เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 125617 ไฮโซโบราณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 19:05

กำลังคิดอยู่เหมือนกันว่าเป็นเจ้าจอมแส บุนนาค หรือเปล่า    เพราะประมาณ พ.ศ. ๒๔๖๓  ท่านน่าจะยังสาวอยู่มาก
ถ้าเป็นพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ ๕   พวกเราน่าจะจำกันได้ ว่าพระองค์ไหนนะคะ
ต้องขอแรงชาวเรือนไทยอีกแล้วว่าเป็นพระเจ้าลูกเธอหรือไม่

ค้นพบภายหลังว่า คือเจ้าจอมแส บุนนาค

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 22, 17:10 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 19:11

คุณ NAVARAT.C  คุณหนุ่มสยาม คุณเพ็ญชมพู คุณ V_Mee ช่วยดูหน่อยได้ไหมคะว่าคนเดียวกันหรือเปล่า
เจ้าจอมแส บุนนาค

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 19:28

เจ้าจอมแสนั่นแล มิผิดเพี้ยน  ยิงฟันยิ้ม

ภาพเจ้าจอมแสสมัยออกมาอยู่นอกวังที่บ้านราชวัตรใหม่ ๆ  

ภาพและคำบรรยายจากหนังสือ "ย้อนรอยเจ้าจอมก๊กออในรัชกาลที่ ๕" โดย ดร.กัณฑาทิพย์ สิงหะเนติ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 19:50

มาดูไฮโซ กันต่อครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 20:07

เจ้าจอมแสนั่นแล มิผิดเพี้ยน  ยิงฟันยิ้ม

ภาพเจ้าจอมแสสมัยออกมาอยู่นอกวังที่บ้านราชวัตรใหม่ ๆ  

ภาพและคำบรรยายจากหนังสือ "ย้อนรอยเจ้าจอมก๊กออในรัชกาลที่ ๕" โดย ดร.กัณฑาทิพย์ สิงหะเนติ

มิน่า งามอลังการหาคนเทียบยากจริงๆ
คุณหนุ่มสยาม  ขวาสุด พระวรกัญญาปทานใช่ไหมคะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 20:17

มิน่า งามอลังการหาคนเทียบยากจริงๆ
คุณหนุ่มสยาม  ขวาสุด พระวรกัญญาปทานใช่ไหมคะ

ครับผม  ยิงฟันยิ้ม  และสุภาพสตรีท่านกลางก็ใช่ย่อยนะครับ เห็นกำไลงาช้างเผือกไหมละ  ขยิบตา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 20:47

เห็นแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 20:48

สมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี หรือคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 20:52

ไม่ใช่ซี   หม่อมเจ้าศรีสอางค์นฤมล วรวรรณต่างหาก
ปียะธิดา สุจริตกุล
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 22:29

สำหรับภาพในข้อความที่ 72 ทางซ้ายคือสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจีฯ ถูกต้องแล้วค่ะ และคนขวาคือพี่สาวของท่าน พระสุจริตสุดา พระสนมเอกในรัชกาลที่ 6
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 22:31

ขอโทษ เขียนผิดค่ะ ความคิดเห็นที่ 82 ไม่ใช่ 72 ค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 22:50

ขอส่งภาพคุณพระสุจริตสุดา (เปรื่อง สุจริตกุล) มาให้ชมอีกภาพค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 22:53

มีสุภาพสตรีที่งามมากอีกท่านหนึ่งสมัยนั้น ที่เป็นสะใภ้ในสกุลสุจริตกุล คือคุณหญิงเคลื่อน ซึ่งในภาพที่แนบมานี้ถ่ายกับสามีคือพระยาสุจริตธำรง (อู๊ด สุจริตกุล)

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 30 ก.ย. 14, 23:09

ในความคิดเห็นที่ 80 และ 81 ที่คุณ Siamese และคุณเพ็ญชมพูเขียนถึงกำไลงาช้างเผือก พอดีมีข้อมูลเกี่ยวกับที่คุณพระสุจริตสุดาได้รับพระราชทานกำไลจากพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ จากประวัติของท่านในหนังสือ 101ปี สุจริตกุลดังต่อไปนี้ค่ะ
"เดือนตุลาคม พ.ศ. ๒๔๖๔ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงสู่ขอคุณเปรื่องจากเจ้าพระยาสุธรรมมนตรี (ปลื้ม สุจริตกุล) พระราชทานกำไลงาช้างเผือกลงยาพระนาม และพระธำมรงค์เพชรแก่คุณเปรื่อง และทรงประกอบพระราชพิธีราชาภิเษกสมรสที่พระราชวังพญาไท   สมเด็จพระพันวัสสามาตุจฉาเจ้า (พระยศในขณะนั้น) ถวายน้ำพระมหาสังข์แด่พระเจ้าอยู่หัว และพระราชทานน้ำพระมหาสังข์แก่คุณเปรื่อง มีการจดทะเบียนสมรสและพระราชทานงานเลี้ยงที่พระราชวังพญาไท และทรงแต่งตั้งเป็นที่ พระสุจริตสุดา พระสนมเอก พร้อมทั้งพระราชทานพระธำมรงค์ทองเกลี้ยง ด้านในจารึก“วันที่ ๒๗ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๖๔” และโปรดเกล้าฯ ให้ทำเหรียญห้อยคอเป็นรูปหัวใจ ห่วงที่ห้อยเป็นรูป   เพชราวุธ ด้านหน้าลงยาสีขาวมีพระบรมนามาภิไธยย่อ “ราม ๖” และ “สุจริตสุดา” ด้านหลังเขียนวันที่ ๒๗ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๖๔ สำหรับพระราชทานแก่ผู้ที่มาร่วมในพระราชพิธี  ในวันนั้นพระสุจริตสุดาแต่งกายแบบเจ้าสาวในประเทศอังกฤษ คือสวมเสื้อกระโปรงสีขาว มีผ้าโปร่งสีขาวคลุมศีรษะประดับดอกส้ม ถือช่อดอกไม้"
ส่งภาพมาให้ดูด้วยแล้วค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 01 ต.ค. 14, 07:16

^
เห็นเหรียญย่อส่วนที่กลัดไว้บริเวณหน้าอกของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ แล้วสุดยอดจริงๆ ครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 15
  พิมพ์