เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 126040 ไฮโซโบราณ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 07 ต.ค. 14, 08:57

นึกถึงนางเอก "เจ้าฮะ"  ยิ้มเท่ห์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 07 ต.ค. 14, 09:12

นึกถึงนางเอก "เจ้าฮะ"  ยิ้มเท่ห์

นึกถึงคนนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 07 ต.ค. 14, 10:23

มาถึงภาพคู่ภาพนี้   รู้ชื่อว่าฝ่ายชายคือพระยาจินดารักษ์(จำลอง สวัสดิ์-ชูโต) และฝ่ายหญิงคือคุณหญิงเสมอ
ท่านรับราชการเป็นมหาดเล็กวิเศษในกองราชเลขานุการในรัชกาลที่ ๖   เลื่อนเป็นนายรองพลพันและหุ้มแพร ต่อมารับราชการที่กระทรวงมหาดไทย

รายละเอียดที่เหลือคุณเพ็ญชมพูน่าจะต่อเติมให้ครบได้

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 07 ต.ค. 14, 11:05

ฝ่ายหญิงคือ คุณหญิงจินดารักษ์ (เสมอใจ สวัสดิ์-ชูโต) สกุลเดิม อมาตยกุล นามปากกา " ซันฟลาวเวอร์" นักแปลสตรีคนแรก เจ้าของผลงานแปลนวนิยาย ๓ เล่ม คือเรื่อง ไข่มุกซึ่งมีค่า, มรดกชั่วร้ายของตระกูล และเครื่องเพชรของแดนเวอรส์  ยิงฟันยิ้ม

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 07 ต.ค. 14, 21:28

เรียนถามอาจารย์เทาชมพู  เกี่ยวกับแม่ลูกในค.ห.117ค่ะ

1.อะไรเป็นตัวบ่งชี้ว่าคนแม่ไม่ได้เป็นคุณหญิง ดูตรงจากไหนหรือคะ

2.ลูกสาวน่าจะยังอยู่ระดับม.ต้น  สมัยนั้นโรงเรียนไม่บังคับเรื่องทรงผมใช่ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 07 ต.ค. 14, 21:42

้้ทั้งหมดนี้คือเดาเอานะคะ แต่เดาอย่างมีเหตุผลประกอบ
๑    คุณหญิงของพระยา มักจะได้รับพระราชทานตราจุลจอมเกล้าเช่นเดียวกับสามี     ก็จะนำมาประดับเสื้อในโอกาสพิเศษอย่างในเวลาถ่ายรูป แต่งกายอลังการเต็มยศ
ถ้าหากว่าไม่ได้รับพระราชทานตรา  หรือได้รับแต่ไม่โชว์ในภาพถ่าย   ภรรยาข้าราชการชั้นผู้ใหญ่มักเป็นชาววังมาก่อน  ก็จะได้รับพระราชทานเข็มกลัดเสื้อพระนามย่อของเจ้านาย  ไว้กลัดบนแพรสะพาย   หรือจี้ห้อยคอมีพระนามย่อ เป็นเครื่องบ่งบอกฐานะอันสูงในสังคม
คุณแม่ในภาพไม่มีลักษณะดังกล่าว
แต่เมื่ออายุมากขึ้นท่านอาจจะได้เป็นคุณหญิง ตามบรรดาศักดิ์ของสามีก็ได้

๒   ในรัชกาลที่ ๖  ภาคบังคับคือแค่ประถม ๓  สูงกว่าน้ันจะเรียนหรือไม่เรียนในร.ร.ก็ได้  การแต่งกายและทรงผม ไม่มีข้อบังคับค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 06:23

ภาพพระยาจินดารักษ์ภาพนั้นน่าจะถ่ายไว้เมื่อแรกสมรส  ในภาพท่านเจ้าคุณแต่งเครื่องแบบปกติข้าราชการในพระาชสำนักสังกัดมหาดเล็ก ยศชั้นหุ้มแพร เทียบนายร้อยเอก

พระยาจินดารักษ์มีพี่น้องร่วมบิดามารดาที่มีชือขุึ้นต้นว่า "จำ" รวม ๓ คนคือ
พระยากรุงศรีสวัสดิการ (จำรัส  สวัสดิ์ - ชูโต)
พระยานรเทพปรีดา (จำเริญ  สวัสดิ์ - ชูโต)
พระยาจินดารักษ์ (จำลอง  สวัสดิ์ - ชูโต)
ทั้งสามท่านนี้ได้ถวายตัวเป็นมหาดเล็กในรัชกาลที่ ๖ มาแต่ก่อนเสด็จเสวยราชย์  เมื่อพระราจินดารักษ์ขอพระราชทานชื่อให้แก่บุตรชายคนหนึ่ง  พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวจึงได้พระราชทานชื่อให้ว่า "จำเรา" เป็นการสืบตระกูล "จำ"
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 08:58

อยากเห็นภาพการคล้องแพรสะพายชัดๆบ้างค่ะ ไล่ดูรูปเก่าเห็นไม่ชัดเลย(ประเด็นคืออยากแต่งตามค่ะ)

อันนี้เอารูป(แต่งเป็น)ไฮโซโบราณของสมัยนี้มาให้ดูเล่นๆค่ะ ได้มาจากเพื่อนไม่ทราบที่มา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 09:07

พระยาจินดารักษ์มีพี่น้องร่วมบิดามารดาที่มีชือขุึ้นต้นว่า "จำ" รวม ๓ คนคือ
พระยากรุงศรีสวัสดิการ (จำรัส  สวัสดิ์ - ชูโต)
พระยานรเทพปรีดา (จำเริญ  สวัสดิ์ - ชูโต)
พระยาจินดารักษ์ (จำลอง  สวัสดิ์ - ชูโต)

พระยาจินดารักษ์มีพี่น้องชื่อขึ้นต้นด้วย "จำ" อีกคนหนึ่งคือ หลวงราชปราการ (จำรูญ สวัสดิ์ - ชูโต)

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 09:16

เมื่อพระราจินดารักษ์ขอพระราชทานชื่อให้แก่บุตรชายคนหนึ่ง  พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวจึงได้พระราชทานชื่อให้ว่า "จำเรา" เป็นการสืบตระกูล "จำ"

คุณ "จำเรา" ปัจจุบันคือคุณดุษฎี สวัสดิ์-ชูโต

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 17:58

อยากเห็นภาพการคล้องแพรสะพายชัดๆบ้างค่ะ ไล่ดูรูปเก่าเห็นไม่ชัดเลย(ประเด็นคืออยากแต่งตามค่ะ)

อันนี้เอารูป(แต่งเป็น)ไฮโซโบราณของสมัยนี้มาให้ดูเล่นๆค่ะ ได้มาจากเพื่อนไม่ทราบที่มา
ขอให้คุณนางมารน้อยย้อนไปดูรูปคุณหญิงแม่ใน #114 อีกครั้ง  ตอนแรกไม่ทันสังเกต เห็นมาดก็เชื่อว่าเป็นคุณหญิง ตอนนี้รู้ว่าสัญชาตญาณแม่นเหมือนกัน
ขอให้สังเกตแพรสะพายของท่าน    เป็นแพรสะพายค่อนข้างตึงจากบ่าซ้ายไปเอวขวา  มีลวดลายปักดอกบนนั้น   นี่คือสายสะพายแพรปัก สำหรับสตรีที่ได้รับเครื่องราชอิสริยาภรณ์จุลจอมเกล้าฝ่ายใน  ส่วนใหญ่คือเอกภรรยาของพระยา
สายสะพายแพรปักนี้เรียกเป็นทางการว่า แพรห่มเครื่องยศ   คุณจุลลดา ภักดีภูมินทร์หรือม.ล.ศรีฟ้า ลดาวัลย์ เคยอธิบายไว้ตามนี้

"คุณหญิงวินิตา ดิถียนต์ บอกเล่ามาว่าได้เห็นภาพของ คุณหญิงสังวาล อภัยรณฤทธิ์ คุณทวดของเธอ ห่มผ้าแพรปักดอกคล้าย ๆ ปักด้วยดิ้น เมื่อแรกเข้าใจว่าเป็นผ้าห่มธรรมดาทั่วไป แต่ผู้ใหญ่บอกว่าเป็นแพรห่มเครื่องยศ จึงถามมาว่าเคยทราบเรื่องแพรห่มเครื่องยศดังกล่าวหรือไม่-
คำถามนี้ทำให้ต้องค้นเป็นการใหญ่ เพราะเรียนตรง ๆ ว่า เมื่อแรกก็ไม่ทราบเช่นกัน
ปรากฏว่ามีอยู่ในตำนานเครื่องราชอิศริยาภรณ์ จุลจอมเกล้าฝ่ายใน ซึ่งเมื่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงสร้างขึ้น โปรดเกล้าฯ ให้ตราพระราชบัญญัติเครื่องราชอิสริยาภรณ์สำหรับจุลจอมเกล้าฯ ฝ่ายในไว้"

แพรห่มนี้จะห่มค่อนข้างตึง  คล้ายนางแบบที่คุณมารน้อยนำมาให้ดูค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 18:11

ส่วนการคล้องแพรสะพายทั่วไป    เขาใช้แพรเนื้อนิ่มบาง หรือถ้าไหมก็ไหมบาง  สะพายจากไหล่ซ้ายไปเอวขวา  ดึงให้หย่อนๆอยู่ตรงเอวซ้าย  ไม่ดึงตึงอย่างภาพที่คุณนางมารน้อยหามาให้ดู
ถ้าผ้าเนื้อแข็งจะหย่อนลงมาไม่สวย  ดูกระด้างเกินไป
แพรพวกนี้นิยมสีขาวหรือนวล ยกดอกในตัว สีเข้มก็พอจะมีแต่ไม่นิยมมากเท่าสีอ่อนๆ  ดูเรียบร้อยเป็นผู้ดี   ถ้าเป็นสีฉูดฉาดหรือดอกดวงลายพร้อยจะไปตีกับเสื้อ ถ้าเป็นเสื้อขาวก็พอไหว  แต่ก็ไม่นิยมเท่าแพรสีอ่อนๆซึ่งกลืนกับสีเสื้อค่ะ
แพรสะพายนี้ต้องตรึงด้วยเข็มเครื่องประดับ   ไม่งั้นความบางและลื่นของเนื้อแพรจะทำให้ลื่นหลุดจากบ่า  จึงต้องตรึงเอาไว้หลายแห่ง ทั้งบ่า อกเสื้อและด้านหลังด้วย    เป็นเหตุให้สมัยนั้นนิยมเข็มกลัดเพชรกันมาก  ใครเป็นนางข้าหลวงก็จะได้รับเข็มกลัดพระนามย่อจากเจ้านายให้ตรึงบนแพรสะพาย   บางคนก็มีหลายอัน  ติดตรงนั้นบ้างตรงนี้บ้าง แพรวพราวไปหมดบนเสื้อ  ไม่ปล่อยไว้โล่งๆ หรือมีแต่เข็มกลัดซ่อนปลาย ยังงั้นถือว่าเชย

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 19:10

ขออนุญาตเอารูปไฮโซบ้านนอกจากปัตตานีมาร่วมแสดงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 19:14

สมัยรัชกาลที่ ๕ ใช่ไหมคะ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 08 ต.ค. 14, 19:24

สมัยรัชกาลที่ ๕ ใช่ไหมคะ

ใช่ครับ ท่านถึงแก่กรรมเมื่อ พ.ศ.๒๔๔๗ ครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 15
  พิมพ์