เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 52177 สำนักหอจดหมายเหตุแห่งชาติ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 09:23

หรืออย่างพระบรมรูปสองภาพนี้ ก็ไม่ต้องถามเหมือนกันว่าองค์ไหนจริง องค์ไหนตกแต่ง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 09:27

ฝีมือการตกแต่งภาพของช่างไทย และช่างทั่วๆไปก็ประมาณนี้

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 11:18

ภาพนี้ไม่ทราบว่าเป็นหัวเมืองปักษ์ใต้สมัยรัชกาลที่ ๕ หรือค่ายหลวงสมัยรัชกาลที่ ๔ เสด็จหว้ากอ

(น่าจะเป็นประการแรก ส่งขร้าหรือเปล่า)

ว่ากันว่าเป็นเมืองยะหริ่ง พ.ศ.๒๔๓๒ ครับ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 11:41

เจ้านายองค์น้อยดูคล้ายสมเด็จพระราชปิตุลาครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 19:41

เคยเห็นรูปวัดนี้ แต่ไม่ใช่ภาพนี้ ตอนนี้ยังนึกไม่ออกว่าชื่อวัดอะไร

วัดชุมพลนิกายาราม บางปะอินครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 19:48

ไม่ได้ชวนเล่นที่นี่ที่หนายนะครับ กระทู้นั้นมีอยู่แล้ว แต่คิดว่าภาพนี้(ตัวผม)ยังไม่เคยเห็น
อ้อ ภาพที่เขามาอัดขายในตลาดจะเป็นภาพที่คัดมาสวยๆงามๆนะครับ แต่ที่หอจดหมายเหตุ ท่านมีโอกาสได้เห็นภาพดิบๆมากมายที่ผู้ถ่ายคัดทิ้ง อย่างภาพคลองนี่ ถ่ายยามน้ำขึ้นมันจะสวยกว่าตอนน้ำลงแน่นอน

แต่ถึงอย่างไร ภาพอย่างนี้ก็มีเสน่ห์ไปอีกอย่างนึง ถึงไม่ทราบว่าเป็นคลองอะไร สะพานชื่ออะไร แต่ผมก็ชอบมากครับ

สะพานเฉลิมพงษ์ ๕๖ ข้ามคลองวัดราชบพิธ ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 19:51

ภาพจากหอจดหมายเหตุ

คนังใช่ไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 19:53

ภาพนี้บรรยายว่า
Siamese prince at the ceremony of cutting the topknot, 1890 Art Prints by Robert Lenz

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 08:07

เมื่อก่อนเคยมีข้ออภิปรายในเน็ตว่าเจ้านายองค์น้อยที่ประทับนั่งอยู่หน้าในหลวงคือพระองค์ใด ภาพที่เอามาดูกันไม่ได้ชัดเท่าภาพนี้เลยไม่มีความแน่ใจ ขอเชิญคุณเพ็ญชมพูเข้ามาอีกที เจ้านายองค์น้อยที่ว่าพระนามว่ากระไรครับ

คุณพิพัฒน์เคยพิจารณาภาพนี้แล้วลงความเห็นว่าทั้งบุคคลที่นั่งบนเก้าอี้ และบนพื้นไม่ใช่ทั้งรัชกาลที่ ๔ และสมเด็จฯ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์

ขอค้านนะครับ

ผมไม่เคยเห็นพระเจ้าแผ่นดินไทยประทับนั่งโดยมีใครผู้ใดค้ำพระเศียร และไมม่นึกว่าเมื่อร้อยห้าสิบปีก่อน ทำอย่างนั้นได้

เจ้าฟ้าชายจุฬาลงกรณ์ ปีนั้นท่านมีหม่อมห้ามแล้วครับ มีพระธิดาแล้วด้วย เด็กที่นั่งถือดาบน่ะใครก็ไม่รู้ อายุสักสิบขวบกระมัง

รูปนี้คุณเอนกว่าเป็นพระบรมรูป กรมศิลปากรก็ว่าเป็นพระบรมรูป

คุณก็ว่าอีกคนว่าเป็นพระบรมรูป

คุณมีรูปที่ชัดกว่านี้ใหมครับ

ส่วนจะเป็นใครน่าจะไปอภิปรายกันต่อที่กระทู้ มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (4)  ยิงฟันยิ้ม
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 11:20

เอามาจาก  หอจดหมายเหตุสังฆมณฑล กรุงเทพ 

ท่านผู้หญิงประกอบนิติสาร เล่าว่าถนนสีลม ปลูกต้นอโศก
ส่วนท่านสมจัย และ คำพลอย สนิทวงศ์ ฯ เล่าว่าเป็นต้นประดู่ 
ทั้งที่ทุกท่านอยู่ร่วมสมัยเดียวกัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 15 ก.ย. 14, 11:58

เห็นเรื่องต้นไม้เลยนึกขึ้นมาได้ ตอนแรกคิดว่าจะนำภาพนี้ไปลงในกระทู้เก่าเรื่องพรรณไม้ในจุฬา แต่เอามาลงที่ตรงนี้เลยจะดีกว่าเพราะลืมไปแล้วว่ามีใครเคยลงไปแล้วที่โน่นหรือไม่

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 17 ก.ย. 14, 16:57

หอจดหมายเหตุแห่งชาติกรุงเทพ อยู่ภายในหอสมุดแห่งชาติท่าวาสุกรี ถนนสามเสน ซึ่งถนนนั้นให้รถเดินทางเดียวจากทิศเหนือลงใต้ ฉะนั้นท่านจึงต้องเริ่มต้นให้ถูก

หากท่านมาจากถนนสามเสนทางเหนืออยู่แล้วก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าใครมาทางอื่น ต้องใช้ถนนราชสีมา ผ่านหน้าหอประชุมกองทัพบก แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าถนนสุนันทาที่ผ่านหน้าโรงเรียนสวนสุนันทาไปทะลุแยกท่าวาสุกรี เลี้ยวซ้ายอีกทีเข้าถนนสามเสน หอสมุดแห่งชาติจะอยู่ทางขวามือ

ถ้าท่านมาทางถนนศรีอยุธยา ก็ต้องเลี้ยวขวาที่สี่แยกสี่เสา เข้าถนนราชสีมาไปวนเข้าถนนสามเสนเหมือนข้างต้น หาไม่แล้ว ถ้าท่านตรงไปจะเลี้ยวขวาที่แยกสามเสนไม่ได้ ต้องตรงเข้าซอยเทวราชกุญชรไป ซึ่งก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร เพราะที่จอดรถข้างถนนพอมี
ขอแก้ไขครับ วันนี้ไปหอจดหมายเหตุมาอีกเพิ่งกลับ ถนนที่ว่าคือถนนอู่ทองนอก เลี้ยวซ้ายที่แยกตัดกับถนนราชสีมาที่สังเกตุด้านขวามือจะเป็นทางเข้าเขตพระราชฐาน พระที่นั่งอัมพรสถาน พระราชวังดุสิต

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 14:17

อ่านหนังสือ วังสวนดุสิต ของอาจารย์บัณฑิต จุลาสัย กับพวก
มีภาพจากหอจดหมายฯ หลายภาพแต่เป็นภาพเล็กมืดๆ มองไม่ค่อยชัด
น่าจะนำเสนอภาพได้ดีกว่านี้  น่าเสียดาย 

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 15:52

ที่นั่นมีลิ้นชักชื่อ"วังและบ้านโบราณ" ผมเห็นมีตำหนักต่างๆอยู่ในนั้นเต็ม

แต่ไปสั่งอัดภาพนี้มาครับ เห็นสวยดีผมชอบ ไม่ทราบว่าที่ไหนไม่มีคำอธิบายหลังภาพ

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 18 ก.ย. 14, 15:58

สถานกงศุลอังกฤษเดิม เปลี่ยนมาเป็นไปรษณีย์ไทยยุคแรก (?) ยังไม่เคยเห็นภาพนี้
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 16
  พิมพ์