เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4681 เจดีย์....อยู่ที่ไหน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

เมื่อ 13 ต.ค. 14, 10:24

ภาพถ่ายจากฝั่งธนบุรี ถ่ายเห็นพระปรางค์วัดพิชัยญาติ แต่พระปรางค์องค์อื่นๆ ละครับ อยู่ที่วัดไหน  ฮืม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ต.ค. 14, 10:28

เจีดย์องค์ที่ ๒ ภาพบอกว่าอยู่ปากน้ำ ?

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ต.ค. 14, 18:21

วัดนี้ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหน
คุณหนุ่มเคยอธิบายตามในรูปว่าอาจจะเป็นวัดเชิงเลน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ต.ค. 14, 18:45

วัดนี้ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหน
คุณหนุ่มเคยอธิบายตามในรูปว่าอาจจะเป็นวัดเชิงเลน

ใช่ครับ เป็นภาพเก่าสมัยรัชกาลที่ ๔ เลยครับ และถูกนำไปทำเป็นภาพลายเส้นในหนังสือการเดินทางของมูโอต์ ซึ่งบรรยายผิดเป็น "วัดแห่งหนึ่งในอยุธยา" แต่จริงแล้วเป็นวัดเชิงเลน (วัดบพิตรพิมุข)
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ต.ค. 14, 15:30

ภาพถ่ายจากฝั่งธนบุรี ถ่ายเห็นพระปรางค์วัดพิชัยญาติ แต่พระปรางค์องค์อื่นๆ ละครับ อยู่ที่วัดไหน  ฮืม

แถวนั้นปัจจุบันก็เหลือแต่ วันอนงคารามฯ ซึ่งอยู่ฝั่งตรงข้ามวัดพิชยญาติฯ  ถ้าข้ามฝากถนนมาก็มีวัดประยุรวงฯ ครับ  

นอกจากนั้นไม่แน่ใจเลยครับ แถววงเวียนใหญ่ มีวัดหิรัญรูจี แต่ไม่เคยเห็นมีเจดียใหญ่ขนาดนี้

ยกเว้นสมัยนั้นไม่มีตึกสูงใหญ่มาก ก็อาจจะมองไปได้ไกลถึง วัดอินทาราม(ตลาดพลู) ซึ่งมีเจดีย์ และมีพระปรางค์ได้เช่นกันครับ  ตรงนี้เดาล้วน ๆ ครับ

มิเช่นนั้น ก็ต้องมองข้ามฝากแม่น้ำเจ้าพระยาไปที่ วัดราชบูรณะ(วัดเลียบ) ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ต.ค. 14, 15:45

ฝากวัดในภาพนี้อีกสักแห่ง เผื่อมีใครทราบ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 ต.ค. 14, 16:45

ฝากวัดในภาพนี้อีกสักแห่ง เผื่อมีใครทราบ

นี่เรียกแบบตามที่เห็น ภาษาบ้านๆ เลยคงจะเรียกว่า วัดศาลาสี่หน้า นะเนี่ย
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 ต.ค. 14, 18:20

น่าจะเป็นวิหาร ข้างในคงมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่
zatanman
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 ต.ค. 14, 21:33

ขออนุญาตเดา โดยเปรียบเทียบรูปด้านหน้าซ้ายที่เห็นชัดที่สุดก่อน เทียบรูปเก่ากับพระปรางค์ของวัดปัจจุบัน (ผมไม่รู้พระปรางค์เก่ามีการบรูณะปฏิสังขรณ์หรือเปล่านะครับ)
โดยดูจากส่วนของเรือนธาตุ พอเห็นพระพุทธรูปหรือเทวดาประดิษฐาน ส่วนของนภศูล และส่วนของฉัตร

ถ้าใกล้เคียง คือวัดจักรพรรดิ กับ วัดราชบูรณะ คล้ายทั้งสามอย่าง แต่ปัญหาคือภาพบอกถ่ายจากฝั่งธนบุรี

ส่วนวัดระฆัง คิดว่าไกลไป และส่วนของเรือนธาตุค่อนข้างอวบ
วัดอินทาราม กับวัดอัปสวรรค์ ไม่มีส่วนของฉัตร

วัดอรุณ พระปรางค์ใหญ่ ่สวนเรือนธาตุดูอวบไป พระปรางค์ทิศไม่มีส่วนฉัตร
วัดประยูร กับพระปรางค์ของวัดพิชยญาติเอง ไม่มีส่วนฉัตร
วัดอนงคาราม วัดหิรัญรูจี วัดบุปผาราม วัดโพธินิมิตร วัดเวฬุราชิณ วัดกัลยา ผมไม่เห็นพระปรางค์ ตัดวัดออกเท่านี้
ยังมีวัดบางไส้ไก่ วัดประดิษฐาราม ที่ยังไม่ได้เข้าไปชม แต่คิดว่าไม่น่ามีพระปรางค์
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 ต.ค. 14, 21:36

ขออนุญาตเดา โดยเปรียบเทียบรูปด้านหน้าซ้ายที่เห็นชัดที่สุดก่อน เทียบรูปเก่ากับพระปรางค์ของวัดปัจจุบัน (ผมไม่รู้พระปรางค์เก่ามีการบรูณะปฏิสังขรณ์หรือเปล่านะครับ)
โดยดูจากส่วนของเรือนธาตุ พอเห็นพระพุทธรูปหรือเทวดาประดิษฐาน ส่วนของนภศูล และส่วนของฉัตร

ถ้าใกล้เคียง คือวัดจักรพรรดิ กับ วัดราชบูรณะ คล้ายทั้งสามอย่าง แต่ปัญหาคือภาพบอกถ่ายจากฝั่งธนบุรี

ของวัดราชบูรณะ ไม่แน่ใจว่าสร้างขึ้นใหม่หรือเปล่านะครับ เพราะแถวนั้นเคยโดนระเบิดสมัยสงครามโลกครั้งที่สองอย่างหนักครับ

อีกส่วนที่ต้องพิจารณาด้วยคือ มุมกล้องครับ จากภาพที่เห็น ไม่น่าจะถ่ายกับพื้นดินแน่ ๆ ต้องตั้งกล้องถ่ายบริเวณอย่างน้อย ๆ ชั้น ๒ ของอาคารหรือสถานที่ใดสถานที่หนึ่ง ดูจากหลังคาที่อยู่ใกล้เจดีย์ประกอบครับ
zatanman
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 ต.ค. 14, 01:23

ขออนุญาตเดาต่อครับ สำหรับภาพกลาง ลักษณะเหมือนเป็นปราสาทหรือมณฑป ยอดปรางค์
ถ้าพอจะเดาคล้ายๆก็มี ปราสาทในวัดพระแก้ว แต่ที่นั่นมีหลังคาซ้อน 4 ชั้น , ศาลหลักเมือง ทรงปรางค์ดูจะเรียวเล็กไปหน่อย  , วัดโพฺธิ์ ก็เป็นยอดมงกุฏ

ที่นึกออกเหลือพระปรางค์ วัดพิชยญาติ กับ มณฑปวัดจักรวรรดิ ซึ่งถ้าภาพชัดจะดูออกที่หัวช่อฟ้า จะต่างกัน
ถ้าเป็นวัดพิชยญาติ แต่ไม่เห็นพระปรางค์ปีกซ้ายขวา ตามมุมภาพน่าจะเห็นบ้าง ในกรณีที่สร้างพร้อมกัน
หรือไม่เห็นเพราะสร้างทีหลัง เรื่องประวัติการสร้างผมไม่ค่อยรู้นัก
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 ต.ค. 14, 07:06

ขอบคุณ คุณ zatanman ครับ เลยได้แนวคิดออกมาได้ทั้งหมดนี้ ในชั้นแรกนึกไปถึงพระปรางค์วัดพิชัยญาติเลยทำให้หลงประเด็นไป

บัดนี้พบว่า จุดถ่ายรูปมาจากอาคารย่านวัดตึก ถ่ายไปที่วัดจักรวรรดิ์ มองเห็นวัดพิชัยญาติสุดสายตา  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1]
  พิมพ์