เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3919 ใบพระราชทานนามสกุล(2)
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

เมื่อ 23 ก.ย. 14, 07:03

ดิฉันได้อ่านกระทู้เดิม เขาให้ตั้งกระทู้ใหม่ ดิฉันอยากเรียนถามคุณเทาชมพูว่ามูลนิธิพระบรมราชานุสรณ์ร.6 ซึ่งจัดพิมพ์ใบพระราชทานนามสกุลขึ้นใหม่ ดิฉันสามารถขอใบพระราชทานได้หรือไม่คะ คนในตระกูลทุกคนขอได้หรือไม่

อีกคำถาม ดิฉันหานามสกุล "มนตเสวี" ไม่พบ ไม่ทราบว่าใช่นามสกุลพระราชทานหรือไม่

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 07:59

เรื่องนี้คนที่จะตอบได้น่าจะเป็นคุณ V_Mee  ถ้าแวะเข้ามาเชิญตอบทั้งสองคำถามด้วยนะคะ
ดิฉันค้นไม่เจอนามสกุลพระราชทาน มนตเสวี เหมือนกันค่ะ
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 10:04

ขอบพระคุณคุณเทาชมพูค่ะ
เยอะหน่อยนะคะ คุณพ่อพนัสเกี่ยวหลายตระกูล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 15:00

ใบพระราชทานนามสกุลดังในตัวอย่างข้างบนนี้ ดิฉันก็มี   มีคนเอามาฝาก  เข้าใจว่าสั่งซื้อได้   แต่ไม่ทราบว่ายังมีบริกรพิมพ์จำหน่ายอยู่หรือเปล่าค่ะ
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 19:18

ขอบพระคุณค่ะ จะลองสอบถามที่มูลนิธิ
แต่ที่เป็นลายพระหัตถ์ร.6 ไม่มีสกุลดิฉันใช่มั้ยคะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 19:45

บัตรนามสกุลพระราชทานนั้น  มูลนิธิพระบรมราชานุรณ์เป็นผู้จัดทำให้เพื่อทดแทนใบพระราชทานนามสกุลของเดิมที่มักจะชำรุดและสูญหายกันไป  โดยคัดลอกเนื้อความจาก "ทะเบียฬนามสกุล" ที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระราชบันทึกไว้ดเวยลายพระราชหัตถ์  ท่านที่สนใจติดต่อขอรับบัตรนามสกุลพระราชทานสำหรับนามสกุลพระราชทานทั้ง ๖,๔๓๒ สกุล ได้ที่มูลนิธิฯ ในบริเวณหอสมุดแห่งชาติ ท่าวาสุกรีได้ครับ 

นามสกุล มนตเสวี ไม่ปรากฏในทะเบียนนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ ครับ
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 20:27

ขอบพระคุณคุณV-meeมากค่ะ จะไปขอค่ะ
คุณหลวงวิมลฯ เป็นผู้พิพากษาช่วงร.8-ร.9น่าจะไม่ผิดคน
จะลองค้นนามสกุลพระราชทานในรัชกาลอื่นค่ะ
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ก.ย. 14, 20:51

เป็นไปได้มั้ยคะที่ไม่ได้ขอพระราชทาน ตั้งเอง
kingkong0749
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 เม.ย. 15, 12:49

มีเรื่องสอบถามเรื่องนามสกุลพระราชทาน ร.6 จะขอใบพระราชทานนามสกุลใหม่แทนของเก่าที่หาย ผมอยากทราบรายละเอียดว่าไปขอที่ไหน อย่างไรครับ สกุลผมลำดับ 3870

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 เม.ย. 15, 09:01

คำตอบอยู่ใน # ๕  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์