เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2862 ตรวจสอบการเลื่อนยศและบรรดาศักดิ์นายทหารในรัชกาลที่ 6
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

เมื่อ 05 ต.ค. 14, 23:53

๐๖๑๔   ตาปนานนท์   Ta^pana^nanda   นายร้อยเอกศุข  นายเวรกรมปลัดทัพบก  กระทรวงกระลาโหม  บิดาชื่อตาบ   21/9/13   

ดิฉันรบกวนถามอาจารย์ว่าสามารถสืบค้นยศสูงสุดและบรรดาศักดิ์ของร้อยเอกศุข ได้หรือไม่
คุณตาและคุณแม่ดิฉันเกี่ยวข้องกับท่านและบุตรธิดาของท่านอย่างมาก อยากตรวจสอบข้อมูลว่าตรงกับที่ท่านเล่าหรือไม่ค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ต.ค. 14, 06:58

วิธีสืบค่นคือ การไปค้นจากเอกสารจดหมายเหตุแฟ้มกระทรวงกลาโกม - ทหารเรือ ว่าด้วยเรื่องข้าราชการ  โดยค่อยๆ ไล่-ๆ ไปเป็นปีๆ ไปตามลำดับ

แต่วิธีที่สะดวกที่สุดคือ ไปที่ฝ่ายทำเนียฐานันดร  สำนักปกาศิต  สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี  ภายในทำเนียบรัฐบาลครับ
ที่นั่นจะมีฐานข้อมูลทะเบียนประวัติข้าราชการในอดีตไว้ครบครับ
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ต.ค. 14, 12:09

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์V_Mee
ddjirawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ม.ค. 16, 08:04

วิธีสืบค่นคือ การไปค้นจากเอกสารจดหมายเหตุแฟ้มกระทรวงกลาโกม - ทหารเรือ ว่าด้วยเรื่องข้าราชการ  โดยค่อยๆ ไล่-ๆ ไปเป็นปีๆ ไปตามลำดับ

แต่วิธีที่สะดวกที่สุดคือ ไปที่ฝ่ายทำเนียฐานันดร  สำนักปกาศิต  สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรี  ภายในทำเนียบรัฐบาลครับ
ที่นั่นจะมีฐานข้อมูลทะเบียนประวัติข้าราชการในอดีตไว้ครบครับ
รบกวนสอบถามครับ ที่ทำเนียบฐานันดร กับที่กองจดหมายเหตุ จะมีประวัติตั้งขุนนางสมัยรัชกาลที่4 ไหมครับ หรือมีที่อื่นอีกถ้าพอทราบรบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ม.ค. 16, 06:34

ทำเนียบฐานันดรข้าราชการที่เก็บรักษาที่สำนักทำเนียบฐานันดรนั้นเพิ่งเริ่มมีในตอนกลางรัชกาลที่ ๖ ราว พ.ศ. ๒๔๖๐ ครับ

ส่วนที่หอจดหมายเหตุมีการรวบรวมรายนามขุนนางที่ได้รับการแต่งตั้งในสมัยรัชกาลที่ ๕ ทั้งในกรุงและหัวเมือง  พิมพ์ไว้เป็นเล่ม  แต่ไม่ครบสมบูรณ์ทีเดียว  เพราะเท่าที่ตรวจดูมีตกหล่นไปหลายชื่อครับ

ทำเนียบนามข้าราชการสมัยรัชกาลที่ ๔ ยากที่จะสืบค้น  เพราะยังไม่เคยมีการรวบรวมกันไว้  ถ้าจะค้นคงต้องไล่อ่านเอกสารจดหมายเหตุในรูปไมโครฟิล์มกันนานจนคนอ่านจะยอมแพ้เสียก่อนละครับ
ddjirawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ม.ค. 16, 13:18

ทำเนียบฐานันดรข้าราชการที่เก็บรักษาที่สำนักทำเนียบฐานันดรนั้นเพิ่งเริ่มมีในตอนกลางรัชกาลที่ ๖ ราว พ.ศ. ๒๔๖๐ ครับ

ส่วนที่หอจดหมายเหตุมีการรวบรวมรายนามขุนนางที่ได้รับการแต่งตั้งในสมัยรัชกาลที่ ๕ ทั้งในกรุงและหัวเมือง  พิมพ์ไว้เป็นเล่ม  แต่ไม่ครบสมบูรณ์ทีเดียว  เพราะเท่าที่ตรวจดูมีตกหล่นไปหลายชื่อครับ

ทำเนียบนามข้าราชการสมัยรัชกาลที่ ๔ ยากที่จะสืบค้น  เพราะยังไม่เคยมีการรวบรวมกันไว้  ถ้าจะค้นคงต้องไล่อ่านเอกสารจดหมายเหตุในรูปไมโครฟิล์มกันนานจนคนอ่านจะยอมแพ้เสียก่อนละครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ รู้สึกเสียดาย ข้อมูลเก่าๆ สัญญาบัตรสมัยร.4 คงไม่มีการทำสำเนาไว้แน่เลยครับเสียดายจัง ยิ้ม

หน้า: [1]
  พิมพ์