เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 14972 นายในวรรณคดี ในหัวใจคุณ เจ้าคะ
แพรมน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 13 ก.ค. 01, 03:35

พระราม พระลักษมณ์ พระรถเสน
พระสังข์ อิเหนา ระเด่นลันได
ขุนแผน พญาครุฑ คนธรรพ์ พระอภัย
ผู้ชายคนใด อยู่ในหัวใจคุณ
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 23:02

แพร ชอบ พระสังข์ เจ้าคะ
จะไ้ด้ไม่มีใครมาแย่ง เจ้าเงาะของเรา
อิอิ เราเห็นพระสังข์เพียงคนเดียว อิอิ
แดนสรวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 23:09

โอ้...เจ้าสังข์ศิลป์ชัยกุมาร
เจ้าเกิดมามีกรรมต้องผจญ
แต่ความทุกข์ระทม
ต ร ม ฉ ะ นี้

จวบจนโตถึงได้ฟันฝ่า
ไปช่วยนางเกสรฯ กับศรีสุพรรณ
ที่กุมภัณฑ์ลักพาไป
คื น ส ถ า น
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 23:23

ฝนเอากลอนมาฝากคุณแพรมนค่ะ

เมื่อนั้น
รจนานารีมีศักดิ์
เทพไทอุปถัมภ์นำชัก
นงลักษณ์ดูเงาะเจาะจง
นางเห็นรูปสุวรรณอยู่ชั้นใน
รูปเงาะสวมไว้ให้คนหลง
ใครใครไม่เห็นรูปทรง
พระเป็นทองทั้งองค์อร่ามตา.......
ชะรอยบุญเราไซร้จึงได้เห็น
ต่อจะเป็นคู่ครองกระมังหนา
คิดพลางนางเสี่ยงมาลา
แม้นว่าเคยสมภิรมย์รัก
ขอให้พวงมาลัยนี้ไปต้อง
เจ้าเงาะรูปทองจงประจักษ์
เสี่ยงแล้วโฉมยงนงลักษณ์
ผินพักตร์ทิ้งพวลมาลัยไป ฯ...
นางหล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 23:29

ชอบพระสังข์ค่ะ เพราะพระสังข์ขี้เล่น จิตใจดี ชอบช่วยเหลือคนอื่น ไม่เจ้าชู้อย่างตัวละครตัวอื่นๆค่ะ
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 10:13

ชอบพระลักษมณ์ค่ะ    
สงสารว่าไม่มีนางเอก แล้วออกรบโดนหอกโดนอาวุธแทนพระราม ปางตาย
ตอนจบไม่เห็นได้ครองเมืองเลย  ก็ยังตามพระรามอยู่อย่างเก่า
โม่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 11:43

ชอบพระสุธนครับแก  ท้น  ทนไปตามมโนราห์กลับ   เป็นคนอื่นก็สำราญแล้วหาใหม่อีกซักสี่ซ้าห้าคน
อ้อมเพชร(กล้า) ศิษย์ บขส.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 11:58

ชอบพระลักษมณืด้วยค่ะ  เพราะเป็นน้องชายที่รักและซื่อสัตย์ต่อพี่ชายและพี่สะใภ้มาก  ยอมสละทุกอย่างเพื่อความสุขของคนทั้งสอง
โหงพราย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 12:36

ชอบเพชรกล้าเจ้าคะ  แหม พิมพ์ผิด นายในวรรณคดี ขอไปนึกก่อนนะคะ เพราะว่ามีมากมายก่ายกอง
โหงพราย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 12:37

ชอบเพชรกล้าเจ้าคะ  แหม พิมพ์ผิด นายในวรรณคดี ขอไปนึกก่อนนะคะ เพราะว่ามีมากมายก่ายกอง
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 13:31

โหวตให้พระสุธนอีกคนนึงค่ะ
LOON์ํ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:10

ลูนชอบ ระเด่นลันได นะคะ  รู้สึกว่าจะเป็นพระเอกในวรรณคดีเพียงคนเดียวที่มีอาชีพเป็นขอทานนคะ เพราะส่วนมากพระเอกจะต้องเนี้ยบ ๆ ทั้งนั้น แถมยังใจกล้าบ้าบิ่นลักลอบมีชู้กับนางประแดะอีกนะคะ
เข้าตามตำรา" ไม่หล่อ แต่ เร้าใจ " ค่า
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:18

พระเอกในวรรณคดี ส่วนใหญ่จะเจ้าชู้ค่ะ ไม่ชอบคนเจ้าชู้ค่ะ

ชอบคนรักเดียวใจเดียวค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 14:46

ผมไพล่ไปติดใจตัวประกอบ ไม่ใช่พระเอก คือฉางกาย ในเรื่องราชาธิราช เป็นตัวละครที่ผมค่อนข้างประทับใจ
พูดถึงฉางกายแล้วก็นึกถึงอมาตย์ทิน มณีกรอด เรื่องเดียวกัน
บุรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 มิ.ย. 01, 16:03

นนทก ครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์