เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 17614 ร้านอาหารนอกบ้านแสนอร่อยที่ถูกใจคุณ
เมรี
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 02:25

ติดใจจากกระทู้คุยเรื่องหมี่กรอบน่ะค่ะ เห็นหลายๆคนพูดถึง ดอนหวาย ปากเกร็ด เลยอยากทราบว่า ร้านอาหารนอกบ้าน ที่ถูกใจพี่น้องผองเพื่อนแถบๆนี้อยู่ไหนบ้าง (แหะ แหะ บางทีจะไปกินข้าวแล้วนึกร้านไม่ออกน่ะค่ะ) เผื่อว่าผ่านไปแถบๆนั้น จะได้ไปลองบ้างน่ะค่ะ
ของดิฉัน ถ้าเป็นร้านอาหารไทย โดยเฉพาะต้มยำ ปลาทอดกระเทียม ต้องนี่เลยค่ะ ร้านจันทนา ที่เคยอยู่เชิงสะพานหัวช้าง แต่ตอนนี้ย้ายไปอยู่แถวๆ เหม่งจ๋ายแล้ว ดิฉันยังหาทางไปไม่ถูกเลยค่ะ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 01:21

อีกร้านที่ทำอาหารทะเลกับสลัดเนื้อสัน แสนอร่อย ใช้วัตถุดิบที่ค่อนข้างสด ไม่คาว ไม่เละ เป็นร้านเก่าแก่เปิดมานานนะคะ ชื่อ มิตรโกหย่วน ร้าน1ห้องแถว อยู่ใกล้ มนต์นมสด ตรงเสาชิงช้าน่ะค่ะ
เจ้าของร้านมีอายุเยอะแล้ว แต่ยังมาเดินทักทายลูกค้าอยู่เลยค่ะ น่ารักมากเลย แหม แหม ยิ่งพูดก็ยิ่งหิวนะคะ คิดถึง ต้มยำกุ้ง ต้มยำทะเล ปลาหมึกทอดกระเทียมที่ปลาหมึกเนื้อนุ่ม ไม่เหนียว ไม่คาว
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 02:31

ต้องเป็น ร้านสุกี้ ฝีมือหลุดโลกที่นี่ค่ะ (ขออนุญาตฉายซำ้นะคะ)

"ที่อ. พนัสนิคม จ. ชลบุรี เมื่อสิบกว่าปีก่อน มีร้านสุกี้อร่อยที่สุดในโลกอยู่ร้่านนึง อยู่ตรงกลางๆเมืองหน่อยน่ะค่ะ
                    ถ้าเค้ายังขายอยู่ถามคนในตลาดคงรู้จักกันทั้งนั้น กินที่ไหนมาก็หาเทียบได้ยากจริงๆค่ะ พอได้สูตรคุณ นกข
                    แล้วดิฉันเลยนึกขึ้นได้ว่า ที่ร้านนี้ ในนำ้จิ้มนี่ เค้าใส่นำ้มันงาเจียวกระเทียมค่ะ
                    ในนำ้จิ้มของเค้าเลยมีกระเทียมเจียวอยู่ด้วย รถชาติจัดจ้านถึงกึ๋น แถมหอมอร่อยหาใดเปรียบ เป็นรสประทับเหมือน
                    รอยสลักในหลืบสมองที่แคะไม่ออกเลยค่ะ ฮ่าๆๆ หัวเราะแก้กลุ้มด้วยความอยากกินเจงๆ "
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 07:56

ถ้าเป็นอาหารทะเล ก็ต้อง วังมุก อยู่ที่เขาสามมุกครับ อาหารรสชาติดี บริการออกจะแย่สักหน่อย ราคาพอรับได้
ส่วนถ้าเป็นอาหารไทย มีอยู่ร้านหนึ่ง จำชื่อไม่เคยได้เลย ขับรถจากกรุงเทพจะเข้าอยุธยาต้องข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาพอลงสะพานแล้วชิดซ้ายไว้แล้วกลับรถเข้าไปในถนนที่จะย้อนกลับไปริมแม่น้ำ วิ่งไปจนสุดจะเจอสามแยกข้างหน้าเป็นแม่น้ำเจ้าพระยา ให้เลี้ยวขวา วิ่งไปราว 300 เมตร เห็นจะได้ ร้านอยู่ทางขวามือ มีที่จอดรถ ที่นี่เท่าที่เคยทาน อาหารอร่อยทุกอย่าง โดยเฉพาะเมนูเด็ด "แสร้งว่า" ร้านนี้อาหารค่อนข้างจะแพงทีเดียว (ร้านไม่หรู) แต่ของที่เขาใช้ก็ดี นานๆสักมื้อก็พอไหวครับ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 08:31

มีก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นเนื้ออยู่เจ้าหนึ่ง ที่ต้องไปกินทุกครั้งที่ผ่านแถวๆนั้น แต่ที่ตลกอยู่อย่างหนึ่งคือ ที่ไปกินไม่ได้ติดใจก๋วยเตี๋ยวหรือลูกชิ้นหรือน้ำซุปเป็นพิเศษเลย (แต่ของเค้าก็อร่อยมากนะคะ) แต่ที่ไปกินเพราะน้ำจิ้มค่ะ ไม่เคยกินร้านไหนทำน้ำจิ้มได้ถึงใจเผ็ดร้อนขนาดนี้มาก่อนเลยค่ะ ถ้าใครชอบกินแบบเผ็ดๆร้อนๆ ต้องนี่เลยค่ะ ร้านรสดี ที่สยามสแควร์นะคะ ไปกินมาหลายครั้ง ยังแยกไม่ออกเลยค่ะ ว่าเขาเอาอะไรบดรวมกับพริกบ้างน่ะค่ะ เฮ้อ พูดแล้วอยากกินจัง เดี๋ยวเย็นนี้แวะไปกินดีก่า
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 08:34

พูดถึงบางแสนแล้ว ได้ยินชื่อร้านวังมุกบ่อยมากค่ะ แต่ยังไม่เคยไปกินเลย อาทิตย์ก่อนเพื่อนพาไปกินอาหารทะเลอีกร้าน ชื่อปะการัง อยู่ติดทะเล บรรยากาศค่อนข้างดีนะคะ แต่รสของอาหารปานกลาง ใช้ได้ คราวหน้าตั้งใจว่าจะต้องไปลองที่วังมุกหน่อยเสียแล้วค่ะ
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 08:45

ขอแนะนำร้าน "ติ๊ก " ที่ตลาดนครไชยศรีค่ะ เป็นห้องแถวไม้เก่าๆ บรรยากาศเหมือนละครย้อนยุค    มีกุ้งแม่น้ำตัวโตไม่เคยเห็นที่ไหน  รสหวานและเนื้อแน่นกว่ากุ้งเลี้ยง    ต้มยำรสจัดกำลังดี ห่อหมกก็ชั้นหนึ่งเลยค่ะ
  ปลาทอดของเขาเหมือนสะเต๊กปลา ข้างนอกกรอบข้างในนิ่ม อร่อยมาก
คนแน่นขนาดเสาร์อาทิตย์ รถแน่นตลาดเพราะมุ่งกันมาที่นี่  ต้องยืนคอยคิวกัน
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 09:40

อุ้ย..เอิอก ....น้ำลายไหลแ้ล้วเจ้าคะ
คุณเมรี ร้านมิตรโกหย่วน นี่อร่อยมาก ทานมาตั้งแต่เด็กๆเจ้าคะ
ส่วนแพรนี่ ชอบ อาหารเวียดนามเจ้าคะ
ร้านโปรดนี่ ร้านชื่อจีรพร แถวสุทธิสารเจ้่คะ
น้ำจิ้มแหนมเนืองของเึค้่่านี่ สุดๆ มีการใส่หัวไชเท้าและข้าวเหนียวในน้ำจิ้มด้วย ขันขลัก..ต่างจากพวกเีวียดนามfast foodทั้งหลายแหล่เ้จ้าคะ   อีกเมนูที่อร่อยเหาะ ก็ิคือ ทอดมันเวียดนาม ขอบอกว่า....อ-ร่-อ-ย-ม-ากกกกก
ไว้ถ้ามีโอกาสจะพาไปลองลิ้มชิมรสนะเจ้าคะ
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 09:43

คุณอ้อมรักเจ้าคะ
ถ้าแพรมีโอกาสจะชวนคุณอ้อมรักไปร้าน ติ๊ก กัน ชอบกุ้ง ห่อหมก สเต็กปลา  เจ้าคะ
รู้สึกว่ากระทู้ในนี่้ ยั่วเย้าน้ำลายแทบทุกกระทู้เลยเจ้าคะ สงสัยคุม น้ำหนักไม่อยู่แล้วเจ้าคะ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 10:05

คุณแพรคะ ถ้าชอบอาหารเวียดนามล่ะก้อ เมื่อไหร่ได้แวะเวียนไปแถวๆพิษณุโลก มีอาหารร้านเวียดนามร้านหนึ่งไม่เลว ไม่เลวเลยนะคะ เจ้าของร้านเป็นลูกสาวของร้านหมูยอชื่อดังประจำจังหวัด ร้านสุพัตรา ร้านอาหารเวียดนาม เดิมร้านจะอยู่ที่แถวๆสี่แยกบ้านแขก แต่ตอนนี้ย้ายไปไม่ไกลที่เดิมนัก ร้านอยู่เยื้องๆโบสถ์จีนพิษณุโลก อาหารอร่อย ราคาไม่แพงเลย เพลงในร้านจะเปิดเพลงเวียดนามเพราะๆตลอดเลย บรรยากาศดีค่ะ เจ้าของร้านมีเชื้อสายเวียดนามค่ะ น่ารักด้วยทั้งร้านทั้งคน ถ้าได้ผ่านไปแถวนั้น ต้องไปลองดูนะคะ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 10:08

แหม ร้าน"ติ๊ก" ของคุณอ้อมรัก ชวนให้อยากไปจริงๆค่ะ แหม อย่างนี้มีเบอร์ให้โทรจองก่อนไหมคะ เผื่อว่าจะได้ไม่ต้องยืนรอน่ะค่ะ
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 10:57

ร้านติ๊กไม่มีเบอร์ค่ะ
ถ้าจะไปจริงๆควรไปวันธรรมดา
  หรือถ้าไปเสาร์อาทิตย์ไม่ควรไปตอนเที่ยง จะแน่นมาก   ไปเร็วราวๆ ๑๑ โมงก็จะดี

ถ้าชอบบุฟเฟ่ต์ จันทร์ถึงศุกร์มีที่ Royal Princess ถนนหลานหลวง อยู่ในเครือดุสิตธานี
ห้องนั่งสบาย บรรยากาศดีแบบโรงแรม
อาหารมีทั้งไทย ฝรั่ง ญี่ปุ่น อร่อยทั้งนั้น เพราะเขาทำให้คนไทยกิน  รสดี ไม่จืดเหมือนอาหารไทยที่ทำให้ฝรั่งกิน    ของหวานมีแบบไทยๆด้วยค่ะ
มีแกงเผ็ด น้ำพริก ผักจิ้ม ซุป  ผัด ทอด ..สารพัดค่ะมีให้เลือกหลายอย่าง
หัวละ..เอ ตอนนี้ขึ้นไปหรือยังไม่ทราบ แต่ครั้งสุดท้ายที่ไปกินคือ ๓๒๐  บาท/คน
ไม่ไปมาหลายเดือนเพราะกินไปคุยไปเพลินไปหน่อย กับพรรคพวก  เล่นเอาแน่นแทบจุกเลยค่ะ  อาหารเขาน่าชิมทั้งนั้น
ที่นี่นักการเมืองแวะไปบ่อยเพราะอยู่ใกล้สำนักนายกฯ  คุณอาจจะได้กระทบไหล่ดาวสภาหลายคน
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 11:24

เอื้อก...!
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 11:26

คุณอ้อมรักคะ บุฟเฟ่ต์เนี่ย มื้อไหนคะ กลางวันหรือว่าเย็นคะ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 12:07

แหนมเนือง-ร้านแดง จ.หนองคาย
ราดหน้า-ร้านใกล้สถานีรถไฟคลองแงะ อ.สะเา สงขลา
ก๋วยจั้บไก่-คลองแงะ อ.สะเดา สงขลา
ข้าวมันไก่-ร้านข้าวมันไก่ทุ่งลุง หาดใหญ่
เฝอ-ร้านริมโขง (ขายตอนเที่ยง)จ.นครพนม
ไก่กอแระ-ร้านในตัวจังหวัดนราธิวาส(ทุกร้าน)
ขนมจีนน้ำยาปักษ์ใต้-ท่าเรือขนานยนต์สงขลา
 อีกเยอะครับ นึกได้จะมาบอกอีกครั้ง
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์