เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 51955 สำนักหอจดหมายเหตุแห่งชาติ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 13 ก.ย. 14, 22:21

ตัวอย่างภาพหายากจากหอจดหมายเหตุ   ในแฟ้มภาพของคุณ NAVARAT.C
พระองค์เจ้าศิริรัตน์บุษบงและหม่อมเจ้าอาชวดิศ ดิศกุล

้เห็นแล้วอยากเห็นอีกมากๆ
Prasit.S
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 00:04

ตอนเรียน อยู่แถวนั้น ก็ วนเวียนอยู่แถวอาคาร 1 กับ  ห้องโสตทัศนวัสดุ สุนทราภรณ์ ไม่เคยไปส่วนอื่นของ หอสมุดแห่งชาติเลยครับ ได้ไปครั้งแรกตามคำแนะนำของ อาจารย์ NAVARAT.C เมื่อ2เดือนที่ผ่านมา เหมือนเดิน เข้าบ้านที่เคยอยู่มานาน แต่ อยู่ๆในบ้านที่คุ้นเคย กลับมีห้องที่เราไม่เคยรู้ว่ามี อยู่ในบ้านที่คุ้นเคย  ยิงฟันยิ้ม ผมชอบระบบและระเบียบ ที่เป็นอยู่ตอนนี้จริงๆครับ ถึงมันจะไม่ ทันสมัย แบบ คลิ๊กเดียวได้ข้อมูลทั้งหมด เหมือนที่ผมไปเจอในบล๊อกนึง เขาบ่นว่า อยากให้คนสนใจประวัติศาสตร์แต่ทำไม ไม่ทำให้ทันสมัยกว่านี้ให้เข้าถึงข้อมูลง่ายกว่านี้ ผมว่าก็ถูกแค่บางส่วน แต่การที่มีขั้นตอนแบบนี้ผมว่าเราได้อะไรมากกว่าที่เราต้องการจริงๆ อย่างที่ผมไปเพื่อขอทำสำเนา พระบรมฉายาลักษ์ในหลวง รัชกาล ที่ 6 และ รัชกาลที่ 7 ระหว่างค้นภาพ ก็ ไปเจอ ช่องเก็บพระฉายาลักษ์ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ก็ไปเจอ รูปที่ท่าเสด็จไปตามสถานที่ต่างๆ จนมารู้ตัวอีกทีผมก็ยืนอยู่กับคุณเจ้าหน้าที่เพื่อถามถึงที่มา รูปเจดีย์เก่าสมัยสมเด็จพระนเรศวรมหาราช บางทีการที่เราได้รับอะไรง่ายเกินไปก็อาจทำให้เราเสียโอกาส บางอย่างไปอย่างไม่รู้ตัว ไว้มีเวลาจะกลับไปอีก ตอนนี้ก็เเนะนำ คุณลุง หรือ อาจารย์ในโรงเรียน แถวบ้าน ที่มาถามและอยากได้ พระรูป ไว้สักการะ หรือ เพื่อเป็นพลังใจในการใช้ชิวิต ให้ไปที่ ห้อง “บุรฉัตร” หลายคนล่ะครับ ( ครั้งเมื่อเรามีเวลาเราไม่ได้สนใจ แต่พอเราไม่มีเวลากลับมีเรื่องที่เราสนใจเยอะแยะเป็นกระบุง ) ขอบคุณ อาจารย์ NAVARAT.C  อีกครั้งครับ ที่แนะนำ  ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 07:01

^

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 07:38

การสืบค้นข้อูลจากไมโครฟิล์มและคลังภาพในหอจดหมายเหตุแห่งชาตินั้นเป็นเสน่ห์ที่หาได้ยากยิ่งครับ  เพราะระหว่างสืบค้นเรื่องราวหรือภาพที่ต้องการค้นหามักจะไปพบเรื่องหรือภาพที่ไม่ได้ตั้งใจึ้นแต่เป็นเรื่องหรือภาพที่มีความสำคัญกับเรื่องอื่นๆ เป็นของแถมเสมอๆ ครับ

แต่การอ่านไมโครฟิล์มนั้นก็เป็นปํยหาสำหรับมือใหม่เสียเหลือเกิน  เกือบจะทุกรายที่เริ่มอ่านไมโครฟิล์มจะมีอาการวิงเวียนคลื่นเหียนเหมือนๆ กัน  จึงใคร่ขอแนะนำท่านมือใหม่ทั้งหลายโปรดเตรียมยาลม ยาดม ยาหม่องติดตัวไปด้วยครับ

สำหรับระเบียบปฆิบัติสำคัญของหอจดหมายเหตุ คือ ห้ามใช้ปากกาขีดเขียนเอกสารทุกชนิด  ทางหอฯ จัดเตรียมดินสอพร้อมกบเหลาดินสอไว้บริการพร้อมสรรพแล้วครับ

ห้ามนำกระเป๋าหรือบรรจุภัณฑ์ต่างๆ รวมทั้งกล้องถ่ายภาพและอุปกรณ์สื่อสารเข้าไปในห้องค้นคว้า  ให้เก็บไว้ในล็อคเกอร์ที่จัดบริการไว้ด้านนอก  ขอและส่งคืนกุญแจที่เจ้าหน้าที่ลงทะเบียนหน้าห้องค้นคว้า  สำหรับโทรศัพท์มือถืออนุโลมอนุโลมให้นำติดตัวเข้าไปในห้องค้นคว้าได้  แต่ไม่อนุญาตให้ใช้ถ่ายภาพและควรปิดเสียงเรียกเพื่อมิให้รบกวนผู้ใช้บริการท่านอื่น

สำคัญที่สุดคือควรพกเงินไปเผื่อค่าทำสำเนาเอกสารและภาพถ่ายด้วย  เพราะอ่านแล้วหรือดูภาพแล้วมักจะอดใจไม่ทำสำเนาเก็บไว้มิได้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 08:16

ขอบคุณคุณวีหมีมากครับที่มาเสริมในประเด็นที่ผมลืมเขียนไว้ โดยเฉพาะเรื่องโทรศัพท์นี่ ได้ฉีกหน้าผมมาครั้งหนึ่งแล้วเพราะมันดังขึ้นมาแต่ผมมัวมีสมาธิกับเรื่องอื่น ไม่นึกว่าใช่ของผม ดังนั้นควรจะรีบปิดเสียงโทรศัพท์แต่เนิ่นๆ

ต่อไปนี้ผมจะเอาภาพตัวอย่างมาลงสักสี่ห้าภาพ หลายภาพมาจากที่เขาขายแบบกระหน่ำราคา คงอัดผิดคำสั่งไว้มั้งรวมไว้มากๆเข้าก็เอาออกล้างสต๊อกทีนึง ผมซื้อมาใบละ๑๐บาท

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 08:19

ภาพข้างบนไม่ต้องทายว่าเป็นใคร แต่ภาพนี้ต้องทายกันหน่อย พระนามใดครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 08:21

เคยเห็นรูปวัดนี้ แต่ไม่ใช่ภาพนี้ ตอนนี้ยังนึกไม่ออกว่าชื่อวัดอะไร

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 08:26

ไม่ได้ชวนเล่นที่นี่ที่หนายนะครับ กระทู้นั้นมีอยู่แล้ว แต่คิดว่าภาพนี้(ตัวผม)ยังไม่เคยเห็น
อ้อ ภาพที่เขามาอัดขายในตลาดจะเป็นภาพที่คัดมาสวยๆงามๆนะครับ แต่ที่หอจดหมายเหตุ ท่านมีโอกาสได้เห็นภาพดิบๆมากมายที่ผู้ถ่ายคัดทิ้ง อย่างภาพคลองนี่ ถ่ายยามน้ำขึ้นมันจะสวยกว่าตอนน้ำลงแน่นอน

แต่ถึงอย่างไร ภาพอย่างนี้ก็มีเสน่ห์ไปอีกอย่างนึง ถึงไม่ทราบว่าเป็นคลองอะไร สะพานชื่ออะไร แต่ผมก็ชอบมากครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 08:30

# ๓๔  หม่อมเจ้าอากาศดำเกิง รพีพัฒน์

# ๓๕  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 08:32

ภาพนี้ไม่ทราบว่าเป็นหัวเมืองปักษ์ใต้สมัยรัชกาลที่ ๕ หรือค่ายหลวงสมัยรัชกาลที่ ๔ เสด็จหว้ากอ

(น่าจะเป็นประการแรก ส่งขร้าหรือเปล่า)

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 08:34

# ๓๔  หม่อมเจ้าอากาศดำเกิง รพีพัฒน์

# ๓๕  สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร

เซียนใหญ่มาเยี่ยมกระทู้แต่เช้า ต๋อยทั้งหลายไม่ต้องเข้ามาทายแล้วนะครับ ช้าไป
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 08:57

เสน่ห์อีกอย่างหนึ่งที่ทำไมเราจึงต้องดั้นด้นไปค้นข้อมูลภาพถ่ายถึงหอจดหมายเหตุแห่งชาติ

ภาพนี้ท่านคงเห็นอยู่แล้วเป็นประจำ แต่อาจจะไม่ชัดเท่าที่ผมนำมาให้ดูข้างล่าง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 09:02

ความคมชัดของภาพที่สำเนามาจากต้นฉบับ สามารถมาขยายได้ถึงขนาดนี้

เมื่อก่อนเคยมีข้ออภิปรายในเน็ตว่าเจ้านายองค์น้อยที่ประทับนั่งอยู่หน้าในหลวงคือพระองค์ใด ภาพที่เอามาดูกันไม่ได้ชัดเท่าภาพนี้เลยไม่มีความแน่ใจ ขอเชิญคุณเพ็ญชมพูเข้ามาอีกที เจ้านายองค์น้อยที่ว่าพระนามว่ากระไรครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 09:07

ขยายอีกที
เมื่อก่อนเขาว่ากันไปถึงโน่น สมเด็จเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ มีพวกอวดรู้มาเออออห่อหมกเยอะ ทั้งๆที่ไม่ชัดอย่างไรก็พอมองออกว่าองค์นี้ท่านยังไม่โสกันต์เลย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 14 ก.ย. 14, 09:14

และภาพที่หอจดหมายเหตุนี่แหละที่อาจบอกอะไรบางอย่างได้ เช่นฝีมือการตกแต่งภาพของช่างสมัยรัชกาลที่ ๕ ยังประมาณฝีมือระดับนี้เป็นต้น

แบบนี้ไม่ต้องเสียเวลาถามว่าใช้ Photoshop หรือเปล่า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 16
  พิมพ์