เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 17619 ร้านอาหารนอกบ้านแสนอร่อยที่ถูกใจคุณ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 12:32

ฝนขอแนะนำขนมไทยนะคะ  ..........
ร้านขนมไทยในกรุง ต้อง  หวานดำรงค์ค่ะ
อยู่ที่ตลาดไม่ไกลจากมาบุญครองนะคะ
ฝนจำชื่อตลาดไม่ได้ค่ะ  คนละฝั่งถนนกับมาบุญครองนะคะ  ใครจำชื่อตลาดได้ ช่วยฝนทีค่ะ

ที่นี่  ขนมชั้นอร่อยมากค่ะ  ขนมอื่นๆก็เยี่ยมนะคะ  ข้าวเหนียวตัดก็ชั้นหนึ่งค่ะ
ขนมเปียกปูน  ก็อร่อยมากค่ะ
วิธีการขูดมะพร้าวเขามีเทคนิค ยอดเยี่ยมนะคะ
โหงพราย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 12:37

มาแซวว่าร้านบ้านคุณแม่เจ้าค่ะ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 12:45

คุณฝนคะ ตลาดที่พูดถึง ใช่ตลาดสามย่านหรือเปล่าคะ
มิ้นต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 13:18

จริงๆด้วย จำร้านติ๊กได้ค่ะ  คิดถึงจังเลย เราเคยไปทานด้วยกันนะคะคุณอ้อมรัก ดิฉันไปเองเมื่อไม่นานมานี้  ไม่มีที่นั่งค่ะ  เลยเดินเลยมาอีกนิดหน่อย  ไปกินกวยจั๊บน้ำข้น  ในร้านมีน้ำแข้งใสแฟนซีสารพัดชนิดค่ะ เย็นชื่นใจดี
เมื่อไหร่เราจะไปร้านติ๊กกันอีกคะ
อินทนิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 13:21

คุณแพรมนคะ คุณเล่นเอาของโปรดดิฉันมาบรรยาย  ดิฉันชอบอาหารเวียตนามมากๆเลยนะคะ  ยั่วกิเลสกันจริงๆ ดิฉันกำลังหาร้านเวียตนามอร่อยราคาถูกอยู่นะคะเนี่ย
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 13:28

Khun Fon ka, I think it is the Suanluang Market na ka.
นาข้าว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 13:41

ใครเคยกิน ขนมจีนไหหลำ สุกี้ไหหลำ บ้างไหมคะ ^__^
ขอบอกว่า..สองอย่างนี้เป็นอาหารที่นาข้าวไม่รู้จักมาก่อน และเพิ่งได้รู้จักเมื่อไม่นานมานี้เองค่ะ ..แถมร้านที่ค้นพบก็เป็นเพียงร้านเล็กๆในซอยเล็กๆ ที่ถ้าไม่มีใครแนะนำมาก่อนก็คงไม่ทราบว่ามีอาหารอร่อยๆ แปลกๆ(ในความรู้สึกของนาข้าวน่ะค่ะ) อย่างนี้อยู่ด้วย

ขนมจีนไหหลำ หน้าตาไม่เหมือนขนมจีนเลยค่ะ เหมือนก๋วยเตี๋ยวมากกว่า เพียงแต่เส้นก๋วยเตี๋ยวเป็นเส้นขนมจีน ที่อ้วนขนาดเส้นสปาเก็ตตี้เลยเชียว ที่เด็ดสุดเห็นจะเป็นที่น้ำจิ้มค่ะ รสจัด แล้วก็หอมด้วย (รู้สึกจะใส่งาด้วยค่ะ) ..ส่วนสุกี้จะหน้าตาคล้ายสุกี้ทั่วไปหน่อย แต่กินกับน้ำจิ้มเวอร์ชั่นไหหลำนี่แหล่ะ อร่อยมาก พูดแล้วก็น้ำยายไหย~~~

ร้านที่ว่ามานี้อยู่ในซอยเล็กๆข้างๆสงวนสาขาเสาชิงช้าน่ะค่ะ เดินเข้าไปจนถึงสี่แยกในซอย ร้านนี้จะอยู่ตรงมุมเลย ทางซ้ายค่ะ
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:12

เปิดอ่านกระทู้นี้ทีไร  รู้สึกหิวทุกทีเลยค่ะ ตอนนี้ในตู้เย็นไม่มีอะไรประทังความหิวได้เลยนอกจากมะม่วงจิ้มพริกกะเกลือค่ะ

จะขอเก็บข้อมูลของทุกท่านไว้ตามไปชิมภายหลังนะคะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:22

1. Pedpalo Nai Nub-the Donwai market ka.
2. Tang lao yee-the Samyan market.
3. Pinthong-Nakornchaisri
4. Beef soup and noodles-Tha Prajan
5. Gang Pa-Bangsue
6. Somboon Bhochana-Ranaong ka.
Khun ด.เด็ก ka, when I was young I love Gai Gorae at Mootheara restaurant, Naradhiwas ka.
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:23

Sorry ka
4. Beef soup and noodles-Mitr, Tha Prajan ka.
LOON
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:26

ถ้าเป็น กระทงทอง ต้องร้าน บ้านคุณแม่ นะคะ
แต่ถ้าเป็น ข้าวตังหน้าตั้ง ร้านเมธาวลัย ศรแดง ก็อร่อยมาก ๆ เลย นะคะ ที่สำคัญบรรยากาศดีมาก ๆ
ทานอาหารไป คุยไป เพลินเชียวค่ะ ว่าแล้วก็อยากไปอีกจัง อ้อ..ร้านก๋วยเตี๋ยวเป็ด นายหนับ ที่ตลาดดอนหวาย
ก็อร่อยเหมือนกันนะค้า
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:44

อย่าทรมานฉันต่อไปอีกเลย ได้โปรดเถอะจอมขวัญ เรียมกำลังจะลงแดงตาย.....

ก็ที่ว่าๆ มามันไม่มีตรงที่ๆ ผมอยู่นี่สักอย่างนี่ครับ คิดถึง คิดถึง เอื๊อก...
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 15:09

คุณเมรี -บุฟเฟ่ต์ที่ Royal Princess มื้อกลางวันค่ะ เสาร์อาทิตย์ไม่มี

คุณฝอยฝน- ไม่ไกลจากมาบุญครอง  ตลาดเจริญผลหรือเปล่าคะ?

คุณเทาชมพูวานตอบคุณนนทิราว่าขนมผิงที่ทับแก้วยังมีค่ะ แต่เจ้าอร่อยอยู่ข้างนอก  เราสั่งมากๆเขาก็เอาเข้ามาให้ถึงตึกเรียนค่ะ

เห็นป้ามัญบอกว่าอีกไม่นานคุณ B จะกลับบ้าน   เราก็จะได้ฤกษ์เลี้ยงต้อนรับ
ทุกคนแฮปปี้ที่จะเจอคุณ B และแอบดีใจเล็กๆที่จะได้กินเป็ดพะโล้นายหนับโดยไม่รู้สึกผิดค่ะ

คุณมิ้นต์คะ   นัดไปเจอกันที่ร้านติ๊กเมื่อไรก็ได้   อย่าลืมนัดแพรมนไปกินสะเต๊กปลาด้วยนะคะ
พูดยังงี้ พี่สาวแดนสรวงและน้องชายอาจจะแอบค้อนว่าไม่ชวน...
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 15:15

ถ้าใครชอบกินขนมจีนนะคะ แถวๆนนทบุรี ตรงข้ามกระทรวงสาธารณสุข ขายในปั้มด้านเดียวกับซอยเรวดี (จำไม่ได้ว่าเป็นปั้มอะไร แต่แถวนั้นก็มีปั้มเดียวค่ะ) มีขนมจีนอยู่ร้านนึง จับเส้นกันสดๆ ทำเป็นก้อนกลมๆน่ารัก แต่ที่ถูกใจคือ บนโต๊ะจะมีโถน้ำยา 3 อย่างให้เติมได้ตลอด คือ น้ำยากระทิ น้ำยาป่า และน้ำพริก เวลาสั่งเขาจะเสริำฟเฉพาะเส้น ส่วนน้ำยากับผักเติมได้ตลอด ใครชอบจัดจะยกซดก็ได้ แต่เขาจะขายเฉพาะช่วงเย็นเท่านั้นเริ่มตั้งร้านประมาณ 5 โมงเย็น เก็บประมาณ5ทุ่มถึงเที่ยงคืนค่ะ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 15:22

คุณ นกข.ขา น่าสงสารจังค่ะ
อย่างนี้ดีไหมคะ คุณนกข. ก็ลองแนะนำร้านอร่อยละแวกที่อยู่บ้างซิคะ เผื่อว่าคนที่อยู่ด้านตะวันออกนี้จะมีโอกาสได้บินๆ ผ่านไปลองลิ้มชิมอาหารแถวๆนั้นบ้างน่ะค่ะ ฮิฮิ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์