เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 126137 ไฮโซโบราณ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 12:30

ฉายาดังกล่าวเป็นฉายาที่ตั้งในช่วงปลายทศวรรษที่ ๑๙๒๐ นักวิชาการชื่อดังไต้ลี่เถาได้ยกชื่อของสี่หนุ่มอันได้แก่หวาง โจว เหมย และจางขึ้นมา ว่าหล่อทั้งรูปเก่งทั้งความสามารถ
ต่อมาช่วงการเปลี่ยนนโยบายที่ซีอาน (ตอนที่เจียงไคเช๊กเปลี่ยนนโยบายไล่ญี่ปุ่นเป็นหลัก) โจวเอินไหลไปพบกับนายพลจางเฉว่เหลียง ต่างฝ่ายต่างยกย่องอีกฝ่ายทั้งด้านหน้าตา และความสามารถ พูดไปพูดมานายพลท่านหนึ่งที่เป็นผู้นำการปฏิวัติในสมัยหลังคงคันปาก เลยบอกไปว่า "โอ๊ย ทั่วแผ่นดินนี้ใครจะไม่รู้จักชายงามทั้งสี่อย่างพวกท่านเล่า"
หลังๆมีคนเติมเจียงไคเช็คกับซุนยัดเซ็นเข้าไปด้วย แต่ว่าถือว่าไม่ใช่ของดั้งเดิมที่เขายกย่องกันมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 13:04

อ้างถึง
โอ๊ย ทั่วแผ่นดินนี้ใครจะไม่รู้จักชายงามทั้งสี่อย่างพวกท่านเล่า

ชายงามทั้งสี่   มีนัยยะเป็นที่เชิดชู เหมือน "หญิงงามทั้งสี่" ในประวัติศาสตร์หรือเปล่า หนอ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 25 ก.ย. 14, 13:34

ท่านเจียงไคเช็คสมัยหนุ่มๆหล่อมากๆ เคยเห็นรูปลูกชายสองคน หล่อไม่แพ้พ่อ เล่นเอาดิฉันเพ้อไปเลยทีเดียว

แต่ชอบชุดกี่เพ้าของคุณหานบิงนำมาจริงๆค่ะ ยุคเซี่ยงไฮ้เฟื่องฟู สตรีจีนดัดผมลอนสวมกี่เพ้าเข้ารูป ถือว่าเก๋มากๆ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 08:09

ท่านผู้หญิงแผ้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 09:32

ขอเปลี่ยนชื่อกระทู้นะคะ เผื่อมีรูปในรัชกาลอื่นๆเข้ามาให้ดูด้วย 

อย่างรูปนี้ สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถกับหม่อมคัทริน น่าจะฉายในรัชกาลที่ ๕ หรือต้นรัชกาลที่ ๖
หม่อมคัทรินแต่งกายงามมาก  เสื้อลูกไม้สไตล์นิยมของควีนอเลกซานดราแห่งอังกฤษ นุ่งกับโจงกระเบน แบบเดียวกับสมเด็จพระพันปีทรงในตอนปลายๆรัชกาลที่ ๕  เกล้าผมให้ดูคล้ายกับทรงผมแบบญี่ปุ่นของสาวสยาม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 11:02

สาวน้อยคนนี้ เป็นคุณหนูลูกสาวขุนนาง   พอพ้นโกนจุกเธอก็ไม่ตัดผมสั้นเสยด้วยขึ้ผึ้ง อย่างยุคคุณหญิงแม่  แต่ไว้ยาวเลยบ่า รวบได้  ตามที่นิยมในต้นและกลางรัชกาลที่ ๖  เส้นผมนั้นถ้าหากว่าเป็นคลื่นก็อาจจะดัดด้วยคีมร้อน  รวบถักเป็นเปียเดี่ยวไว้ด้านหลัง
       คุณหนูมาถ่ายรูปซึ่งถือว่าเป็นโอกาสพิเศษ จึงแต่งตัวสวย เสื้อประดับลูกไม้เป็นของโก้เอาไว้สวมออกงาน ประดับอาภรณ์เพียบ สมัยนั้นถือว่าถ้าไม่มีเครื่องประดับ เนื้อตัวเกลี้ยงๆถือว่าไม่สวย      สร้อยคอห้อยเสมาหรือเหรียญเป็นของประทานจากเจ้านายที่คุณหนูเป็นนางข้าหลวง    มีตุ้มหู สร้อยข้อมือ นาฬิกา แหวนสวมนิ้วชี้เสียด้วย ครบครัน  คุณหนูยังนุ่งโจงกระเบนมาถ่ายรูปแสดงว่าแฟชั่นซิ่นยังมาไม่ถึง รูปนี้จึงน่าจะถ่ายก่อนปี 2463
      คุณหนูน่าจะถ่ายไว้หลายรูป  ไหนๆมาถึงห้องภาพทั้งที   ต้องถ่ายให้คุ้ม   คงมีทั้งอิริยาบถหน้าตรง หน้าเอียงข้าง ท่านั่งกับคุณพ่อคุณแม่และท่ายืนเอียงซ้ายเอียงขวา   ภาพนี้คุณหนูโพสท่าตามแบบช่างภาพจัดให้  เหมือนภาพแหม่มในโปสการ์ด  ถือดอกกุหลาบประกอบฉากเสียด้วย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 12:12

ถ้าใครจะคัดตัวแสดงให้คุณหนูข้างบนนี้เป็นนางเอก    รูปข้างล่างนี้คัดเลือกเป็นคุณแม่ของเธอได้เลย    มาดภรรยาขุนนางถ้าไม่ใช่ชั้นคุณพระก็ต้องพระยา   ผมสั้นมีเค้าทรงดอกกระทุ่มแบบยุคคุณยาย  หวียกสูงแต่งด้วยขี้ผึ้งจนเรียบกริบ  สูงขนาดนี้อาจจะมีช้องรูปหมอนเล็กๆซ่อนอยู่ข้างในแล้วหวีเสยกลบให้ดูสูงเหนือหน้าผาก
เสื้อลูกไม้สะพายแพร นุ่งโจงกระเบน  บนแพรสะพายติดเข็มยาวๆมีพระนามเจ้านาย และเข็มกลัดห้อยพระนามเจ้านายอีกอันหนึ่ง  แสดงว่าคุณแม่เป็นนางข้าหลวงในวังมาก่อน
มีเข็มกลัดนาฬิกาพกอย่างเก๋ไก๋ด้วย
สวมถุงน่องรองเท้าขาวประดับโบอย่างสวยงาม เข้าชุดกัน แสดงว่าเป็นไฮโซ ออกงานบ่อย ยืนโพสท่าเป็นด้วย
คุณแม่แต่งเครื่องประดับเพียบ ทั้งสร้อยยาวถึงเอว เข็มกลัด ตุ้มหู  กำไลทองฝังเพชรสวมข้อมือทั้งซ้ายขวา และแหวนวงเบ้อเริ่มบนนิ้วซ้ายขวาอีกต่างหาก
ตามประสาไฺฮโซโบราณค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 13:05

มาถึงรูปนี้ จนปัญญา อธิบายไม่ถูก
ใครจะช่วยได้บ้างคะ

ราวกับชุดนอนมีเสื้อคลุมทับงั้นละค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 13:34

สังเกตว่าฉากในรูปข้างบนนี้ไม่ได้จัดในห้องภาพเหมือนรูปก่อนหน้านี้  เป็นผนังว่างๆกับพื้นที่ปูพรมเต็มห้องทำให้คิดว่าไม่ใช่สยาม
ทรงผมของสาวในรูปก็ทันสมัยมาก น่าจะยุค 1940-50 ด้วยซ้ำ
เธอสวมชุด pyjamas พร้อมเสื้อคลุม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 14:51

มาถึงรูปนี้ จนปัญญา อธิบายไม่ถูก
ใครจะช่วยได้บ้างคะ

ราวกับชุดนอนมีเสื้อคลุมทับงั้นละค่ะ
น่าจะเป็นเครื่องแต่งกายของผู้หญิงมุสลิมนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 15:42

ไม่ได้นึกข้อนี้เลยค่ะ เพราะหน้าเธอเป็นสาวแหม่มมาก
ไม่ต้องมีฮิญาบด้วยรึคะ
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 21:10

มีข้อมูลคุณหนูไฮโซโบราณคนนี้เพิ่มมั้ยคะ เช่น ชื่อ สกุล เป็นธิดาขุนนางท่านใด
ชอบเธอค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 21:19

เสียใจจริงๆค่ะ  ภาพคุณหนูมาจากตู้เอกสารที่มีชื่อเขียนไว้ที่ลิ้นชักว่า"ภาพบุคคลไม่ทราบนาม"  คุณ NAVARAT.C เป็นคนพาคุณหนูออกจากตู้มาให้พวกเราได้ชมกัน
ส่วนคำอธิบายเชิงนั่งทางใน ดิฉันเป็นคนเขียนเอง
ดิฉันก็อยากรู้จักท่านทั้งหลายในอดีตนี้จริงๆ  คงมีเรื่องประวัติชีวิตให้เราได้เรียนรู้อีกไม่น้อย  น่าเสียดายที่มีลายแทงแค่รูป จากนั้นต้องเดาต่อกันเอง
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 21:34

ขอบพระคุณค่ะอาจารย์เทาชมพู น่าเสียดายจริงๆนะคะที่ไม่มีข้อมูลข้างหลังภาพ

ดิฉันวางแผนจะพาลูกชายไปดูภาพจริง ให้เรียนรู้ประวัติศาสตร์ไทยที่หอสมุดแห่งชาติและไปขอใบนามสกุลพระราชทานด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 27 ก.ย. 14, 21:42

นับเป็นโชคดีของคุณลูกที่มีคุณแม่เอาใจใส่ ปลูกฝังให้รู้จักคุณค่าของมรดกของชาติค่ะ
ขอเชียร์เต็มที่

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 15
  พิมพ์