เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 125631 ไฮโซโบราณ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 09:16

ในวันนั้นพระสุจริตสุดาแต่งกายแบบเจ้าสาวในประเทศอังกฤษ คือสวมเสื้อกระโปรงสีขาว มีผ้าโปร่งสีขาวคลุมศีรษะประดับดอกส้ม ถือช่อดอกไม้"
ส่งภาพมาให้ดูด้วยแล้วค่ะ

มีอีกภาพหนึ่งซึ่งฝ่ายหญิงคล้ายกันทั้งใบหน้าและชุดเจ้าสาว

พระนางเจ้าสุวันทนา พระวรราชเทวี ทรงอภิเษกสมรสกับพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงสวมชุดเจ้าสาว ปล่อยชายด้านหลังยาว โดยมีมหาดเล็กเล็กๆ ถืออยู่ด้านหลัง ทรงถือดอกไม้พุ่มเล็กๆ ทรงสวมมงกุฎดอกส้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 09:24

มีมาให้ชมหนึ่งภาพค่ะ.... ยิงฟันยิ้ม

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงฉายกับ

แถวหลังจากซ้าย - คุณหญิงเฉลา อนิรุทธเทวา, เจ้าพระยารามราฆพ, พระยาอนิรุทธเทวา และคุณหญิงประจวบ สุขุม

แถวหน้าจากซ้าย - พระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี และพระสุจริตสุดา ในงานฤดูหนาวราว พ.ศ. ๒๔๖๗
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 09:30

ภาพสตรีตรงกลางพอจะมีเค้าพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี บ้างไหม 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 09:32

ยิงฟันยิ้ม

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 10:29

คุณหญิงเคลื่อนในคห.87 สวยมากๆเลยค่ะ หน้าตาจิ้มลิ้มพริ้มเพรา

รอชมภาพงามๆอีกนะเจ้าคะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 10:29

ภาพสตรีตรงกลางพอจะมีเค้าพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี บ้างไหม  

น่าจะเหมือนคุณพระสุจริตสุดามากกว่าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 11:57

ส่งไฮโซโบราณมาให้ดูอีกค่ะ
หญิงสาวชาวสยามแต่แต่งกายอย่างแหม่ม ตั้งแต่ศีรษะจดเท้า    น่าจะเป็นลูกสาวขุนนางไทยที่ไปเป็นทูตประจำอยู่ในยุโรป

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 15:15

ภาพนี้เอามาฝากคุณ han_bing
ไม่ทราบว่าเป็นข้าราชการไทยหรือเปล่า แต่ทรงผมไม่น่าจะใช่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 17:21

โห  ขุนท่องสื่อหรือนี่?
หรือลูกชายพระยาโชฎึกราชเศรษฐี?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 17:32

สาวน้อยตาคมคนนี้เป็นคุณหนูอีกคนหนึ่งในสมัยรัชกาลที่ ๖    เมื่อโกนจุกแล้วเธอไม่ได้ตัดผมสั้นอย่างรุ่นคุณแม่ แต่ว่าไว้ยาวรวบไว้ทางด้านหลัง  มีรอยหยิกน้อยๆน่าจะจากคีมร้อน    เธอสวมเสื้อแบบฝรั่งนุ่งกับโจงกระเบนไทย มีเข็มขัดผ้ายืดเส้นใหญ่   คงเป็นแฟชั่นของสาวน้อย ที่ยังไม่สาวเต็มตัว จึงไม่สวมเสื้อลูกไม้บางแพรวพรายอย่างคุณแม่   แต่เธอก็ "ติดกีบ" คือสวมถุงน่องรองเท้าแบบฝรั่งครบครัน    เป็นสีขาวล้วนแสดงว่าพิถีพิถันในการแต่งกายให้งดงามเข้าชุด   

เครื่องบ่งบอกฐานะประดับอยู่ทั้งหู ลำคอ ที่มีสร้อยห้อยล็อกเก็ตฝรั่ง  ท่อนบนสวมสร้อยมุกหลายสายควบกันเส้นยาวมาก มีโบหรือเข็มกลัดอะไรสักอย่างที่น่าจะบอกบ่งถึงสังกัดของเธอว่าอยู่กับเจ้านายองค์ไหน กลัดสร้อยมุกไว้ไม่ให้กระจาย 
ส่วนข้อมือและนิ้วนั้น คุณแม่ไม่เว้นจะสวมให้ทั้งมือซ้ายมือขวาทีเดียว  สงสัยคุณแม่มีสร้อยมีแหวนเต็มหีบ 

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 19:25

จากรูปหนุ่มจีนเอาผมเปียรวบไว้บนศีรษะ คือ หลวงพิศาลผลพานิช ผู้สืบทอดธุรกิจการเดินเรือและโรงสีไฟของตระกูลพิศาลบุตร เป็นหลานทวดของพระยาพิศาลศุภผล (เจ๊สัวชื่น)

เจ๊สัวชื่นผู้นี้เป็นเจ้าของเรือกำปั่นกลไฟเมลล์ลำแรกของสยามที่เดินทางระหว่างกรุงเทพและฮ่องกงในสมัยรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ แห่งกรุงสยาม

ทั้งนี้ เจ๊สัวชื่น เป็นหลานทวดทางสายมารดาของเจ๊สัวหลินแซ่โหงว ผู้แต่งสำเภาหลวงสมัยกรุงธนบุรี
ปียะธิดา สุจริตกุล
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 21:55

ขอเสนอข้อมูลประกอบภาพจากพิธีอภิเษกสมรสพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ และสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจีฯ ในความคิดเห็นที่ 93 ของอาจารย์เทาชมพูค่ะ

"พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งคุณประไพ สุจริตกุลเป็นพระอินทราณี ตำแหน่งพระสนมเอก และทรงประกอบพระราชพิธีอภิเษกสมรส เมื่อวันที่ ๑๒ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๖๔ จากนั้นทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ สถาปนาพระอิสริยยศเป็น สมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี พระบรมราชินี ในวันที่ ๖ มกราคม พ.ศ. ๒๔๖๕"

ข้อมูลจากหนังสือ 101 ปี สุจริตกุล

สำหรับภาพพระสุจริตสุดาทั้งหมดที่ดิฉันได้นำมาลงในกระทู้นี้ และที่ได้แจ้งว่าเป็นภาพของท่าน รับรองว่าเป็นภาพของท่านจริง ไม่ใช่ภาพคนอื่น และมีอยู่ในหนังสือ 101 ปี สุจริตกุลเช่นกันค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 02 ต.ค. 14, 11:34

มาถึงไฮโซประจำวันพฤหัสที่ 2 ต.ค. 2557
การแต่งกายตั้งแต่ทรงผมหวีเสยแต่งด้วยขี้ผึ้ง (ซึ่งเทียบได้กับเจลแต่งผมในปัจจุบัน) และเสื้อแขนหมูแฮม บอกบ่งว่าเป็นปลายรัชกาลที่ 5  ถึงต้นรัชกาลที่ 6  
ดิฉันขยายรูปอาภรณ์บนเสื้อไว้เผื่อคุณ V_Mee  อยากทราบว่าเป็นเครื่องราชตระกูลใดตระกูลหนึ่งหรือว่าเป็นจี้เพชร กันแน่

การแต่งกายอลังการตระการตาเกินหน้าสามัญชนแบบนี้   ทำให้สงสัยว่าจะเป็นเจ้าจอมท่านใดท่านหนึ่งในตอนปลายรัชกาลที่ 5 ค่ะ

หมายเหตุ  คุณปัณณพัทธ์ คำนึงค้นพบว่าเป็นภาพของหม่อมอ่อน  รพีพัฒน์ ณ อยุธยา  หม่อมของกรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 22, 12:31 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 02 ต.ค. 14, 18:07

อันนี้เป็นรูปถ่ายพระองค์เจ้าหญิง (ชั้นพระธิดาท่านอ๋อง) หวาง หมิน ท่ง (王敏彤) ภาษาจีนเรียกว่า เก่อเก๋อ (格格) ภาษาไทยคงเทียบฉันพระองค์หญิง เป็นสตรีโฉมงาม พระบิดาคือเจ้าคุณทหารผู้ใหญ่แห่งราชวงศ์ชิง (完颜立贤)  พระมารดาเป็นเชื้อพระวงศ์ชั้นสูงอ้ายซินเจี่ยหวัว เฮิงฮุย (爱新觉罗·恒慧) เป็นพระธิดาองค์โตของครอบครัว ประสูติตอนปี ๑๙๑๓

ภาพนี้ถ่ายประมาณ ปี ๑๙๒๐ ปลายๆ

พระชะตาน่าสงสารมาก ข้าพเจ้าอ่านแล้วใจหาย เป็นดี น่ารัก ใจเย็น และไม่ชอบหักหาญน้ำใจใคร รักพระเจ้าปูยีอย่างลึกล้ำ แต่ว่าบังเอิญพระญาติได้รับเลือกเป็นฮ่องเฮา พระองค์หญิงเลยสงบและไม่แสดงออก ตลอดเวลาช่วงที่จีนประสบเหตุการณ์ พระองค์ดูแลทุกคน รักพระเจ้าปูยีจนวันตาย ไม่ยอมแต่งงาน รู้ว่าพระเจ้าปูยีแต่งงานกับคนอื่นก็ได้แต่กรรแสง

อย่างไรก็ตาม ตอนปฏิวัติวัฒนธรรมพระองค์ถูกไล่ออกจากวังที่ประทับ ต้องย้ายไปอยู่ในบ้าน...ขออภัย...บ้านแบบในสลัม กับพระมารดา อดอยากแร้งแค้น แถมถูกประณามทุกวันเป็นเวลา ๑๐ ปีในช่วงปฏิวัติวัฒนธรรม จนในที่สุดพระมารดาก็ประชวรสิ้นพระชนม์ไป เหลือพระองค์ไว้องค์เดียว

อย่างไรก็ตามพระญาติที่พอจะมีฐานะเกื้อกูลได้ก็ไม่ทอดทิ้งพยายามชวนให้พระองค์ไปประทับด้วยกันในหมู่พระญาติ แต่พระองค์ก็ไม่ยอมไป ไปเยี่ยมบ้าง แล้วก็ขอรีบกลับบ้านน้อยของตน ด้วยกลัวคนทำร้าย - เป็นผลจากการปฏิวัติวัฒนธรรม

พระองค์สิ้นพระชนม์ในปี ๒๐๐๓ นี้เอง หลังจากพระญาติขอร้องให้ไปอยู่ในบ้านพักคนชรา เพราะจะได้ดูแลได้ง่ายขึ้น - ดีกว่าชุมชนแออัดและห้องเล็กๆที่พระองค์ประทับอยู่ พระองค์หญิงเสวยเกี้ยวแล้วสำลัก และสิ้นพระชนม์ลง

ทั้งนี้ สมบัติโบราณที่พระองค์เก็บไว้อาทิ แจกันพระเจ้าเฉียนหลงและอื่นๆ ที่คนขอซื้อมูลค่าเป็นล้านๆหยวน พระองค์ประทานให้พระญาติที่อยู่ และพระญาติที่หนีไปไต้หวัน

ภาพสมัยวัยเยาว์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 02 ต.ค. 14, 20:36

ภาพถ่ายสองสาว น่าจะเป็นพี่น้องกัน
คนขวาน่าจะเป็นพี่สาว สังเกตจากสะพายแพรซึ่งแต่งกันในหมู่สตรีที่เป็นผู้ใหญ่ออกเรือนแล้ว  คนซ้ายไม่ได้สะพายแพร สวมริ้บบิ้นห้อยจี้เพชร ดูทันสมัยกว่าคนขวาซึ่งสวมสร้อยเพชรสั้นๆแนบคอ
เธอทั้งสองนุ่งโจงกระเบน ทำให้คะเนว่าเป็นภาพถ่ายก่อนปี 2463  
น่าจะเป็นลูกสาวคนมีฐานะดี และทันสมัย   สังเกตจากถุงน่องที่มีลวดลายสวยงาม สีเข้มเข้ากับรองเท้าดำ   ส่วนเสื้อทั้งสองคนก็เป็นลูกไม้ปักสวยงาม   คนขวาสวมเสื้อเนื้อใสมองเข้าไปเห็นชั้นในคอกระเช้าที่มีคอเสื้อลายลูกไม้สวยกว่าคอกระเช้าสมัยนี้แยะ

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 15
  พิมพ์