เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 125610 ไฮโซโบราณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 23 ก.ย. 14, 14:47

กระทู้นี้เป็นภาคพิเศษต่อจากกระทู้
พัสตราภรณ์สตรีไทย รัชกาลที่ ๑ ถึงปัจจุบัน
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=6002.0

ได้ภาพงามๆมาจากหอจดหมายเหตุด้วยความอนุเคราะห์ของคุณ NAVARAT.C  เป็นภาพสาวไฮโซในอดีตสมัยรัชกาลที่ ๖  ต้องขอขอบคุณอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วย
ไม่อยากเก็บเอาไว้ดูคนเดียว จึงขอนำมาลงในกระทู้ให้ดูด้วยกันค่ะ

เริ่มต้นด้วยคนที่ดิฉันสะดุดตาที่สุด ก่อน
แหม่มสาวผู้สวยสง่าคนนี้เป็นภรรยาของเจ้านายหรือขุนนางหนุ่มคนไหนกันหนอ    นุ่งโจงกระเบนกับเสื้อลูกไม้แฟชั่นควีนอเลกซานดราได้งามไม่มีที่ติ   โพสท่าก็งาม โดยไม่จำเป็นต้องยืดตัวตรงวางท่าเป็นนางแบบฝรั่ง
ดูจากเสื้อผ้าซ้อนสองชั้น ตัวในคอตั้งมีเสื้อตัวนอกคล้ายเสื้อคลุมญี่ปุ่นทับอีกที  และถุงน่องดำ  น่าจะอยู่ในต้นรัชกาลที่ ๖ มากกว่า
ตอนนั้นนักเรียนไทยทยอยกันกลับจากยุโรปกันเยอะแล้ว   พาภรรยาสาวชาวอังกฤษบ้าง เยอรมันบ้าง กลับมาด้วย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 15:21

ภาพต่อไป เป็นหนุ่มสาวในอิริยาบถอิงแอบกันอยู่อย่างไม่สะทกสะท้านขัดเขิน     เข้าใจว่าเป็นคู่สมรสใหม่ เพราะถ้ายังไม่ได้แต่งงานกัน จะยืนซบถูกเนื้อต้องตัวกันแบบนี้ไม่ได้ค่ะ เสียหายหลายล้าน

แม้ว่าเจ้าหนุ่มแต่งกายคล้ายนักเรียนโอวี แต่มีเข็มมีแถบประดับเสื้อ แสดงว่าเป็นข้าราชการแล้ว     คงจะต้องขอนักเรียนเก่าอย่างคุณ V_Mee มาช่วยเฉลยว่าชายหนุ่มรายนี้ทำงานหน้าที่อะไร เหตุใดนุ่งกางเกงขาสั้นแทนขายาวหรือโจงกระเบนคะ
หรือว่าเป็นมหาดเล็ก?

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 16:36

อุ๊ย คุณผู้ชายหล่อจริงๆค่ะ  อายจัง อายจัง

เข้ามาติดตามเพราะชอบแฟชั่นยุคนี้เป็นพิเศษ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 17:37

มาโชว์อีกคู่ค่ะ   โพสท่าเก๋ เท่ไม่แพ้ยุคนี้

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 17:51

ภาพต่อไป เป็นหนุ่มสาวในอิริยาบถอิงแอบกันอยู่อย่างไม่สะทกสะท้านขัดเขิน     เข้าใจว่าเป็นคู่สมรสใหม่ เพราะถ้ายังไม่ได้แต่งงานกัน จะยืนซบถูกเนื้อต้องตัวกันแบบนี้ไม่ได้ค่ะ เสียหายหลายล้าน

แม้ว่าเจ้าหนุ่มแต่งกายคล้ายนักเรียนโอวี แต่มีเข็มมีแถบประดับเสื้อ แสดงว่าเป็นข้าราชการแล้ว     คงจะต้องขอนักเรียนเก่าอย่างคุณ V_Mee มาช่วยเฉลยว่าชายหนุ่มรายนี้ทำงานหน้าที่อะไร เหตุใดนุ่งกางเกงขาสั้นแทนขายาวหรือโจงกระเบนคะ
หรือว่าเป็นมหาดเล็ก?

ดักหน้าน้องวีหมีก่อน ผมสะดุดตาภาพนี้จริงๆ เป็นนักเรียนโรงเรียนมหาดเล็กหลวง เชษฐบุรุษของนักเรียนวชิราวุธในปัจจุบันแน่ เหรียญที่หน้าอก เป็นเข็มวชิรมงกุฏอันเป็นเครืองหมายของโรงเรียน๑ และอีก๑นั้น คือเข็มหัวหน้าคณะ หรือ Prefect ปีหนึ่งๆจะมีไม่กี่คนที่ได้ประดับ

ดังนั้นรูปนี้จึงไม่ใช่บ่าวสาว แต่เป็นพี่น้อง ที่ตัวน้องดูจะอ้อนพี่อยู่สักหน่อย คงหวงว่าพี่หล่อ
รูปคู่บ่าวสาวมีหลายรูป แต่ผมไม่เห็นเจ้าสาวจะโหนเจ้าบ่าวขนาดนี้ สังคมสมัยก่อนยังยอมรับการแสดงออกทางความรักของหนุ่มสาวขนาดจะมากอดกันถ่ายรูปไม่ได้ แม่ย่าเขม่นแย่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 18:28

เพล้ง! พี่น้องหรอกรึคะ

ถ้าหากว่าคุณหนุ่มยังเป็นนักเรียนมหาดเล็กหลวง   ก็แน่ว่ายังไม่ออกเรือน     แต่ไม่ค่อยเชื่อว่าสาวที่โหนอยู่เป็นน้อง อาจจะพี่สาวก็ได้
ดูหน้าเธอแก่กว่าคุณหนุ่มนะคะ 
หรือว่าจะเป็นแม่กับลูกชาย  เพราะผู้หญิงสมัยก่อน โกนจุกไม่นานก็ออกเรือน     ลูกชายอายุ 15-16  แม่อาจจะเฉียดๆ ยังไม่เต็ม  30
การแต่งกายสวมเสื้อสะพายแพรเต็มที่แบบนี้น่าจะเป็นหญิงสาวเต็มตัว ไม่ใช่เด็กรุ่นสาว   สังเกตว่าบนเรือนผมมีเข็มเพชรรูปตัวอักษรยาวๆซึ่งน่าจะเป็นพระนามเจ้านายประทานมา   
เธอเป็นสาวไฮโซแน่นอน  นำแฟชั่นด้วย สวมสร้อยข้อมือและยังมีนาฬิกาซึ่งสวมไว้บนแขน ไม่ใช่ข้อมือ   แฟชั่นสวมนาฬิกาที่แขนนี้ยังมีให้เห็นต่อเนื่องมาจนถึงหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 

ถ้าท่าน NAVARAT.C  บอกว่าเจ้าบ่าวเจ้าสาวโหนกันถ่ายรูปไม่ได้   แม่ย่าเขม่น แล้วในรูปที่ 3 จะเป็นพี่น้องกันอีกคู่หรือบ่าวสาว
ดิฉันว่าบ่าวสาวนะคะ ผู้ชายดูเป็นหนุ่มใหญ่เต็มตัวแล้ว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 19:22

แหม ท่ามันไม่เหมือนกันนะ ผมว่า
อีกอย่างหนึ่ง คู่หลังนี่ก็ดูอายุมากแล้ว ไม่ใช่วัยรุ่นเหมือนคู่โน้น

แต่ท่านอาจารย์ว่า ผู้หญิงอาจจะเป็นแม่เชียวหรือครับนั่น
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 19:27

หนุ่มรูปงามท่านนั้นไม่ทราบชื่อเหมือนกันครับ  แต่เป็นนักเรียนมหาดเล็กหลวงดังที่ท่านนวรัตนกล่าวไว้ครับ  สำหรับเข็มประดับแพรแถบที่อกเสื้อนั้นเป็นเข็มราชานาวีสโมสร  รูปช้างชูหม้อน้ำบนแพรแถบสีธงไตรรงค์  อีกเข็มนน่าจะเป็นเข็มกาชาดที่นักเรียนมหาดเล็กหลวงมักจะเป็นสมาชิกสภากาชาดสยามกัน

ส่วนสุภาพสตรีในภาพน่าจะเป็นมารดาของหนุ่มน้อยรายนั้นดังที่ท่านอาจารย์ใหญ่ตั้งข้อสังเกตครับ  เพราะสังเกตที่บนศีรษะของท่านนั้นประดับเข็มอักษรพระบรมนามาภิไธย วชิราวุธ ป.ร. ประดับเพชร  ปกติเข็มนี้จะพระราชทานแต่เฉพาะเจ้านายและภรรยาข้าราชการผู้ใหญ่เท่านั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 19:51

เรื่องเข็มเพชรบนเรือนผมคุณแม่ยังสาว   คุณ V_Mee แม่นจริงๆ  สายตายิ่งกว่าเลนซ์ขยายภาพเสียอีกค่ะ
ป.ล. ซูมภาพเข้าไปใกล้ๆ    น่าจะแม่นะคะ   สามสิบกว่าแล้ว  แต่เป็นผู้หญิงร่างเล็ก  เลยดูเหมือนสาวน้อย
อิริยาบถที่ถ่ายกับลูกชายรูปหล่อ  แสดงความรัก สนิทชิดเชื้อและหวงแหน      ใครได้มาเป็นลูกสะใภ้คุณหญิงน่ากลัวจะต้องเล่นบทสะใภ้อาภัพเอาง่ายๆ หากคุณหญิงไม่ถูกใจขึ้นมา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 20:22

กลุ่มนี้สาวๆแน่นอน   ดูหน้าตาเหมือนยังไม่ได้เป็นคุณนาย  ยังเป็นนางสาวอยู่  เว้นแต่สองคนทางขวานั้นไม่แน่  เพราะเป็นสาวเต็มตัวแล้ว

พวกเธอคงเป็นพี่น้อง หรืออย่างน้อยก็เครือญาติลูกพี่ลูกน้องกัน  ถึงได้มาถ่ายรวมกันเนื่องในโอกาสพิเศษอะไรสักอย่าง   เช่นในงานฉลองในหมู่เครือญาติ งานแสดงละครหรือจินตลีลา  เพราะดูเสื้อผ้าไม่ใช่ในโอกาสไปเที่ยวอย่างธรรมดา
สาวรุ่นสองคนบนเก้าอี้ยาวแต่งตัวเหมือนกันเปี๊ยบ  น่าจะแต่งเพื่อแสดงบนเวที

ส่วนเด็กหญิงที่เล็กกว่าเพื่อนแต่งตัวเหมือนกลาสีเรือหญิง   ดิฉันไม่แน่ใจว่าเป็นเครื่องแบบโรงเรียนสตรี หรือว่าพ่อแม่ผู้ดีนิยมให้ลูกๆแต่งแบบนี้ เคยเห็นเด็กผู้ชายแต่งชุดกลาสีแบบนี้  เป็นแฟชั่นที่มาจากอังกฤษ

สาวๆพวกนี้น่าจะเป็นลูกสาวขุนนางใหญ่ฐานะดี สวมจี้ สร้อยและแหวนกันละลานตา ถุงน่องรองเท้าครบชุดอย่างสวยงาม   แต่งตัวทันสมัยมีสายสร้อยคาดและแถบคาดหน้าผากตามแฟชั่นที่พระวรกัญญาทรงนำไว้   แต่ว่ารูปนี้น่าจะถ่ายหลังจากยุคพระวรกัญญา  เป็นยุคพระนางเจ้าสุวัทนา เพราะว่าท่อนล่างเป็นกระโปรงคลุมน่องกันหมดแล้ว
คือยุคปลายรัชกาลที่ 6 ต่อกับต้นรัชกาลที่ 7

ผมเป็นทรงบ๊อบ ดัดเป็นคลื่นด้วยคีมร้อน   ไม่ได้เกล้ามวย
พวกเธอน่าจะมีความเป็นอยู่แบบฝรั่งเวลาอยู่บ้าน เช่นนั่งโต๊ะนั่งเก้าอี้จนชิน ไม่ได้นั่งกับพื้น  จึงรู้จักโพสท่านั่งไขว้ข้อเท้าอย่างเก๋เหมือนนางแบบฝรั่ง 

เห็นชุดนี้แล้วนึกถึงตัวละครใน "ความผิดครั้งแรก "ของ "ดอกไม้สด" ค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 20:49

อ้างถึง
สำหรับเข็มประดับแพรแถบที่อกเสื้อนั้นเป็นเข็มราชานาวีสโมสร  รูปช้างชูหม้อน้ำบนแพรแถบสีธงไตรรงค์

โอโห ตาดีจริง เห็นช้างชูหม้อด้วยเหรอ ตกใจ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 20:53

เรื่องเข็มเพชรบนเรือนผมคุณแม่ยังสาว   คุณ V_Mee แม่นจริงๆ  สายตายิ่งกว่าเลนซ์ขยายภาพเสียอีกค่ะ
ป.ล. ซูมภาพเข้าไปใกล้ๆ    น่าจะแม่นะคะ   สามสิบกว่าแล้ว  แต่เป็นผู้หญิงร่างเล็ก  เลยดูเหมือนสาวน้อย
อิริยาบถที่ถ่ายกับลูกชายรูปหล่อ  แสดงความรัก สนิทชิดเชื้อและหวงแหน      ใครได้มาเป็นลูกสะใภ้คุณหญิงน่ากลัวจะต้องเล่นบทสะใภ้อาภัพเอาง่ายๆ หากคุณหญิงไม่ถูกใจขึ้นมา

เดี๋ยวนี้สงสัยผมจะแก่จริง เห็นผู้หญิงอายุสามสี่สิบเป็นคุณหนูไปหมด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 21:01

ยอมต่อรองลดราคาให้หน่อยนึง     อาจจะเป็นพี่สาวคนโตของคุณนักเรียนหนุ่มรูปหล่อก็ได้..เอ้า..
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ก.ย. 14, 07:26

ถ้าออกไปนอกเมือง ไปปิกนิคต้องแต่งตัวให้กระชับหน่อย สวมหมวกสวยทีเดียว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ก.ย. 14, 08:37

ยอมต่อรองลดราคาให้หน่อยนึง     อาจจะเป็นพี่สาวคนโตของคุณนักเรียนหนุ่มรูปหล่อก็ได้..เอ้า..

เอ้า หยวน ๆ ๆ ตกลงๆครับ ใส่ห่อมาเลย
หน้า: [1] 2 3 ... 15
  พิมพ์