เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 7896 หาผู้รู้และข้อมูลรูปภาพเจ้าจอมผาด ทันตานนท์ในร.5/พระยาพิชัย(ต่าย ทันตานนท์)/หลวงวิวิธเวชกา
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 16:22

ขอบพระคุณข้อมูลดีๆเรื่องเจ้าจอมผาด ทันตานนทที่ดิฉันเข้าใจผิดค่ะ
ได้ความรู้ข้อมูลทางประวัติศาสตร์เพิ่ม
Nemesis
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 17:12

ผมคิดว่าน่าจะเป็นพระยาสมุทรบุรานุรักษ์ เจ้าเมืองสมุทรปราการ อย่างที่อาจารย์เทาชมพูแนะนำไว้ แต่พอลองค้นหาในกูเกิ้ลดู เห็นบรรดาศักดิ์และราชทินนามนี้มี 2ท่านคือ พระยาสมุทรฯ(เกิด)พระยาสมุทร(เนตร) เลยไม่ทราบว่าน่าจะเป็นท่านใด
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 18:39

ทำเนียบศิษย์เก่าศิริราช ค้นได้ที่ศิริราชใช่มั้ยคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 18:45

คุณกุลย์กลับไปหาคำตอบของคุณหมอซีวีทีได้ที่

ดิฉันจะค้นทำเนียบศิษย์เก่าแพทย์ศิริราชและราชแพทยาลัยได้ที่ไหนคะ

www.si.mahidol.ac.th/education/sirirajalumni/SearchResultth.asp?rid=0&id=0&fname=&lname=&schyr=&Gender=a&item=10&Registered_Status=&x=0&y=0

Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 18:47

ดิฉันเข้ากูเกิ้ลเจอพญ.วรพันธุ์ พิไชยแพทย์ ศิษย์เก่าศิริราช  ภาควิชากุมารเวช ท่านจบปีที่ดิฉันเกิด2505
เกษียณปี2541 อายุประมาณ76 ปี ทำงานที่รพ.มหาราชนครราชสีมา รุ่นนี้จะเป็นลูกหรือหลานคุณหลวงคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 18:53

แพทย์หญิงวรพันธุ์ พิไชยแพทย์ ศิษย์เก่าแพทย์ศิริราชรุ่น ๖๖ จบการศึกษา พ.ศ. ๒๕๐๓-๒๕๐๔     ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 19:22

นับพ.ศ.แล้ว น่าจะเป็นรุ่นหลานค่ะ
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 20:17

ฮาๆ กระทู้นี้นับเป็นกระทู้ล้วงตับกันเลยนะเนี๊ยะ
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องพระยาพิไชยฯ (ต่าย) ที่เคยสงสัยแล้ววิเคราะห์ก็บข้อมูลและสรุปขั้นต้นไว้ตั้งแต่เมื่อหลายปีก่อน

มาถึงตอนนี้คุณ Nemesis มาถามเรื่องพระยาสมุทรฯ ที่เป็นบิดาของคุณหญิงพิไชยฯ ต่ออีก
พระยาสมุทรฯ ท่านนี้ ตามที่มีข้อมูลในมือในปัจจุบัน ยังไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นท่านใด
อาจเป็นได้ทั้งพระยาสมุทราฯ (เกิด), พระยาสมุทรฯ (เนตร) หรือแม้แต่พระยาสมุทรฯ อื่นๆ ที่ไม่ได้อยู่ในระบบอากู๋ หรือระบบน้องวิก

และไม่ทราบว่าเหตุใดคุณ Nemesis จึงได้สนใจพระยาสมุทรฯ ด้วยละครับ

Nemesis
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 21:36

พอดีผมเห็นในประวัติที่เขียนไว้ ว่าบิดาของคุณหญิงพิไชยฯเป็นพระยาสมุทรฯครั้งแรกนึกไปถึง สกุล ณ ป้อมเพชร แต่พอดูบรรดาศักดิ์แล้วคงไม่ใช่เลยลองค้นหาใน Google เจอแต่สองท่านนี้ ที่ถามถึงพระยาสมุทรฯด้วยก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ  เนื่องจากผมทราบแค่ว่า พระยาพิไชยฯท่านเป็นบิดาของคุณจอมผาด พอคุณเงินปุ่นสี แนะนำหนังสือมาแล้วค้นดู ก็เห็นประวัติสาแหรกข้างคุณหญิงพิไชยฯที่ทายาทไม่เคยรู้มาก่อน เลยสอบถามดูนะครับ แต่ข้อมูลที่คุณเงินปุ่นสี แนะนำมา ก็มรประโยชน์มากต่อผมและทายาทคนอื่นๆ ขอขอบพระคุณคุณเงินปุ่นสีมากๆครับ
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 20 ก.ย. 14, 22:20

ด้วยความยินดีครับคุณ Nemesis
ตามที่คุณ Nemesis ตอบมาชวนให้เข้าใจว่าเกี่ยวข้องกับทางเจ้าจอมผาด
ซึ่งถ้าเช่นนั้น ขอเพิ่มเติมให้อีกนิดครับ เพื่อเวลาไปค้นข้อมูลเพิ่มจะได้ไม่แปลกใจกับข้อมูลที่ดูแล้วอาจจะทำให้สับสน

กล่าวคือ ในส่วนของข้อมูลที่เกี่ยวกับสายสกุลของพระยาพิไชยฯ ที่เป็นท่านบิดาของเจ้าจอมผาดนั้น
ในหนังสือแต่ละเล่มระบุนามสกุลไว้ต่างกัน อย่างเช่น ในหนังสืออนุสรณ์ฯ บางฉบับว่าเป็น สุตันตานนท์
หรือในหนังสืออนุสรณ์ฯ บางฉบับบอกว่าพระยามงคลรัตน์ท่านอยู่ในสกุล ทัตตานนท์
ซึ่งทั้งหมดนั้นเข้าใจว่าเกิดจากการรับรู้ข้อมูลที่เลือนลางไปของทางเครือญาติ ซึ่งเป้นธรรมดาที่พบได้ในทุกๆ สายสกุล
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น สุดท้ายเราต้คงองเลือกที่จะใช้ข้อมูลที่ได้จากเอกสารการพระราชทานนามสกุล "ทันตานนท์" มาใช้เป็นข้อพิจารณาหลัก

และขออภัยที่อาจตอบช้าไปบ้าง เพราะปกติจะไม่ได้เข้ามาอ่านหรือตอบกระทู้ใดๆ มาหลายปีแล้ว

Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 21 ก.ย. 14, 17:29

ขอบพระคุณคุณเงินปุ่นสีอย่างสูงค่ะ
ที่ให้ความเมตตามาตอบกระทู้ ทั้งที่ไม่ได้เข้ามาหลายปี
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 21 ก.ย. 14, 18:32

คำว่า "สมุทร" ในสมัยก่อนใช้ "สมุท" ชื่อพระยาสมุทรถ้าคนด้วยคำว่าสมุทรมี ร เรือ คงหาไม่พบครับ  ลองใชเคำว่า สมุท ดูอีกครั้งนอาจจะพบ

ในการสืบหาประวัติและทายาทหลวงวิวิธเวชการ และพระยาพิไชย นั้น  ขอแนะนำให้ทายาทของท่านไปสอบค้นที่ฝ่ายทำเนียบฐานันดร  สำนักอาลักษณ์  สำนักเลขาธิการคณะรัฐมนตรีภายในทำเนียบรัฐบาลเลยครับ  ส่วนงานนี้จะเก็บประวัติย่อของข้าราชการตั้งแต่สมัยกลางรัชกาลที่ ๖ มาจนถึงปัจจุบันเลยครับ  ประวัติย่อของข้าราชการในยุคก่อนจะมีการบันทึกชาติกำเนิด  การศึกษา  ประวัติการรับราชการ  ยศ บรรดาศักดิ์ เครื่องราชอิสริยาภรณ์ ไว้ครบ  ส่วนรุ่นหลังจะมีแต่บันทึกเรื่องการรับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์  ข้อสำคัญที่ต้องระวังในการอ่านเอกสารเก่คือ  ในเอกสารจะนับเดือนเมษายนเป็นเดือนที่ ๑  เรียงไปจนถึงเดือนมีนาคมเป็นเดือนที่ ๑๒ ครับ

สำหรับพระยาพิไชยถ้าท่านเสียชีวิตไปก่อนเริ่มทำทะเบียนประวัติในรัชกาลที่ ๖ อาจจะไม่มีข้อมูลครับ
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 21 ก.ย. 14, 19:40

ขอบพระคุณอย่างสุดประมาณมิได้
นอกจากจะได้ข้อมูลเพิ่มเรื่องคุณปู่หลวงวิวิธเวชการ(เวช พิไชยแพทย์)
อาจจะพบว่าคุณปู่บุญใช่หลวงไชยแพทยา(บุญ บุญญะเวช)หรือไม่
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 21 ก.ย. 14, 19:49

ดิฉันค้นทำเนียบศิษย์เก่าแพทย์ศิริราชสองรอบถึงรุ่นที่25
ไม่พบชื่อ บุญ บุญญะเวชเลยค่ะ มีแต่รท.บุญ ไม่ปรากฏนามสกุล รุ่นที่13 ก่อนคุณหลวงเวชรุ่นที่14

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 21 ก.ย. 14, 19:55

ขอล้วงตับต่อนะคะ
ที่อ.พิชัยจะมีข้อมูลเจ้าเมืองตั้งแต่สมัยก่อนจนถึงใช้ผู้ว่าราชการมั้ยคะ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์