เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
อ่าน: 44848 ปูจานเด็ด
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 27 ต.ค. 14, 18:03

เช้านี้มา แวะเข้าไปดูกระทู้ใน  Pantip ก็เจอกระทู้รีวิวของลุงอ้วนแห่ง Pantip ด้วยความเจ็บปวดอีกกระทู้นึง  เลยเอาภาพมาสู้กับของท่านอาจารย์ใหญ่ให้ชมกันครับ

เครดิต ลุงอ้วน   กระทู้   http://pantip.com/topic/32770313

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 27 ต.ค. 14, 18:30

รีบเรียนให้จบแล้วกลับมากินก๋วยเตี๋ยวผัดปู ดีไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 27 ต.ค. 14, 18:35

ทอดมันปู ก็น่ากินนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 29 ต.ค. 14, 16:58

ถ้าชอบอาหารง่ายๆอย่างบะหมี่ก้ามปู  พอจะเป็นเจ้าภาพให้ได้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 29 ต.ค. 14, 16:59

ก๋วยเตี๋ยวปูก็พอไหวค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 15:49

แนะนำร้านนี้ เมนูปู (รวมทั้งกุ้งและหมึก) จานเด็ด บรรยากาศทะเล คนไกลทะเลเมืองอังกฤษคงชอบ แวะประจำหากผ่านอ่าวอุดม ศรีราชา  ยิงฟันยิ้ม

ภาพโดย คุณสายหมอกและก้อนเมฆ  ยิงฟันยิ้ม

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 30 ต.ค. 14, 20:22

แนะนำร้านนี้ เมนูปู (รวมทั้งกุ้งและหมึก) จานเด็ด บรรยากาศทะเล คนไกลทะเลเมืองอังกฤษคงชอบ แวะประจำหากผ่านอ่าวอุดม ศรีราชา  ยิงฟันยิ้ม

ฮิฮิ  รอเจ้ามือครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
ทอภู่เท่า
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 04 ธ.ค. 14, 22:17

ขอเพิ่มเติมเรื่องปูขน หน่อยนะครับ พอดีได้ไปที่เซี่ยงไอ้ตรงฤดูปูขนออกพอดี เค้าว่าปู ต้องมาจาก ทะเลสาบหยางเฉิง มณฑลเซี่ยงไฮ้ อุกรณ์ประกอบฉากแบบเต็มยศ มีเหล้าจีน(จำชื่อไม่ได้ครับ) ซอสเปรี้ยว ตบท้ายด้วย มันต้มน้ำขิง เป็นการเพิ่มเติมหยินหยาง (ที่ร้านเขาบอกแบบนั้น) ปูในรูปมีหมายเลขประจำตัวซะด้วย
สรุปว่า มันและไข่อร่อยมาก เนื้ออย่าหวังอะไรมากครับ กินปูม้าบ้านเราอร่อยกว่า(และถูกกว่ามากๆ เอาเป็นว่าครั้งนึงในชีวิตได้ลองแล้ว) ตอนคิดเงินมีวูบวาบขนหน้าแข้งพอประมาณครับ ฮิ ฮิ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 08 ธ.ค. 14, 09:08

เพิ่งไปกินปูที่ร้านนี้มาค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 08 ธ.ค. 14, 09:38

ร้าน かに道楽 มีหลายสาขา  ข้างล่างเป็นบรรยากาศร้านสาขาสถานีรถไฟชินจุกุ

อาหารยอดฮิตของร้านนี้คือ "ขาปูยักษ์" คุณเทาชมพูคงได้ลองรับประทานแล้ว รสชาติเป็นอย่างไรบ้าง  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 08 ธ.ค. 14, 09:56

เข้าไปในร้าน  เจอเพื่อนคุณเพ็ญชมพูหลายตัว   เห็นแล้วก็สงสาร เพราะไม่รู้ว่าปูอลาสก้าตัวไหนที่ขยับกระดุกกระดิกอยู่เมื่อครู่ จะต้องมาแอ้งแม้งอยู่ในจานตรงหน้าเรา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 08 ธ.ค. 14, 10:03

ปูก็คือปูน่ะละค่ะ  
ถ้าพูดถึงอร่อย อาหารทะเลของญี่ปุ่นอร่อยเสมอเพราะสดหวาน    แต่กินแล้วสงสารปู   รู้สึกว่าตัวมันโตแต่เนื้อในก้ามมันน้อยมาก 
ทางร้านเขามีไม้พิเศษคู่มากับตะเกียบให้ควักเนื้อออกจากก้าม   กินเข้าไปได้นิดเดียว  ไม่น่าจะล่าเอามันมากินเนื้อแค่นี้เลย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 08 ธ.ค. 14, 10:04

แถมให้อีกจาน

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 08 ธ.ค. 14, 13:10

ในโอกาสวันพ่อที่ผ่านมา ลูกมารับผมไปทานข้าว ถามว่าพ่ออยากทานอะไรจะพาพ่อไปตามใจ ผมตอบว่าลูกอยากจะให้พ่อทานอะไรลูกก็พาพ่อไปตามนั้นก็แล้วกัน สุดท้ายก็สรุปว่าจะพาไปกินปูฮอกไกโดที่ภัตตาคารญี่ปุ่นบนถนนธนิยะนี่เอง
ราคาก็ถูกแพงพอๆกับในญี่ปุ่นนั่นแหละ แต่ถ้าไม่รวมค่าเครื่องบินแล้วก็ต้องคิดว่าทานที่เมืองไทยถูกกว่ามาก

เขาสั่งปูขนญี่ปุ่นให้ทานตามเมนูนี้ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 08 ธ.ค. 14, 13:19

ผมเคยทานปูขนในภัตตาคารจีนมาแล้ว กุ๊กจะเสริฟมาทั้งตัวให้เราใช้ซ่อมเล็กๆแคะเนื้อกันเอง ไม่ค่อยได้เนื้อได้หนังเท่าไหร่เพราะมันตัวไม่ใหญ่นัก แต่กุ๊กญี่ปุ่นจะเสริฟด้วยความประณีตกว่า ใช้มีดคมๆบากก้ามออกให้แคะเนื้อออกทั้งยวงได้ง่ายๆ ส่วนไข่ในกระดองที่เราทำอย่างไรก็แคะออกไม่หมด ก็เอากระดองที่ไข่ติดอยู่นั้นใส่ลงไปในหม้อซุป ทานปูเสร็จก็จัดการกับซุปต่อจึงจบกระบวนการ

เสร็จแล้วมีเรื่องอยากจะต่อว่านิดเดียวว่าตัวในเมนูของเขาไข่เยอะกว่าตัวที่เสริฟมาให้มาก แต่หลักฐานโดนทำลายไปหมดแล้ว

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์