เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 17616 ร้านอาหารนอกบ้านแสนอร่อยที่ถูกใจคุณ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 15:28

คุณฝนคะ ตกลงคุณฝนนึกออกหรือยังคะว่าตลาดที่ว่านั้น คือ สามย่าน สวนหลวง หรือเจริญผลคะ
นางหล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 16:46

หล้าชอบไปกินปลาเผาค่ะ แต่ก่อนกินที่บ้านแพรกอยู่ตรงทางเชื่อมระหว่างจังหวัดลพบุรีกับอยุธยาค่ะ แต่พอเขาเปลี่ยนแม่ครัวก็เลยมากินเจ้าปุกแทนค่ะ อยู่ห่างกันไม่ไกลมากค่ะ ปลาตัวใหญ่มากตัวละร้อยเองค่ะ กับข้าวอย่างอื่นก็อร่อยค่ะ
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 17:04

คุณฝอยฝน  คุณอ้อมรัก  คะ
 ร้านหวานดำรง   อยู่ที่หน้าตลาดเจริญผล  ใกล้สี่แยกเจริญผลคะ  จากมาบุญครองเดินผ่านไปทาง ธ.กรุงไทย  ผ่านห้างสยามกลกาล ผ่าน " ช่างกลปทุมวัน"  เลี้ยวเข้าถนนซอยไปจะเข้าตลาด    ร้านหวานดำรงถอยู่ตรงตึกแถวนั้น ถามคนแถวนั้นเขารู้จักคะ  ขนมชั้น ของเขา หวานมัน  อร่อยจริงๆ   คะ  โดยเฉพาะตอนลอกรับประทานทีละชั้นๆ   ขนมหวานอื่นๆ ก็อร่อยด้วยคะ
นาข้าว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 18:09

วิธีกินขนมชั้นของคุณแจ้นเหมือนของนาข้าวเลยค่ะ
ไม่รู้เป็นไร จะกินขนมชั้นทีไร เป็นต้องลอกเป็นชั้นๆแล้วถึงค่อยกินทู้กที

ปล. คุณอ้อมรักขา ไม่ใช่แค่พี่สาวน้องชายคู่นั้นที่แอบค้อนนะคะ สาวๆแถวนี้เตรียมแอบค้อนอีกหลายคนค่ะ ^__^
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 19:30

แถวนี้ไม่มีร้านอาหารไทยอร่อยเหาะ แซ่บๆ ครับ มีแต่ร้านอาหารไทยรสอร่อยพอทานได้ครับ กับมีเจ้าสุกี้โฮมเมด หนึ่งเจ้า คนทำเป็นศิลปินครับ ไม่มีอารมณ์ก็ไม่ทำ ถ้ามีอารมณ์ละก็ทำให้กินฟรีๆ ยังได้ สุกี้ร้านนี้กำลังรอหาเถ้าเกเนี้ยอยู่ครับ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:12

อ่านกระทู้นี้ ไม่กล้าอ่านละเลียดมากค่ะ เพราะกลัวจะทนตัวเองไม่ไหว เลยต้องอ่านแบบลวกๆเร็วๆ  แม้ว่าแถวนี้จะพอมีแบบที่คุยกันบ้างบางอย่าง แต่รู้สึกว่าไม่อร่อยเหมือนที่เมืองไทยที่คุณๆคุยกันอยู่เลยค่ะ นี่ถ้าจะต้องลุ้นให้สุกี้เอ็นเคเคหาเถ้าเกเนี้ยให้ได้ไวๆแล้ว จะได้เปิดขายเป็นกิจลักษณะซะที จะได้แวะไปชิมบ้างค่ะ

ขอบคุณคุณอ้อมรักละคุณเทาชมพูนะคะ สำหรับข่าวคราวขนมผิง ขนมผิงเจ้านี้เป็น nostalgia อย่างหนึ่งของดิฉันเลยล่ะค่ะ

ขอยืนยันความอร่อยของขนมชั้นหวานดำรงค์ด้วยอีกหนึ่งเสียงค่ะ อร่อยจริงๆ เวลาทานก็ลอกทานทีละชั้นเหมือนกัน แต่ละชั้นบางกำลังพอดี รสกาแฟก็อร่อย แต่ดิฉันชอบสีเขียว (คงจะเป็นรสใบเตย) มากที่สุดค่ะ วุ้นกะทิเจ้านี้ก็อร่อยนะคะ เสียแต่ทำชิ้นใหญ่ไปนิดนึง ถ้าต้องทานจนหมด อาจรู้สึกเลี่ยนกะทิได้ในบางครั้ง
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:29

อ้าว....คิดว่าเจ้าของร้านสุกี้   N.K. not  available  เสียอีกค่ะ  เห็นออกมาประกาศว่า จะกลับไปตายรัง.......
อิ อิ ....

ขอบคุณคุณแจ้นนะคะ  .....ร้านขนมหวานเจ้าโปรดอยู่ที่ตลาดเจริญผลจริงๆค่ะ

ฝนยังมีเจ้าประจำ  ขนมกลีบลำดวนอีกที่นะคะ  แต่ต้องสั่งทางโทรศัพท์ค่ะ  ไม่มีวางขายนะคะ

เคยมีเพื่อนพาไปชิมเย็นตาโฟ  แถวๆ เสาชิงช้า  ไม่ไกลจากศาลาว่าการ กทม. ค่ะ  ช่วงที่มีเทศกาล อาหารเจ  ร้านนี้ก็จะปรุง  แบบเจ ... ค่ะ สูตรเด็ด จริงๆค่ะ
อินทนิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:31

พูดกันแต่ดอนหวายนะคะ  ดิฉันมีอีกทีหนึ่งที่อยากจะแนะนำให้มาเที่ยวกัน  ใครเคยมาบ้างคะ  "ตลาดน้ำตลิ่งชัน" ค่ะ เป็นสถานที่ที่ไม่ใหญ่โตนัก แต่สบายๆค่ะ  มีแพอาหารใหญ่ๆ 2 แพ ซ้ายขวา แพตั้งอยู่ริมคลองชักพระ ซึ่งเป็นคลองแยกมาจากคลองบางกอกน้อย เมื่อครั้งที่เราไปล่องเรือเที่ยวชม 2 ฝั่งคลอง เรายังผ่านตลาดน้ำนี้เลยนะคะคุณอ้อมรัก
 ไม่มีเก้าอี้ค่ะ นั่งบนพื้นค่ะ มีโต๊ะเตี้ยวางอาหารที่สั่งมาทานค่ะ  อาหารก็มีกุ้งเผา  ปลาช่อนเผา  สัมตำ ยำสารพัดชนิด ค่ะ นั่งไปคุยไป ริมคลองเย็นๆ ก็มีความสุขดีนะคะ  ส่งก่อนค่ะ เดี๋ยวจะกลับมาคุยต่อ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:38

คุ้นลิ้น ดอนหอยหลอดค่ะ  ปูทะเลตัวโตๆ ต้มกะทิ  กินกับแตงกวาและผักกาดขาวกรอบๆ อืมม์  อาหย่อย
อินทนิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:46

เมื่อกี้ออกไปตอบเมล์สาวๆ  กลับมาคุยต่อค่ะ ถ้าไม่อยากนั่งพื้น เขาก็มีโต๊ะอาหารที่ลานกว้างหน้าเวที ซึ่งอยู่หน้าเขตตลิ่งชันให้นั่งฟังเพลง จะเป็นเพลงเก่าๆของสุนทราภรณ์หรือสวลี ชรินทร์ โดยร้องกันเองค่ะ ใครมีความสามารถก็ขึ้นไปแสดงได้  และ 2 ข้างทางที่เป็นถนนเล็กๆ  จะมีขนม และ ผลไม้ขายค่ะ เป็นอีกที่หนึ่งที่มีคนจากต่างถิ่นมาเที่ยวกันมาก
เปิดเฉพาะเสาร์และอาทิตย์ค่ะ
ใกล้รุ่ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:49

มาชวนไปนั่งที่ตลาดสามย่าน ชื่อร้าน อ้วน-ผอมค่ะ นั่งไปรำลึกถึงวัยเรียนไป อาหารอร่อย ราคาถูก โดยเฉพาะต้มยำกุ้ง
ส่วนมะตะบะ-โรตี ต้องที่ถนนพระอาทิตย์ค่ะ
เกาลัด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 21:50

หิววววววววววววววจังเยย

จะมาแนะนำร้านอาหารทะเลชื่อว่าภัตตาคารท่าเรือ (มั้งคะ ) ที่มหาชัยค่ะ  ใกล้ ๆ กับที่มีท่าข้ามเรือไปท่าฉลอมน่ะค่ะ  ปูผัดผงกะหรี่  กุ้งอบวุ้นเส้น  ห่อหมกทะเล ต้มยำปลา  แล้วก็ปลาเก๋าทอดกรอบ  อร่อยอย่าบอกใครเลยค่ะ  
 แฮะแฮะ.......กุ้ง  หอย  ปู  ปลา  จับกันขึ้นมาสด ๆ เห็น ๆ เลยค่ะ  ( รู้สึกบาปนิดหน่อย....แต่กลิ่นหอมยั่วยวนกว่า  อิอิ )

ชะแว้บมา  แล้วก็ชะแว้บไปค่ะ  อ่านกระทู้นี้ มาก ๆ แล้วน้ำลายหยดเปียกหน้าจอหนูหมดแย้ว
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 22:30

ขนมจีนตรงข้ามกระทรวงสาธารณสุขคือ ขนมจีนเทวดา ครับ มีอยู่หลายสาขา แต่หลังๆผมไปกิน เส้นเขาจะไม่จับสด ก็จะเย็นชืดๆไปซะหน่อย ต้นตำรับจริงๆอยู่ที่หล่มสัก... เอ... หรือว่าหล่มเก่าหว่า ไม่ได้ไปมาหลายปีแล้วน่ะครับ จะนั่งห้อยขาอยู่ริมแม่น้ำป่าสัก เป็นร้านเล็กๆ เป็นไม้ แบบชาวบ้านๆ อร่อยดีครับ
ส่วนเรื่องบุฟเฟต์ ถ้าชอบอาหารญี่ปุ่น ลองไปที่โรงแรมเรดิสันดูสิครับ จะมีเฉพาะมื้อเที่ยงวันเสาร์-อาทิตย์ ร้านเขาเล็กๆ รับลูกค้าได้น่าจะไม่เกิน 30-40 คน ต้องไปให้เร็วหน่อย สัก 11 โมงก็จะดี เพราะคนจะแน่นมาก อาหารไม่หลากหลายเท่าโออิชิ แต่อร่อยครับ ราคาก็สูสีกับโออิชิ อาจจะถูกกว่านี้ดดดดดหน่อย
ลองดูครับ
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 23:36

อิอิ เพิ่งรู้ว่า คุณอินทนิล ชอบ อาหารเวียดนาม ถ้าอย่างนี้น ไว้วันไหนพวกเราไปทานกันไหมเจ้าคะ รับรองว่าอร่อยมากเจ้าคะ ไม่ทำให้ผิดหวัง
คุณมิ้นต์ คุณอ้อมรักเจ้าคะ ถ้าจะไปร้าน ติ๊ก ชวนแพรด้วยนะเจ้าคะ อยากทาน กุ้งสด กับ สเต็กปลา
คุณนาข้าวเจ้าคะ ไว้จะพาคุณไปทาน ขนมจีนไหหลำ เจ้าอร่อยเจ้าคะั  อ้อ ขนมจีนไหหลำ เราเรียกว่า ห้น เจ้าคะ น้ำจิ้มนี่จะเป็นน้ำจิ้มกะปิอร่อยมา ร้านอยู่แถววัดสระเกศ ชื่อร้าน สุธาทิพย์เจ้าคะ
คุณอินทนิลเจ้าคะ สนใจตลาดน้ำคลองชักพระเจ้าคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 00:07

อิอิอิ... มีคนพูดถึงโออิชิ...
พักหลังๆ นี่ไม่รู้เป็นอะไรครับ แพ้อาหารญี่ปุ่นที่โออิชิครับ แค่นึกถึงก็คลื่นไส้ อาเจียน ทำท่าจะแพ้ท้องมั้ง...
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์