เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 7883 หาผู้รู้และข้อมูลรูปภาพเจ้าจอมผาด ทันตานนท์ในร.5/พระยาพิชัย(ต่าย ทันตานนท์)/หลวงวิวิธเวชกา
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ก.ย. 14, 19:02

งงนะคะ  สกุล"ทันตานนท์" ไม่มีชื่อที่เกี่ยวกับเจ้าจอมผาด ทันตานนท์และพระยาพิไชย(กระต่าย ทันตานนท์)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ก.ย. 14, 19:46

เป็นได้ว่าพระยาพิไชย(กระต่าย) ไม่ใช่ผู้ขอพระราชทานนามสกุล แต่เป็นญาติอีกสายหนึ่ง    จึงไม่มีชื่อท่านบันทึกไว้ในการขอพระราชทานนามสกุล
ชื่อสกุล ทันตานนท์  คงมีที่มาจากชื่อ "คงเขี้ยว"  จากเขี้ยวมาเป็นฟัน จากฟันมาเป็น "ทันต์"  ซึ่งแปลว่าฟัน
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ก.ย. 14, 19:53

เพิ่มเติมให้ตามที่ถามมา...
พระมงคลรัตน์ (ไข) ป็นน้องชายคนสุดท้องของเจ้าจอมผาด และเป็นผู้ขอพระราชทานนามสกุล ทันตานนท์
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ก.ย. 14, 20:13

ขอบพระคุณอย่างสูงทั้งคุณเทาชมพูและคุณเงินปุ่นสีค่ะ
หายงงแล้ว

ข้อมูลพระมงคล(ไข)เป็นน้องชายเจ้าจอมผาด ได้มาจากไหนคะ
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 00:09

ข้อมูลเกี่ยวกับพระมงคลรัตน์ แนะนำว่าให้ไปดูในหนังสือเล่มนี้:

"ประชุมกลอนนิราสต่างฯ ภาคที่ ๑ แจกในงานพระราทานเพลิงศพพระราชวิตรพายัพเทศและนางราชวิตรพายัพเทศ, พ.ศ.๒๔๘๑"
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 10:38

มิได้ค่ะ ดิฉันหมายถึงนามสกุลที่ 62 พระทรงพลภาพ (เผื่อน)ที่ได้รับนามสกุลพระราชทานว่า พลธร ตอนอาจารย์ ว.วินิจฉัยกุล เขียนมาลัยสามชาย ลงพลอยแกมเพชรเป็นตอนๆ อาจารย์ให้ยศ นามสกุล พลธร ค่ะ ตามนามของเจ้าพระยาพลธร บิดา แต่ทีนี้พอนวนิยายพิมพ์ไป มีผู้แย้งว่า นามสกุลพลธร เป็นนามสกุลพระราชทานที่มีอยู่จริง ตอนรวมเล่มมาลัยสามชาย อาจารย์จึงต้องเปลี่ยนนามสกุลยศเสียใหม่ว่า ยศ พลาธร ค่ะ ซึ่งเพิ่งเห็นจากที่อาจารย์เพ็ญชมพูยกมาว่า นามสกุล พลธร เป็นนามสกุลพระราชทานให้กับ พระทรงพลภาพ (เผื่อน)

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 18:47

ขออภัยค่ะคุณนางมารน้อย
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ไม่เคยทราบเรื่อง"มาลัยสามชาย"ว่ามีกรณีนามสกุลพ้องกับนามสกุลพระราชทาน
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 08:39

ตอนนี้ดิฉันพยายามสอบถามบุคคลนามสกุลนี้จากเฟซบุ้ค ได้พบลูกหลานคุณหลวงวิวิธเวชการสายตรง แต่ยังสืบค้นถึงคุณปู่บุญของดิฉันไม่ได้ เพราะเธอเป็นรุ่นหลานทวด คุณปู่ของเธอซึ่งเป็นบุตรคุณหลวงก็สิ้นแล้ว ถ้าท่านใดรู้จักรู้เรื่องราวขอความกรุณามาช่วยให้ข้อมูลด้วย ดิฉันอยากทราบว่าคุณปู่บุญเป็นอะไรกับคุณหลวง
Nemesis
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ก.ย. 14, 15:58

เพิ่มเติมข้อมูลหน่อยนะครับ พระมงคลรัตน์(ไข)  ช่วงกลางรัชกาลที่ 6 ท่านได้เลื่อนบรรดาศักดิ์เป็น อำมาต์เอก พระยามงคลรัตนราชมนตรี นะครับ  แล้วรบกวนคุณเงินปุ่นสีช่วย ช่วยแสดงสายสาแหรกของท่านหน่อยครับว่าท่านเป็นลูกหลานพี่น้องใครบ้าง ขอบคุณมากครับ
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 ก.ย. 14, 21:57

ต้องบอกว่าตัวเอกสารต้นเต็มที่ใช้อ้างอิงนั้น ทั้งหมดยังเก็บอยู่ในกองลังหนังสือที่ฝากเก็บไว้ตั้งแต่เมื่อครั้งน้ำท่วมใหญ่
จนปานนี้ก็ยังไม่ได้รื้อออกมา ข้อมูลที่นำใช้ตอบในทุกวันนี้ อาศัยส่วนที่ได้เคยคัดๆเอาไว้บันทึกลงฐานข้อมูล
ดังนั้น ข้อมูลที่มีจึงใช้ตอบคุณ Nemesis ได้เพียงคร่าวๆ เท่านั้น

เท่าที่คัดไว้ในฐานข้อมูล พี่น้องของท่าน คือ
๑. นางราชวิตรพายัพเทศ (แข/ริ้ว ยุกตะเสวี)
๒. เจ้าจอมในรัชกาลที่ ๕ (ผาด)
๓. พระยามงคลรัตน์ (ไข ทันตานนท์)

สนใจเพิ่มเติมลองค้นหาในหนังสือ "เรื่องของคุณแม่ อนุสรณ์พระราชทานเพลิงศพคุณหญิงยุกตเสวีวิวัฒน์ (ถนอมศรี ยุกตะเสวี), พ.ศ.๒๕๓๐"
ซึ่งหนังสือเล่มนี้เป็นเล่มที่เคยแจ้งคุณวันดี ตั้งแต่เมื่อหลายปีก่อนเมื่อครั้งคุณวันดีถามมาเรื่องพระยาทิพมณเฑียร

Nemesis
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 06:16

ขอบคุณ คุณเงินปุ่นสี มากครับที่ให้ข้อมูล
Nemesis
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 11:39

ผมลองหาใน Google  แล้วเจอข้อมูลตามที่คุณ คุณเงินปุ่นสีแนะนำบางส่วน. เลยอยากทราบเพิ่มเติมว่า พระยาสมุทรในหนังสือนี้คือใครครับ ขอบคุณมากครับ

Nemesis
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 12:50

ผมลองหาใน Google  แล้วเจอข้อมูลตามที่คุณ คุณเงินปุ่นสีแนะนำบางส่วน. เลยอยากทราบเพิ่มเติมว่า พระยาสมุทรในหนังสือนี้คือท่านใดครับ ขอบคุณมากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 13:23

พระยาสมุทรบุรานุรักษ์  เจ้าเมืองสมุทรปราการ ?
เป็นไปได้ไหมคะ
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 16:17

ขอบพระคุณค่ะ ชัดเจนคนละสกุล  ไม่เกี่ยวกับสกุลพิชัยแพทย์
ดิฉันค้นไม่เจอ ไม่ชำนาญค่ะ

อยากถามต่อว่าทำเนียบศิษย์เก่าศิริราช มีรูปมั้ยคะ
สมาคมแพทย์แผนไทยมีประวัตินร.ยุคร.6ด้วยหรือไม่ มีรูปมั้ยคะ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์