เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 15
  พิมพ์  
อ่าน: 125620 ไฮโซโบราณ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 17 ต.ค. 14, 09:50

กิริยาท่าทางแหม่มในการโพสต์ดูเซ็กซี่มากเลยค่ะ

ส่วนคุณหนูหน้าตาน่ารักมากๆ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 19 ต.ค. 14, 23:25

พบภาพพระองค์เจ้าหญิงดาราวดี พระธิดาในสมเด็จกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท รัชกาลที่1
ทรงเป็นพระชายา สมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาศักดิพลเสพ
อยากทราบว่าทรงไว้พระนขาขนาดนี้เป็นประเพณีนิยมในสมัยนั้นหรือเป็นความพอพระทัยส่วนพระองค์คะ

Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 19 ต.ค. 14, 23:31

อีกสองภาพจากเวบเดียวกัน ผู้ลงภาพไม่ทราบพระนามของเจ้านายสองพระองค์นี้
นำมาเรียนถามอาจารย์และรบกวนอธิบายเครื่องแต่งกาย รายละเอียดจากภาพด้วยค่ะ

ibelieveindream
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 02:13

ไปเจอมาในfacebookค่ะ ไม่ทราบว่าคุณผู้หญิงคนนี้เป็นใครค่ะ ถ่ายในสตูดิโอแบบฝรั่งด้วย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 09:03

อยากทราบว่าทรงไว้พระนขาขนาดนี้เป็นประเพณีนิยมในสมัยนั้นหรือเป็นความพอพระทัยส่วนพระองค์คะ
สมัยนั้นไว้เล็บยาวกันทั้งผู้ชายผู้หญิงค่ะ   แม้แต่ชายหนุ่มอย่างขุนแผนก็ไว้เล็บยาว
เห็นได้จากนางพิมตัดพ้อว่า
จะจับมือถือแขนก็แสนเจ็บ           คมเล็บเลือดเหยาะลงเผาะผอย
สารพันข่วนกันเป็นริ้วรอย            เชิญถอยไปเสียเถิดไม่ไยดี
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 09:14

ภาพนี้ผ่านการตกแต่งมาแล้วครับ เคยเห็นภาพถ่ายต้นฉบับไม่มีเล็บยาวขนาดนั้นครับ เป็นปกติยาวพอประมาณครับ อ.เพ็ญชมพูคงหามาได้ ไม่เกินความสามารถของท่านครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 09:16

อีกสองภาพจากเวบเดียวกัน ผู้ลงภาพไม่ทราบพระนามของเจ้านายสองพระองค์นี้
นำมาเรียนถามอาจารย์และรบกวนอธิบายเครื่องแต่งกาย รายละเอียดจากภาพด้วยค่ะ
ดิฉันเคยเห็นรูปทั้งสองนี้แต่ความจำยังไม่คืนกลับ     ต้องขอความทรงจำมาเสริมจากคุณ NAVARAT.C คุณเพ็ญชมพู หรือไม่ก็คุณหนุ่มสยาม เจ้าเก่าทั้งสามท่าน
คลับคล้ายคลับคลาว่าภาพบนคือท่านผู้หญิงกลิ่น ภรรยาสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์

ภาพบนไม่ได้ถ่ายในสตูดิโอ แต่น่าจะเป็นสถานที่จริง   ท่านแต่งกายตามแบบสตรีในปลายรัชกาลที่ ๔ ต่อกับต้นรัชกาลที่ ๕  ผมตัดสั้นทรงดอกกระทุ่ม  กันไรผม มองเห็นนิดหน่อย สวมเสื้อแขนยาวตัวกระชับเข้ารูป มีสไบอัดจีบห่มทับ เป็นชุดสุภาพของหญิงชาววังและสตรีสูงศักดิ์ในสมัยนั้น  นุ่งโจงกระเบน  เท้าเปล่าไม่มีถุงน่องรองเท้า  ถุงน่องและรองเท้าสวยๆนั้นมาทีหลังในสมัยกลางถึงปลายรัชกาลที่ ๕ ต่อมาถึงรัชกาลที่ ๖

ส่วนรูปที่สองคือพระรูปพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ ๕  พระพักตร์คุ้นมาก เพราะทรงฉายไว้หลายรูป แต่ยังจำพระนามไม่ได้ในตอนนี้    พระรูปนี้ทรงฉายหลังโสกันต์(โกนจุก)ไม่นาน พระเกศายังไม่ยาว เลยดูสั้นเหมือนเด็กผู้ชาย   ทรงฉลองพระองค์ท่อนบนแบบฝรั่งสไตล์ควีนอเลกซานดราแห่งอังกฤษ  เสื้อแบบนี้เรียกว่าแขนหมูแฮม คือพองตรงหัวไหล่แต่ลำแขนรัดรูปเรียว   สมเด็จพระศรีพัชรินทรฯ ก็ทรงแบบนี้เหมือนกัน   ท่อนล่างเป็นโจงกระเบน  แฟชั่นซิ่นยังไม่แพร่หลาย  เว้นแต่จะเป็นซิ่นยกแต่งแบบเต็มยศ  ถ้าไม่เต็มยศก็ทรงโจงกระเบน   ถุงน่องรองเท้าแบบฝรั่งย่างกรายเข้ามาแล้วในยุคนี้ รองเท้าเป็นแบบของรองเท้าเด็กฝรั่ง  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 09:18

ไปเจอมาในfacebookค่ะ ไม่ทราบว่าคุณผู้หญิงคนนี้เป็นใครค่ะ ถ่ายในสตูดิโอแบบฝรั่งด้วย
สองภาพนี้เป็นยุคปัจจุบันค่ะ ไม่ใช่อดีต ไม่ทราบว่าเป็นใคร
การถ่ายภาพ costume แบบนี้มีทั้งในไทยและต่างประเทศ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 09:39

ต้องขอความทรงจำมาเสริมจากคุณ NAVARAT.C คุณเพ็ญชมพู หรือไม่ก็คุณหนุ่มสยาม เจ้าเก่าทั้งสามท่าน
คลับคล้ายคลับคลาว่าภาพบนคือท่านผู้หญิงกลิ่น ภรรยาสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์

ภาพนี้บรรยายว่า

L0055546 Credit: Wellcome Library, London
Siamese lady of title, wife of Prime Minister, Bangkok, Siam [Thailand]
1866 By: J. Thomson
Published:   1866.

จาก  wellcomeimages

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 10:12

นึกออกแล้วค่ะ ภาพที่สองใน #167

สมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ภาพซ้าย เมื่อทรงโสกันต์ ภาพขวา หลังจากนั้นอีกไม่นานนัก

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 10:20

งามมากครับ ขออนุญาตเปลี่ยนให้เป็นโทนสีเดียวกันหน่อย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 10:30

ขอบคุณค่ะ งามมากจริงๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 17:43

ไฮโซประจำวันนี้
รูปคู่รูปนี้บอกอะไรไม่ได้มาก   นอกจากว่าเป็นคู่สามีภรรยา อาจจะควงแขนกันมาถ่ายรูปในร้านถ่ายรูปหลังจากสมรสกันไม่นาน
ฝ่ายชายเป็นข้าราชการ รูปหล่อ หุ่นดี  ภรรยาแต่งกายอย่างหญิงสาวในช่วงปลายรัชกาลที่ ๖

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 18:03

ภาพจาก Wellcome นั้น คือภาพท่านผู้หญิงพัน (เกิดในสกุลบุรานนท์) ท่านเป็นน้องท่านผู้หญิงกลิ่น และเป็นภรรยาสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ ไม่มีบุตรธิดา มีชีวิตยืนยาวกว่าผู้เป็นสามี น่าจะถึงแก่อนิจกรรมราว พ.ศ. ๒๔๔๐ ไม่เกิน ๒๔๔๕
หากสังเกตในเรือน มีเตียงเตี้ยๆ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าอยู่เคยรับสั่งเรียกเตียงแบบนี้ว่า เตียงท่านผู้หญิงพัน เล่ากันว่าท่านชอบนั่งรับแขกบนเตียงเช่นนี้ เมื่อสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงทรงสั่งเครื่องเรือนที่พระที่นั่งวิมานเมฆ มีรับสั่งให้หาเตียงแบบนี้ ดังที่เราเคยเห็นพระบรมฉายาลักษณ์ทรงฉายที่พระที่นั่งวิมานเมฆ ประทับบนเตียงเตี้ยกับพระราชโอรสธิดา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 20 ต.ค. 14, 18:20

ยายพันของรัชกาลที่ ๕ คนนี้นี่เอง  ยิงฟันยิ้ม

ทูลกระหม่อม (รัชกาลที่ ๕) ได้รับสั่งเล่าให้ฉัน (รัชกาลที่ ๖) ฟังว่า เมื่อพระองค์ท่านกำลังบรรทมประชวรอยูในพระฉากในพระที่นั่งอมรินทร์นั้น, คุณหญิงพันเมียสมเด็จเจ้าพระยาได้เข้าไปยืนอยู่ทางบนพระเจ้า, แล้วพูดว่า

"พ่อคู้ณ น่าสงสาร นี่พ่อจะอยู่ไปได้อีกสักเท่าไร ?"

ทูลกระหม่อมได้เล่าต่อไปว่า ครั้นเมื่อถึงเวลาทำงานศพคุณหญิงพัน ท่านได้เสด็จขึ้นไปที่บนเมรุ. ทรงเคาะโกษฐ์แล้วตรัสว่า

"ยายพัน แกได้เคยถามว่าฉันจะอยู่ไปได้อีกสักเท่าไร. วันนี้ฉันมาตอบแกว่าฉันอยูมาได้นานพอที่จะมาในงานศพแกแล้วละ, จะว่าอย่างไร ?"

จาก ประวัติต้นรัชกาลที่ ๖ โดย ราม วชิราวุธ

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 15
  พิมพ์