะกล่าวถึงหรืออ้างถึง ได้ถูกน้ำในอ่างเก็บน้ำเขื่อนเขาแหลมท่วมไปแล้ว หรือบางชื่อของสถานที่ได้ลบเลือนหายไป เช่น แก่งระเบิด ปะลอม ปากแซง เสาหงษ์ ฯลฯ
   - ได้มีอาจารย์ท่านหนึ่งทำ Dissertation ปริญญาเอกในเรื่องทางประวัติศาสตร์ของเส้นทางนี้แล้ว โดยท่านได้เห็นและได้สัมผัสกับแผนที่และบันทึกจริงที่มีการเก็บเป็นสิ่งของทางประวัติศาสตร์ของเรา

ข้อมูลในกระทู้นี้ในส่วนที่ออกจากผมไป จึงอาจจะจัดเป็นข้อมูลดิบ จะน่าสนใจหรือไม่นั้น ขอให้ท่านผู้อ่านทั้งหลายพิจารณาเอง      
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 19:40

ขอออกตัวและขออภัยในความไม่ถูกต้องหรือไม่ตรงกัน หากเรื่องที่จะกล่าวถึงไม่ตรงกันในเรื่องของชื่อเรียกและเรื่องราวต่างๆ เนื่องจาก

- ผมมิใช่นักประวัติศาสตร์ และก็มิได้มีความรู้มากพอในระดับที่พอจะถกได้กับผู้รู้ทั้งหลาย
   - ผมทำงานและสัมผัสกับพื้นที่นี้นานมามากแล้ว (2514-2535) และไม่ได้เข้าไปยุ่งเกี่ยวอีกเลยมานานมากเช่นกัน   สภาพปัจจุบันได้เปลี่ยนไปมาก แม้กระทั่งชื่อและการสะกดชื่อ เช่น จากเดิม เกริงกราเวีย ก็เป็น เกริงกระเวีย หรือ จากพุเตย (มีน้ำซับ) ก็กลายเป็นภูเตย (มีต้นเตยบนเขา) เหล่านี้เป็นต้น  
   - หลายตำบลพื้นที่ๆจะกล่าวถึงหรืออ้างถึง ได้ถูกน้ำในอ่างเก็บน้ำเขื่อนเขาแหลมท่วมไปแล้ว หรือบางชื่อของสถานที่ได้ลบเลือนหายไป เช่น แก่งระเบิด ปะลอม ปากแซง เสาหงษ์ ฯลฯ
   - ได้มีอาจารย์ท่านหนึ่งทำ Dissertation ปริญญาเอกในเรื่องทางประวัติศาสตร์ของเส้นทางนี้แล้ว โดยท่านได้เห็นและได้สัมผัสกับแผนที่และบันทึกจริงที่มีการเก็บเป็นสิ่งของทางประวัติศาสตร์ของเรา

ข้อมูลในกระทู้นี้ในส่วนที่ออกจากผมไป จึงอาจจะจัดเป็นข้อมูลดิบ จะน่าสนใจหรือไม่นั้น ขอให้ท่านผู้อ่านทั้งหลายพิจารณาเอง      
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 19:55

ผมไปทำให้คุณนายตั้งสับสนหรือเปล่าก็ไม่ทราบ จากสองท่อเป็นสองห่อ คุณนายตั้งเลยโพสต์ซะทีเดียวซ้ำกันสองกระทู้ สงสัยจะกะให้ผมบริโภคคนเดียวกระทู้นึง

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 20:29

แม่นแท้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ทำให้นึกไปไกลเลยทีเดียว   นึกถึงซาละเปาของร้านหนึ่งตั้งอยู่ในตัว จ.กาญจนบุรี นี้เอง ลูกใหญ่ขนาดประมาณกำปั้นมือผู้ชาย ใส้ในระยะแรกๆเป็นแบบหั่นเป็นชิ้นๆ ต่อมาก็สับเป็นชิ้นเล็กปนกันแบบหยาบๆ เปลือกแป้งอยู่ในขั้นบาง   ผมซื้อมาเป็นอาหารกลางวันเวลาเดินทางเข้าพื้นที่แถบทองผาภูมินั่นแหละ ลูกเดียวก็ตื้อพอเลยทีเดียว  แต่ก็ด้วยห่วงว่า รถอาจจะติดอยู่แถวๆพื้นที่ๆเรียกว่าสามชั้น บนเส้นทางก่อนถึง อ.ไทรโยค (บ.วังโพ) ก็เลยต้องซื้อเผื่อ   ผมยินดีปันให้ท่าน N.C. ลูกนึงครับ
naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 20:44

สองห่อของ อ.เทาชมพู ดูเหมือนกับจะเป็นห่อข้าวกั๋นจิ้น (ข้าวคลุกเลือดหมูนึ่ง)  เป็นอาหารไทยไหญ่ชนิดหนึ่ง

แกะออกมา โรยด้วยกระเทียมซอยเจียว แนมกับหอมแดงซอย แตงกวาหรือผักสดต่างๆ และพริกแห้งคั่ว  อร่อยเหลือหลายเลยครับ 

ก็คงจะเป็นอาหารชนิดหนึ่งที่ทำกันและพกพากันบนเส้นทางเดินทัพเส้นนี้   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 20:57

กองทัพเดินด้วยท้องจริงด้วยค่ะ

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 พ.ย. 14, 18:44

เก้ๆกังๆ ไม่รู้ว่าจะเริ่มเรื่องทางประวัติศาสตร์ดี หรือ เริ่มทางเรื่องของสองท่อดี เลยใช้เวลาคิดไปนานหน่อย

เอาย่างนี้ก็แล้วกันนะครับ   
แตก่อนอื่น   ก็ขอออกตัวเสียก่อนอีกครั้งว่า  เรื่องที่จะเล่าตอจากนี้ไป เป็นความเห็นส่วนตัวจากการที่ผมได้เห็น ได้รับรู้ ได้สัมผัสความรู้สึก และได้เดินท่อมๆอยู่ในพื้นที่มาหลายปี     ผมยอมรับในความผิดพลาด ในความรู้ และในข้อเท็จจริงทั้งหลายที่จะเกิดขึ้น แล้วก็ขอความกรุณาท่านผู้มีความรู้และสันทัดกรณีทั้งหลายได้ช่วยแก้ไข    ผมเชื่อว่าสิ่งที่ผมได้ประสบในภาคสนาม เมื่อผนวกกับความรู้ในบันทึกต่างๆที่ท่านได้อ่านได้ศึกษามามากกว่าผม น่าจะเป็นเรื่องเกิดประโยชน์แก่ผู้อ่านทุกท่าน

หน้า: [1] 2 3 ... 14
  พิมพ์