เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 14973 นายในวรรณคดี ในหัวใจคุณ เจ้าคะ
แจ้น คนโสด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 16:22

ชอบหนุมานชาญสมรกระบี่วานร..... ผู้ช่วยพระเอกตัวสำคัญ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW635x015.gif'>
ใกล้รุ่ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 20:51

ชอบนายในวรรคดีที่ชื่อ อรชุนค่ะ ไม่รู้ว่าเรื่องไหน แต่จำได้ว่าตอนอ่านชอบชื่อเขาค่ะ เพราะดี
จุลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 21:29

นายในวรรณคดี จูนขอเป็นเองได้ไหมเนี่ย
เผื่อคุณแม่ของจูนจะได้นึกว่าลูกเป็นทอมจริงๆ

ชอบ..จูล่งอะค่ะ สามก๊กเป็นวรรณคดีหรือเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 23:07

สามก๊กเป็นวรรณคดีค่ะ  ดิฉันชอบจูล่งตั้งแต่อ่านสามก๊กฉบับวณิพกของยาขอบ มาดเขาพระเอกกว่าใครหมด
สตาร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 02:18

สมัยหนึ่งชอบ - ศรีสุวรรณ ซึ่งเป็นน้องพระอภัย
ขณะที่พระอภัยเรียนเป่าปี่ ศรีสุวรรณเรียนกระบี่กระบอง
มีฝีมือควงกระบี่กระบองได้เร็วมาก  ขนาดปัดฝนจนไม่ต้องกายเปียกได้เลย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 18:42

พระเอกนักการเกษตรของผมต้องท้าวแสนปมครับ แกปลูกมะเขือได้ลูกโตน่ากิน

บางคนอาจสงสัยว่าโตขนาดไหน ก็ลองดูจากกลอนที่จารึกลงบนผลมะเขือนะครับ

๏ ในลักษณ์นั้นว่านิจจาเอ๋ย........กระไรเลยหัวอกหมกไหม้

อกผ่าวราวสุมรุมไฟ.................ทำไฉนจะพ้นไฟราญ

เสียแรงเกิดมาเป็นนักรบ...........เผ่าพงศ์ทรงภพมหาศาล

สู้กรำลำบากยากนาน.................ยอมเป็นปมเป็นปานเปรอะไป

ได้เห็นแก้วประเสริฐเลิศชม........จะนิยมก้อนกรวดกระไรได้

เคยพบสาวฟ้าสุราลัย................หรือจะใฝ่ในชาวปัถพิน

โอ้แก้วแวววับช่างจับจิต............จะใคร่ปิดปลดมาดังถวิล

โอ้เอื้อมสุดหล้าดังฟ้าดิน............จะได้สมดังจินต์ฉันใด

ลองจารึกได้ยาวขนาดนี้ ผมว่ามะเขือน่าจะใหญ่เท่าแตงโม !  

นางอุษาตอบว่าอย่างไร ไปดูที่กระทู้นี้ครับ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=694' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=694
นิลลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 20:33

พวกพระเอกในวรรณคดีไม่รู้เป็นยังไง หูเบา เจ้าชู้แทบทั้งนั้น เลยแอบมาหลงรักหนุมานแทนดีกว่า
เวสาลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 21:17

แอบปลื้มพระลอ ค่ะ เลยต้องเข้ามาช่วยเชียร์ ชายในวรรณคดีที่รูปงามคนนี้
ลินลา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 07 มิ.ย. 01, 23:54

ถึงจะรูปชั่วตัวดำ แต่ซื่อสัตย์ รักเดียวใจเดียว
ขอเทคะแนน ให้  "จรกา" ค่ะ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 07:30

ชอบอิเหนาครับ  ผมเป็นแฟนอิเหนาอยู่แล้วครับ พี่เขาเก่งมีเมียเยอะ  แถมยังรูปงามอีกต่างหาก
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 09:13

ขออนุญาต ถามคุณอ้อมรัก หรือท่านอื่นๆนะคะ  ว่าเกียงจูแหย เป็นตัวละครในวรรณคดีเรื่องไหนคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 10:51

เกียงจูแหย มาจาก ห้องสิน เรื่องจีนแปลในรัชกาลที่ ๒ ค่ะ
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 11:13

ขอบคุณ คุณเทาชมพูมากค่ะ  
ไม่เคยได้ยินเรื่องห้องสิน เลยค่ะ แต่ถ้าพบตามร้านหนังสือจะซื้อมาอ่านค่ะ
แพงเมือง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 12:16

ชายในวรรณคดีล้วนหลายใจ.. หารักเดียวไม่ค่อยมี  ขอเลือก พระราม ก็แล้วกัน.. รักมั่นแต่นางสีดา (คิดว่างั้นนะ)
การะบุหนิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 08 มิ.ย. 01, 22:07

ขอชอบ ระเด่นลันไดละกันค่ะ ขำกลิ้งทั้งเรื่อง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์