เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2241 อยากสอบประวัติ หรือเอกสาร นามสกุล แก่นสาร
ธนวิชญ์ แก่นสาร
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 17 ต.ค. 14, 23:28

อยากได้ข้อมูลหรือเอกสาร ที่เกี่ยวข้องกับ นามสกุล แก่นสาร
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ต.ค. 14, 04:48

แก่นสาร   สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจักรพงศภูวนาถ กรมหลวงพิศณุโลกประชานาถ ประทาน

คุณธนวิชญ์สามารถหารายละเอียดได้จากหนังสือเล่มนี้  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ต.ค. 14, 04:59

ข้อมูลอีกทางหนึ่ง มีหลักฐานขอนามสกุลแก่นสารจากระนอง ต้นฉบับส่งไปเก็บรักษาอยู่ที่ตรัง มีรอยแก้เพราะให้นามสกุลซ้ำกับแก่นจันทร์ ขอนามสกุลเมื่อวันที่ ๑๗ พฤษภาคม ๒๔๕๘ ผู้ขอชื่อ แดง เกิดที่เมืองหลังสวน รับราชการในตำแหน่งพนักงานตรวจ กระทรวงพระคลังมหาสมบัติ น่าจะรับราชการอยู่ที่ระนอง เพราะขอนามสกุลจากพระยารัตนเศรษฐี ผู้ว่าราชการจังหวัดระนอง ปู่นายแดงชื่อ แก่น บิดานายแดงชื่อแก้ว ได้รับนามสกุลที่มณฑลภูเก็จว่า แก่นสาร

ข้อมูลจาก  http://www.phuketdata.net/main/index.php?option=com_content&task=view&id=1881&Itemid=1  

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ต.ค. 14, 21:43

นามสกุล แก่นสาร ไม่ใช่นามสกุลที่สมเด็จเจ้าฟ้าประทานเหรอครับ  .ถึงเป็นเจ้าเมืองระนองตั้งนามสกุลแก่นสาร   ผมได้หาหนังสือที่ท่านแนะนำแล้วหายากมากครับ  ท่านพอมีสำเนาไม่ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 ต.ค. 14, 06:29

นามสกุลแก่นสารมีที่มาจากทั้งสองทางดังรายละเอียดข้างต้น หากคุณธนวิชญ์เป็นชาวใต้ "แก่นสาร" น่าจะได้รับจากเจ้าเมืองระนอง

ส่วนเรื่องหนังสือลองถาม คุณกุ๊ก ดูด้วยคำว่า "นามสกุลเจ้าฟ้าประทาน"  ยิงฟันยิ้ม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 ต.ค. 14, 09:15

ขอบคุณมากเลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์