เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 126038 ไฮโซโบราณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 20:31

การแต่งกายของท่าน ไม่แพ้ชาววังเลยนะคะ    ทันสมัยมากในปัตตานี
ท่านเป็นภรรยาของใครคะ  ดูจากเสื้อผ้าและฉากหลัง  คงเป็นคหปตานีของปัตตานี
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 21:01

การแต่งกายของท่าน ไม่แพ้ชาววังเลยนะคะ    ทันสมัยมากในปัตตานี
ท่านเป็นภรรยาของใครคะ  ดูจากเสื้อผ้าและฉากหลัง  คงเป็นคหปตานีของปัตตานี

บิดาท่านคือหลวงจีนคณานุรักษ์(จูล้าย แซ่ตัน) หัวหน้าชาวจีนเมืองปัตตานี เป็นผู้ที่จัดการรับเสด็จล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕ ที่เมืองปัตตานี
และเป็นผู้รับสนองพระราชดำริจัดสร้างศาลาการเปรียญที่วัดตานีนรสโมสร
สามีของท่านคือพระยาพิทักษ์ธรรมสุนทร (กล้าย โกไศยกานนท์) เมื่อครั้งยังเป็นที่หลวงธรรมรัฐธุราธร
นางกุ้ยฮวย ถึงแก่กรรมตั้งแต่อายุยังน้อย เลยไม่ได้เป็นคุณหญิงพระยาพานทองครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 21:15

ยิ้ม

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 09 ต.ค. 14, 10:21

ส่วนการคล้องแพรสะพายทั่วไป    เขาใช้แพรเนื้อนิ่มบาง หรือถ้าไหมก็ไหมบาง  สะพายจากไหล่ซ้ายไปเอวขวา  ดึงให้หย่อนๆอยู่ตรงเอวซ้าย  ไม่ดึงตึงอย่างภาพที่คุณนางมารน้อยหามาให้ดู
ถ้าผ้าเนื้อแข็งจะหย่อนลงมาไม่สวย  ดูกระด้างเกินไป
แพรพวกนี้นิยมสีขาวหรือนวล ยกดอกในตัว สีเข้มก็พอจะมีแต่ไม่นิยมมากเท่าสีอ่อนๆ  ดูเรียบร้อยเป็นผู้ดี   ถ้าเป็นสีฉูดฉาดหรือดอกดวงลายพร้อยจะไปตีกับเสื้อ ถ้าเป็นเสื้อขาวก็พอไหว  แต่ก็ไม่นิยมเท่าแพรสีอ่อนๆซึ่งกลืนกับสีเสื้อค่ะ
แพรสะพายนี้ต้องตรึงด้วยเข็มเครื่องประดับ   ไม่งั้นความบางและลื่นของเนื้อแพรจะทำให้ลื่นหลุดจากบ่า  จึงต้องตรึงเอาไว้หลายแห่ง ทั้งบ่า อกเสื้อและด้านหลังด้วย    เป็นเหตุให้สมัยนั้นนิยมเข็มกลัดเพชรกันมาก  ใครเป็นนางข้าหลวงก็จะได้รับเข็มกลัดพระนามย่อจากเจ้านายให้ตรึงบนแพรสะพาย   บางคนก็มีหลายอัน  ติดตรงนั้นบ้างตรงนี้บ้าง แพรวพราวไปหมดบนเสื้อ  ไม่ปล่อยไว้โล่งๆ หรือมีแต่เข็มกลัดซ่อนปลาย ยังงั้นถือว่าเชย

ขอบพระคุณสำหรับคำอธิบายอย่างละเอียดของอาจารย์เทาชมพูค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 09 ต.ค. 14, 11:43

สายสะพายแพรปักนี้เรียกเป็นทางการว่า แพรห่มเครื่องยศ   คุณจุลลดา ภักดีภูมินทร์หรือม.ล.ศรีฟ้า ลดาวัลย์ เคยอธิบายไว้ตามนี้

"คุณหญิงวินิตา ดิถียนต์ บอกเล่ามาว่าได้เห็นภาพของ คุณหญิงสังวาล อภัยรณฤทธิ์ คุณทวดของเธอ ห่มผ้าแพรปักดอกคล้าย ๆ ปักด้วยดิ้น เมื่อแรกเข้าใจว่าเป็นผ้าห่มธรรมดาทั่วไป แต่ผู้ใหญ่บอกว่าเป็นแพรห่มเครื่องยศ จึงถามมาว่าเคยทราบเรื่องแพรห่มเครื่องยศดังกล่าวหรือไม่-
คำถามนี้ทำให้ต้องค้นเป็นการใหญ่ เพราะเรียนตรง ๆ ว่า เมื่อแรกก็ไม่ทราบเช่นกัน
ปรากฏว่ามีอยู่ในตำนานเครื่องราชอิศริยาภรณ์ จุลจอมเกล้าฝ่ายใน ซึ่งเมื่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงสร้างขึ้น โปรดเกล้าฯ ให้ตราพระราชบัญญัติเครื่องราชอิสริยาภรณ์สำหรับจุลจอมเกล้าฯ ฝ่ายในไว้"

พระราชบัญญัติฯ มาตรา ๑๖ นั้นว่าดังนี้

“มาตรา ๑๖ เครื่องยศสำหรับสมาชิกฝ่ายในนั้น คือ

แพรห่มสีชมภูปักดิ้นเลื่อมลายทอง

ชั้นที่ ๑  ปักเป็นอักษร จ.๓ ตัวไขว้กันเป็นหย่อม กว้าง ๒ นิ้ว มีใบชัยพฤกษ์เป็นแหย่ง ชายผ้ามีรูปตราปฐมจุลจอมเกล้า

ชั้นที่ ๒  ปักลายอย่างเดียวกับที่ ๑ แต่หย่อมกว้างเพียงนิ้วกึ่ง ชายผ้าเป็นรูปตราวิเศษของทุติยจุลจอมเกล้า

ชั้นที่ ๓  ปักเป็นอักษร จ.๓ ตัว เป็นหย่อมกว้างนิ้วหนึ่ง ไม่มีแหย่ง ชายผ้าเป็นรูปดวงตราตติยจุลจอมเกล้า แต่กลางดวงตราเป็น จ.๓ ตัว แทนพระบรมรูป

ชั้นที่ ๔  ปักเป็นหย่อมอย่างชั้นที่ ๒ แต่หย่อมกว้างเพียงกึ่งนิ้ว เป็นดอกรายไป ชายผ้าเป็นรูปดวงตราจตุตถจุลจอมเกล้า แต่ใช้อักษร จ.๓ ตัวแทนพระบรมรูป”

แพรห่มเครื่องยศนี้ในรัชกาลที่ ๕ บางวาระโปรดฯให้ใช้สีขาวได้

เรื่องนี้พบในหนังสือที่ระลึกงานฌาปนกิจศพ นางชิด หุ้มแพร (เอื้อน ลดาวัลย์ ณ อยุธยา) ซึ่งท่านเป็นบุตรีของพระมหาราชครู พราหมณ์พิธีในราชสำนัก

เจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับ (ลดาวัลย์) ในรัชกาลที่ ๕ ได้เขียนเล่าประวัติของ นางชิด หุ้มแพร เกี่ยวกับพระราชพิธีถือน้ำพระพิพัฒสัตยาฝ่ายในเอาไว้ว่า

“เมื่อสมัยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๕ นั้น จะมีพระราชพิธีถือน้ำพระพิพัฒสัตยาปีละ ๒ ครั้ง จนตลอดรัชกาล ตามพระราชพิธีถือน้ำพระพิพัฒสัตยานี้ มีพราหมณ์อ่านตำราคำแช่งน้ำ ทั้งฝ่ายหน้าและฝ่ายใน

สำหรับฝ่ายใน ผู้อ่านโองการแช่งน้ำในพระราชพิธี คือ คุณจอมอิ่มซึ่งเป็นป้าแท้ ๆ ของคุณเอื้อนน้องสะใภ้ของข้าพเจ้า คุณจอมอิ่มขึ้นอยู่กับเจ้าคุณพระประยุรวงศ์ ท่านอยู่ในตำหนักเจ้าคุณพระประยุรวงศ์ทีเดียว คุณจอมอิ่มเวลาทำพิธีอ่านโองการ ต้องแต่งขาวทั้งตัว แม้แต่แพรปักที่สำหรับเกียรติยศของเครื่องราชอิสริยาภรณ์จุลจอมเกล้า ก็ต้องใช้ต่วนขาวปักดิ้นเงิน แทนที่จะเป็นสีชมภูปักดิ้นทองตามปกติ”

จากกระทู้ เรื่องสายสะพาย  ยิงฟันยิ้ม

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 09 ต.ค. 14, 14:51

เคยเห็นของคุณท้าววรจันทร์ (เจ้าจอมมารดาวาด ในรัชกาลที่ 4) จำได้ว่าคำบรรยายใต้ภาพบอกว่านุ่งเครื่องยศ ประกอบเครื่องราชจุลจอมเกล้าครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 09 ต.ค. 14, 20:39

ภาพนี้เห็นครึ่งตัวบน  ไม่เห็นผ้านุ่งของท่าน เลยไม่ทราบว่าท่านนุ่งเครื่องยศอย่างไรคะ

มีรูปไฮโซมาให้อีกรูป ประจำวันนี้

สตรีผู้นี้น่าจะเป็นชาววังมาก่อน มีเข็มพระนามเจ้านายติดบนไหล่ซ้ายตรึงแพรสะพายไว้  สวมสร้อยซ้อนกัน ๓ เส้นอย่างน้อย มีสร้อยห้อยล็อกเก็ตแสดงรูปซึ่งน่าจะเป็นพระรูปเจ้านายที่เธอสังกัดอยู่   หรือไม่ก็รูปบรรพชนของเธอเอง  สร้อยเส้นที่สามที่ยาวลงมาเกือบถึงเอวห้อยอะไรบางอย่างเหมือนอักษรย่อ อาจจะพระนามเจ้านาย
สร้อยข้อมือและแหวนแพรวพราวบอกบ่งฐานะไฮโซ
ดูจากดวงหน้า น่าจะเป็นสาวใหญ่แล้ว แต่ไม่มีภาพถ่ายคู่กับสามี   เธออาจจะเป็นสาวโสดชาววัง ก็เป็นได้
ทรงผมยาวรวบเป็นมวย บวกกับเสื้อสองชั้นตัวยาว นุ่งกับผ้าซิ่น เป็นแฟชั่นในยุคพระวรกัญญาปทานเป็นพระคู่หมั้น   จึงคิดว่ารูปนี้ถ่ายประมาณพ.ศ. 2463 หรือเลยกว่านั้นเล็กน้อย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 09:39

เป็นสตรีสูงศักดิ์ทางเหนือ  แต่จะเป็นเจ้านายองค์ใด ต้องขอท่านผู้รู้มาอธิบาย   คุณ V_Mee น่าจะจำได้ คุณเพ็ญชมพูน่าจะหาหลักฐานมาประกอบได้นะคะ
ท่อนบนเป็นเสื้อผ้าแบบสตรีทันสมัยชาวกรุง มีเข็มกลัดยาวๆบนแพรสะพายซึ่งอาจเป็นพระนามเจ้านาย  ท่อนล่างเป็นซิ่นตีนจกแบบเหนือ    ท่านไว้ผมยาว  เกล้าผมแบบญี่ปุ่นมีปิ่นเสียบอยู่    เครื่องประดับกายมีโช้คเกอร์รอบคอ  ทันสมัยแบบชาวกรุง

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 10:20

เป็นสตรีสูงศักดิ์ทางเหนือ  แต่จะเป็นเจ้านายองค์ใด ต้องขอท่านผู้รู้มาอธิบาย   คุณ V_Mee น่าจะจำได้ คุณเพ็ญชมพูน่าจะหาหลักฐานมาประกอบได้นะคะ
ท่อนบนเป็นเสื้อผ้าแบบสตรีทันสมัยชาวกรุง มีเข็มกลัดยาวๆบนแพรสะพายซึ่งอาจเป็นพระนามเจ้านาย  ท่อนล่างเป็นซิ่นตีนจกแบบเหนือ    ท่านไว้ผมยาว  เกล้าผมแบบญี่ปุ่นมีปิ่นเสียบอยู่    เครื่องประดับกายมีโช้คเกอร์รอบคอ  ทันสมัยแบบชาวกรุง

ซิ่นของท่านเป็นแบบสำนักเจ้าดารารัศมีเลยเชียวค่ะ เอาตัวซิ่นพม่า ลุนตยาอชิกมาต่อกับตีนจกทางเหนือ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 12:25

ท่านเป็นข้าหลวงพระราชชายา เจ้าดารารัศมีค่ะ เป็นมารดาคุณหญิงสุภัทรา สิงหลกะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 12:53

ไปหาประวัติคุณหญิงสุภัทรา พบดังนี้ค่ะ
คุณหญิงสุภัทรา เป็นธิดาของมหาเสวกตรี พระยาราชมนตรี (สง่า สิงหลกะ) กับคุณหญิง บุกปั่น มีพี่น้องร่วมสายเลือดเดียวกันคือ นายสนองราชบรรหาร ( ชุบ สิงหลกะ) ชวนเธียร ทักษ์ สิงหลกะและสุมิตรา (สิงหลกะ) สุจริตกุล

ชื่อฟังแปลกมาก ไม่ทราบว่าสะกดผิดหรือเปล่าคะ คุณกะออม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 13:05

หนึ่งในนางต้นห้องของพระราชชายา เจ้าดารารัศมี คือ นางสาวบุญปั๋น บุตรสาวของ พญาพิทักษ์เทวี (ตำแหน่งพระพี่เลี้ยงของเจ้าดารารัศมี) พญาพิทักษ์เทวีถวายตัวบุตรสาวกับพระราชชายาฯ ตั้งแต่เด็ก ๆ  เมื่อเจริญวัยแรกรุ่น มีคำเล่าลือจากคนในวังว่านางข้าหลวง ในพระตำหนักของพระราชชายาฯ นั้นงามนัก การแต่งกายก็ดูแปลกตา คือนุ่งผ้าซิ่นและไว้ผมยาว เกล้ามวย

ต่อมานางสาวบุญปั๋นได้พบกันหลวงเทพสมบัติ (สง่า สิงหลกะ) พระราชชายา เจ้าดารารัศมี ทรงอนุญาต มิได้ขัดข้องแต่ประการใด จึงได้ออกเรือนไป มีบุตรธิดารวม ๖ คน คือ  นายสนองราชบรรหาร (ชุบ สิงหลกะ), นายชวน สิงหลกะ, นายทักษ์ สิงหลกะ, นางสุมิตรา สุจริตกุล, นายเธียร สิงหลกะ และคุณหญิงสุภัทรา สิงหลกะ

ต่อมาหลวงเทพสมบัติ (สง่า สิงหลกะ) ได้รับพระราชทานเลื่อนบรรดาศักดิ์ ขึ้นเป็น มหาเสวกตรี พระยาราชมนตรี นางบุญปั๋น จึงได้เป็น คุณหญิงบุญปั๋น สิงหลกะ

ข้อมูลจาก คุณเจ้านายฝ่ายเหนือ  ยิงฟันยิ้ม

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 13:09

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 16:27

ยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 10 ต.ค. 14, 16:43

ไฮโซท่านต่อไป
น่าจะเป็นคุณนายของฝรั่งคนใดคนหนึ่งที่มาทำงานอยู่ในสยาม มากกว่าจะเป็นภรรยาแหม่มที่หนุ่มไทยพากลับมาจากยุโรป    เพราะลูกน้อยทั้งสองของเธอหน้าตาเป็นฝรั่งเต็มตัว มากกว่าจะเป็นลูกครึ่งไทย
ดูจากการแต่งกาย หนูน้อยทั้งสองน่าจะเป็นเด็กผู้หญิง  แม้เด็กผู้ชายเล็กๆสมัยก่อนนุ่งกระโปรงกัน แต่เสื้อระบายแบบนี้เป็นของเด็กหญิงมากกว่าเด็กชาย  กางเกงเป็ตติโค้ตก็เช่นกัน เป็นของผู้หญิง
หนูน้อยคนโตนั้นยืนวางท่าโก้เชียว

เสื้อผ้าของคุณนายแหม่มอยู่ในยุค early Edwardian ประมาณกลางถึงปลายรัชกาลที่ ๕   รูปนี้น่าจะถ่ายอย่างช้าก็ต้นรัชกาลที่ ๖ ค่ะ

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 15
  พิมพ์